Hướng âm như thế nào cho loa subwoofer?

Bobay

Xe điện
Đối với loa sub hơi và gầm ghế đều đc các cụ bố trí theo các cách rất khác nhau và việc này có thể dẫn tới hiệu quả âm ra có khác nhau hay không?
- sub điện gầm ghế: đặt dưới gầm ghế thường là hướng màng loa lên trên, cách nữa là buộc sub vào đáy ghế và hướng màng loa xuống sàn xe.
- sub hơi (dùng amply rời kéo sub): sub hơi để sau cốp, dựa lưng thùng loa vào thành xe hướng mành loa sang phía đối diện; hướng mành loa lên băng ghế sau; hướng mành loa về vị trí mở cốp, úp hoặc ngửa mành loa lên trần, xuống sàn xe...
Em thấy những trường hợp em nêu trên đây rất nhiều cụ đã làm và quả thực em cũng chưa rõ hiệu quả chất âm ra có khác nhau không?
Liệu có 1 nguyên tắc nào cho việc hướng âm này để đảm bảo hiệu quả cao nhất của thiết bị? ....
Em xin nhận đc góp ý của các cụ chuyên gia ạ :)

Nhhoan79

Xe tải
Việc hướng âm sub cụ Bobay đề cập đến rất đáng quan tâm và thảo luận.Với những xe không gian nhỏ như Morning hay M3 thì sub hơi đặt cốp sau rất hiệu quả.Với những xe như Altis cốp sau rộng kết hợp với việc cách ly hẳn với khoang lái thì để mang lại hiệu quả khi lắp sub thật không đơn giản chút nào.

Toyota Celica

Xe container
Âm trầm là âm vô hướng ( chín xác hơn là đa hướng )., đặt đâu cũng như nhau , về lý thuyết là vậy , quan trọng nhất là độ lệch pha giữa loa trầm và woofer ,chúng có thể triệt tiêu hoặc cộng hưởng lẫn nhau , một là đo bằng máy hai là 1 ng nghe 1 người vặn cảm nhận bằng tai tìm điểm giao thoa ngọt :).

Chỉnh sửa cuối:

DrHuy81

Xe tăng
Theo em lên bố trí làm sao mặt chắn đối diện với màng loa xa nhất có thể. Ví dụ xe em cốp hình chữ nhật thì để sub vào một góc lưng quay vào thành xe mặt loa hướng sang thành đối diện.

Bobay

Xe điện
Em đã từng thử đặt theo hướng ra ngoài tay mở cốp, lên ghế và bây giờ vẫn là dựa vào thành như cụ Huy, sở dĩ như vậy là để lấy thêm diện tích để đồ.
Về hiệu quả của từng hướng đặt em nhận thấy thế này:
1. Hướng lên ghế trên: âm bass dầy hơn hẳn song nếu ngồi ở hàng ghế sau thì dư bass và đc mát xa lưng nếu mở to :D
2. Hướng ra tay mở cốp: âm bass dội vào cửa cốp dội vòng tản lên trên, ngồi ghế lái cảm nhận khá ổn tuy nhiên khi mở to thì cửa cốp rung bần bật.
3. Dựa lưng vào thành xe: tạm thời thấy ổn nhưng có gì đó vẫn chưa ổn...chắc tại thiết bị chưa ăn thua nên đợi em JL về em xem tình hình thế nào :)
Còn giải pháp úp loa xuống sàn khi thùng loa đóng kiểu ghế 2 chân, vì là âm vô hướng nên ko hiểu có đạt đc hiệu quả ko các cụ nhỉ? Em thấy bọn JL nó đóng thùng kiểu đó vì loa khá mỏng nên chơi kiểu này tk khá tốt diện tích để đồ.

orbitde

Xe tải
Cốp em altis rộng, em để mặt loa hướng về phía sau, lùi càng về sau bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu, tại có cụ dùng máy đo ở các vị trí này rồi ạ, đặt thế là bass to nhất

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em đã từng thử đặt theo hướng ra ngoài tay mở cốp, lên ghế và bây giờ vẫn là dựa vào thành như cụ Huy, sở dĩ như vậy là để lấy thêm diện tích để đồ.
Về hiệu quả của từng hướng đặt em nhận thấy thế này:
1. Hướng lên ghế trên: âm bass dầy hơn hẳn song nếu ngồi ở hàng ghế sau thì dư bass và đc mát xa lưng nếu mở to :D
2. Hướng ra tay mở cốp: âm bass dội vào cửa cốp dội vòng tản lên trên, ngồi ghế lái cảm nhận khá ổn tuy nhiên khi mở to thì cửa cốp rung bần bật.
3. Dựa lưng vào thành xe: tạm thời thấy ổn nhưng có gì đó vẫn chưa ổn...chắc tại thiết bị chưa ăn thua nên đợi em JL về em xem tình hình thế nào :)
Còn giải pháp úp loa xuống sàn khi thùng loa đóng kiểu ghế 2 chân, vì là âm vô hướng nên ko hiểu có đạt đc hiệu quả ko các cụ nhỉ? Em thấy bọn JL nó đóng thùng kiểu đó vì loa khá mỏng nên chơi kiểu này tk khá tốt diện tích để đồ.
Em cũng có cảm nhận giống cụ. Cho dù lý thuyết là âm trầm vô hướng nhưng việc đặt hướng loa trầm khác nhau có ảnh hưởng đến âm lượng và sự cảm nhận.

hoangvoila

Xe tăng
con altis liên doanh nhựa quá lởm nên hồi trước oánh sub hơi, mỗi lần chơi nhạc mạnh tí là tung cả cái ốp nhựa chắn cốp kêu rọp rọp khó chịu kinh. Vấn đề xe cách khoang đúng là nan giải vì để sub ngon vừa tai người lái thì phải đánh gain cao hơn bt, lúc này chú ngồi sau nếu có sẽ bị mát xa lưng khó chịu lắm

Bobay

Xe điện
con altis liên doanh nhựa quá lởm nên hồi trước oánh sub hơi, mỗi lần chơi nhạc mạnh tí là tung cả cái ốp nhựa chắn cốp kêu rọp rọp khó chịu kinh. Vấn đề xe cách khoang đúng là nan giải vì để sub ngon vừa tai người lái thì phải đánh gain cao hơn bt, lúc này chú ngồi sau nếu có sẽ bị mát xa lưng khó chịu lắm
Vụ của cụ em nghĩ chơi JL cho oánh xuống sàn xe thì hạn chế đc rung tôn ở hướng nào mình nhắm tới...đừng vì thế mà tránh sub hơi, gì thì gì nó cũng là đỉnh ít ra với dòng xe đó ;)
Và bây giờ chúng em đang chờ 1 tin rao cho con sub gầm đây ;;)

Camepro

Xe tải
Hôm nay đc thử bộ audio của cụ Bobay, như nhạc newcentury, thổi dựng tóc gáy, tức ngực...

Bobay

Xe điện

Camepro

Xe tải
Xe này hôm nào đi picnic cụ mở hết cửa ra, vặn volumme max là bay cả đoàn, ko cần vào sàn tốn tiền

nksnuce

Xe đạp
thổi dựng tóc gáy, tức ngực... =))

Bobay

Xe điện
Xe này hôm nào đi picnic cụ mở hết cửa ra, vặn volumme max là bay cả đoàn, ko cần vào sàn tốn tiền
Em đang cấy thêm cho nó 1 cặp loa sau cỡ 100w nữa cho nó xứng đôi đây ;)

Bobay

Xe điện