Huế công tác chuẩn bị Festival - Hội An thành phố cổ kính - Đà Nẵng sầm uất

buffalo car

Xe điện
Cụ chủ thớt viết và chụp ảnh chất lắm, dưng khi cụ resize không biết trên phần mềm gì mà một số ảnh bị trông như noise. Và khi cụ up từ Flick thì cụ bỏ cái đuôi [/IMG] cho bài sạch sẽ :D
Một điều nữa em muốn tham gia ý kiến cá nhân em là: Về vùng miền thì mỗi nơi có bản sắc, văn hóa, lối sống riêng của vùng đấy, cụ không nên so sánh giữa vùng này với vùng kia...đọc hơi hụt hẫng. Em ở HN nhưng em yêu Huế và đến Huế nhiều lắm rồi, cũng giống các cụ trên, đọc bài về Huế là em lại muốn đến Huế :x
Đây là cảm nhận của em, nếu ko hợp mong cụ bỏ qua. Cụ tiếp tục nhé!

giangsuki

Xe ngựa
Cái vụ ăn bún Huế thì cho em xon xen một tí.
Có vài khác biệt nho nhỏ trong cách nấu nước bún, tạo nên hương vị riêng của mỗi nồi bún. Rồi cái cách thịt, chả cua, chả bò, được bỏ vào nồi bún ra sao. Tuy nhiên, một nồi bún truyền thống sẽ là một nồi bún được các mệ, các o gánh đi bán. Khi đó, việc ăn ra sao là tùy địa hình, hoàn cảnh, có thể đứng, ngồi chồm hổm, ngồi với cái đòn (ghế gõ nhỏ tí xíu)... Lưu ý, khi đó người ăn chỉ dùng 1 đôi đũa, rồi và (lùa, đưa) bún, thịt, rau tất cả vào miệng. Ăn xong, nhìn quanh cái khóe miệng đầy mỡ và ớt. Mồ hôi thì thôi rồi. Tự tìm cái ấm chè xanh, tự rót ra ly uống. Rồi tà tà tìm quán cafe cóc, làm ly cafe, thêm điếu thuốc thơm. Đó là bộ ba tô-ly-điếu - đời còn chi bằng.
Hì, nick cụ đã thấy chất Huế rồi
Tuy nhiên em nói thêm nhé, chả cứ Huế hay Hà Nội thì cái đặc trưng là những gánh hàng rong ( từ quà vặt cho đến hầm bà lằng các đồ khác ...)
Và đi đâu cũng thế, em cũng hay thích lang thang la cà vỉa hè, đầu phố ... để hòa mình vào không khí ở đó, để có thể vừa nhâm nhi, nhẩn nha tô bún, vừa suýt xoa hương vị thơm ngào ngạt mà đằm thắm như cách nói của người Huế trong cái không khí hơi se lạnh của mùa đông, hay đơn giản là suýt xoa vì nóng trong cái nhễ nhại của mùa hè, Và chính cái không khí đấy làm ta cảm thấy mấy món quà vặt đó lại ngon hơn.
Nhưng dần thì em ứ dám xơi nhiều ( với các món quà vặt như phở, bún, canh cá ... ) vì tự cảm thấy không thể ngon được khi cả gánh hàng gồm đủ thứ trên đời từ nồi nước dùng, gia vị, rau sống, bát đũa cho cả vài chục đến trăm người ăn ... nhưng chỉ có được có 1 xô nước để rửa bát đũa ... như vậy cụ có thể hiểu sao em lại cảm thấy việc ăn bún Huế ngon hơn hẳn khi xơi ở quán Mụ Rơi - N D Diểu, hay quán bà Béo ở Đập Đá :D

vtbinh

Xe hơi
Đã đôi lần đến với Huệ mộng mơ. Câu chuyện về Huế hay lắm cụ chủ tiếp đi nhé

VanPhuc1107

Xe tải
Cụ ở KS Hoàng Đế thì vui rồi :D