[CCCĐ] Huế qua ống kính IP6S+

gracee

Xe tải
Lần này nhà em đi Huế giữa những ngày nắng nóng tháng 6 theo combo VNairlines holidays, 3 ngày 2 đêm, có người già và em bé dưới 2 tuổi nên lịch trình thăm thú hết sức chọn lọc và thiên hướng nghỉ dưỡng nhiều hơn. Cả 3 ngày đi thì chiều nào cũng nằm phòng khách sạn để tránh nắng nóng, trời dịu mát hơn ta mới lao ra đường.

Ngày 1: 7h30 bay, 9h đến sân bay Phú Bài rồi nhà em về đây

nghỉ ngơi ăn uống đợi giờ check in KS

Đây là biệt phủ Thảo Nhi, cách sân bay Huế 20p đi ô tô. Cảm nhận của em là khá ok, biệt phủ rộng, đẹp, mát mẻ và quan trọng là có phục vụ các món ăn Huế khá ngon. Lần này đến Huế em ưng lắm, ở được có mấy ngày nhưng cũng phần nào cảm được cái chất cố đô ở những nơi đi qua, ko như lần 1 cưỡi ngựa xem hoa chả thấy mẹ gì :))))

gracee

Xe tải
Buổi tối ở Huế, em chộp được shot ra gì phết này đây \m/

gracee

Xe tải
Hơn 5h chiều nhà em lên xe đi thăm chùa Thiên Mụ, 1 trong những chùa đẹp, lâu đời và rộng nhất ở Huế.

Bước qua cổng chùa, sẽ như thế này đây ạ

Khung cảnh khá là đẹp và thơ mộng...

Phượng đỏ rực cả 1 góc trời

các chú tiểu có quả sân hết ý phết :D

xung quang là những vườn thông như thế này

Lối đi thăm chùa

Bên dưới sông...

Nói chung là chùa bao đẹp, các bác đến Huế nhớ ghé thăm nha :x
Thăm chùa xong xuôi, nhà em chạy xe ra đường Hàn Mặc Tử ăn cơm hến Tí Hon, cá nhân em ăn thấy lạ và cũng khá ngon nhưng hơi ít. Quán lại chỉ có cơm hến, bún hến, cháo hến, nchung là everything with hến mà ko có món gì khác nên em tính lần sau có quay lại chỉ lúc nào ăn chơi chơi, ko nên ăn làm bữa chính vì ko có nhiều sự lựa chọn cho lắm =.=

Chỉnh sửa cuối:

gracee

Xe tải
Tối đến là khoảng thời gian khám phá quán Cafe Vĩ Dạ Xưa mà các bác hay nhắc đến. Hôm em đi VDX hiện lên dư lày

Quán này em thấy rộng, đầu tư trang trí cũng công phu phết. Đồ ăn thức uống ngon, giá lại chấp nhận được (~30-35K), nchung nên thử cho biết thế nào là Vĩ Dạ Xưa. Em nghe đâu quán này xây dựng từ năm 2004 phải không các bác?

gracee

Xe tải
Ngày 2: Sáng:Lăng Tự Đức, chiều nằm khách sạn, tối làm quốc xích lô đại nội =))
Của đáng tội em, lần trước đến trước cửa lăng rồi mà em còn đi về vì nắng quá :)). Lần này vẫn chọn lăng Tự Đức vì đây là ông vua trị vì lâu nhất rồi lăng tẩm cũng rộng và đẹp nhất, em hỏi dân Huế bảo vậy :D

Cái vé để bước qua cánh cổng này cũng ko hề rẻ các bác nhé, 100k/slot, U60 50K.

Đi vào trong thì sẽ như thế này đây

Lầu nghe hò Huế, em thích nhất chỗ này trong lăng vì nó mát, lại được nghe các o hát live nhạc Huế. Nhìn từ lầu ra, cảnh sẽ như thế này

Xa xa mái đỏ trên kia là điện thờ, vào trong cũng thấy đẹp lắm ạ.

Lăng vua Tự ĐỨc thì ở đây...

Màn đi xích lô em viết chay ko ảnh vì em mải tận hưởng cái cảm giác đc ngồi trên xe đi chầm chậm như ông hoàng bà chúa, gió sông Hương táp vào mặt quá nên ko nhớ giơ máy lên nháy :)) 1 quốc xích lô về cơ bản là giống nhau, như nhà em đi 2 người/xe, giá 100k/xe, đi qua cầu Tràng Tiên vào đại nội, đến phố Mai Thúc Loan chuyên may đo áo dài và qua thưởng thức chè Tịnh Tâm. Chè ở đây nhà em ăn ai cũng khen ngon, giá 10k/ly, chè sen hoặc chè thâp cẩm,tưởng rẻ mà cũng ko rẻ lắm đâu, chè có ít lắm, 1 người ăn 1 ly là thòm thèm, toàn phải ăn 2 ly thôi ấy :))

Chỉnh sửa cuối:

hiepngond

Xe hơi
Cháu cũng đang muốn vào trong 1 dịp gần nhất

gracee

Xe tải
Ngày 3: Sáng đi chùa Từ Đàm, điện Hòn Chén, cafe Lầu Tứ Phương Vô Sự, chiều nằm khách sạn, tối ăn cơm chị Tẹo rồi ra sân bay về SG

Chùa Từ Đàm cũng là 1 chùa cổ có tiếng ở Huế.

Còn đây là ĐIện Hòn Chén. Phải đi bằng thuyền 20k/nguoi/khứ hồi

Từ Điện nhìn ra

Trời cao trong xanh sương sớm long lanh là đây

Chỉnh sửa cuối:

gracee

Xe tải
Lầu tứ phương vô sự cũng nằm trong đại nội, địa chỉ khá hiểm, phong cách quán thì dư lày

View từ lầu

Về quán cơm chị Tẹo 59 HAi Bà Trưng thì quả thật là quá nổi tiếng với dân Huế, quán cơm bình dân, phục vụ các món ăn ơn giản như cá kho, gà quay, thịt luộc mắm tôm cà pháo, thái độ phục vụ tốt, nhanh. giá cả thì 60-80k/người. Nchung em thấy ổn

Evoque90

Xe tải
Càng đi nhiều, gặp nhiều mới thấy nước mình đẹp lắm. Cảnh đã đẹp mà con người cũng "sống đẹp" lên 1 tí thì thật là xứ thiên đường

buongco

Xe buýt
Có 1 phố ăn uống sát bờ sông Hương là đường Trịnh Công sơn, nằm ở bờ bắc, qua cầu Gia hội. Ngôi đây sát bờ sông Hương, mát, món ănn phải chăng, thức ăn khá mà em ít thấy du khách.
Đi Huế có trải nghiệm khá mạnh là việc lái xe lên đỉnh Bạch mã (phiá nam TP Huế khoảng 50km). Đường lên đỉnh khá nhỏ, dài 20km, dốc cao, quanh co, nhiều khi bên núi bên vực. E lái xe đã trên 10 năm mà leo con đường này cũng căng thẳng. Nhất là lúc quay xuống, cái xe thuê, MT, e để số 1, nhả hết côn mà nó cứ lao vù vù. hãi kinh, chắc trình chưa tới. Trên đường xuống có hồ và suối khá đẹp. Hôm đó e ham chơi chả chụp được hình hầu các cụ

Chỉnh sửa cuối:

buongco

Xe buýt
Đây là biệt phủ Thảo Nhi, cách sân bay Huế 20p đi ô tô. Cảm nhận của em là khá ok, biệt phủ rộng, đẹp, mát mẻ và quan trọng là có phục vụ các món ăn Huế khá ngon. Lần này đến Huế em ưng lắm, ở được có mấy ngày nhưng cũng phần nào cảm được cái chất cố đô ở những nơi đi qua, ko như lần 1 cưỡi ngựa xem hoa chả thấy mẹ gì :))))
E đến Huế nhiều lần nhưng chưa biết chỗ này, đẹp ghê các cụ nhỉ

Luatsutuvan

Xe máy
chụp ảnh e thấy ip k bằng samsung :D

lickken3001

Xe hơi
Nhìn ảnh cụ chụp lại thấy muốn đi chơi quá. Mà cái biệt phủ này cụ đặt ở đâu đấy cụ. Cho cháu ít thông tin với

gracee

Xe tải
Nhìn ảnh cụ chụp lại thấy muốn đi chơi quá. Mà cái biệt phủ này cụ đặt ở đâu đấy cụ. Cho cháu ít thông tin với
thông tin đây cụ ơi
Địa chỉ: Thôn Cư Chánh, Xã Thủy Bằng, Thị Xã Hương Thủy, Thừa Thiên Huế, Việt Nam
Điện thoại:+84 54 3855 037

Chỗ này em thấy rộng và mát lắm, trên đường đi lăng Khải ĐỊnh đó cụ ạ

mr_lonely

Xe hơi
huế lúc nào cũng đẹp qua tất cả các ống kính. cụ chụp đẹp lắm cụ ạ :)) em muốn đi huế một lần

muadem

Xe cút kít
Huế là điểm đến cho nhưng con người có tâm trạng nhẹ nhàng, em thích vẻ trầm mặc nơi đây, kể cả vào chợ Đông 3 thì vẫn có nét gì đó không quá ồn ào náo nhiệt. Chiều chiều lượn loanh quanh xứ này cho đến nửa khuya sẽ thấy rõ nét những nét cổ kính theo thời gian, sẽ thấy chút hoa lệ thời vua chúa còn sót lại đâu đó bên trong những ngôi nhà cổ, đằng sau những bức tường thành, ...