[Funland] Huawei và ZTE tiếp tục bị đánh.

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Ủy ban chăm sóc sức khỏe và bảo vệ bà mẹ trẻ em
Đây là cuộc chiến giành vị trí số 1 giữa Mỹ và TQ chứ không chỉ là mấy thứ công nghệ, nghe trộm, an ninh hay gì gì đâu. Nói chung, trong 30 năm tới, TQ sẽ cố vươn lên số 1 để ít nhất là ngang hàng với Mỹ, thậm chí đứng vị trí thống trị TG còn Mỹ sẽ bằng mọi biện pháp (kỹ thuật, kinh tế và thương mại, chính trị, ngoại giao và cả quân sự) để kiềm chế TQ, cùng lắm là được số 2 thôi, không được nhăm nhe số 1.
Vậy cơ ạ, em cứ tưởng là Tập Lọ sẽ đưa TQ chết yểu vì sự hoang tưởng cuồng vọng lãnh tụ của mình chứ :))

Hoàng_Trần

Xe tăng
Ba lan thì trong G nào.

Nhìn gương Ucraina đi, trước khi về bú liếm đội dân chủ U nó ngon gấp 10 lần VN. Giờ thì sao , xách dép cho VN =))
Đ/c cần hết sức bình tĩnh. Đừng để quân địch nó kích động mình làm mất đi lý trí. Tôi và đồng chí đang nói chuyện về thằng Canada mà đ/c lại lẫn lộn qua thằng Balan thì chứng tỏ đ/c bị kích động làm mất sự tỉnh táo rồi.

Hoàng_Trần

Xe tăng
Sau bao năm, em nghĩ Tập có làm chủ phần lớn rồi, giờ chơi ngang ngữa được rồi!
Làm sao mà chơi ngang ngửa với nó về CN đc hả cụ? Cụ có biết Huawei và ZTE phụ thuộc rất nhiều vào các công ty phần cứng của Mỹ k? Thành phần quan trọng nhất của máy tính và smartphone là CPU. Cụ thử cho em một cái tên CPU nào made in china mà được sử dụng rộng rãi xem? Tụi TQ đang kêu oai oái vì cái dự luật này đấy.

mr.wine

Xe tăng
Ngay sau khi ông Ren, người sáng lập Huawei và là cha của bà Mạnh Vãn Chu bị Canada bắt vào tháng 12 đăng đàn phủ nhận công ty của ông làm gián điệp cho TQ, đồng thời ca ngợi Trump là một tổng thống vĩ đại. Thì Mỹ lại tiếp tục chuẩn bị trừng phạt các công ty công nghệ của TQ.

Một nhóm các nhà lập pháp Mỹ hôm thứ tư đã đề xuất dự luật cấm bán chip Mỹ và các thành phần khác cho Huawei và ZTE hoặc các công ty viễn thông khác của TQ vi phạm lệnh trừng phạt của Mỹ.
Huawei và ZTE cũng chỉ là con rối của CP TQ thôi. Nếu là doanh nghiệp đơn thuần, nó chả dại gì bán hàng cho các nước bị Hoa Kỳ cấm vận.
Nhưng cũng như VN, họ buộc phải làm nhiệm vụ chính trị thôi.

vuvanphong

Xe điện
Làm sao mà chơi ngang ngửa với nó về CN đc hả cụ? Cụ có biết Huawei và ZTE phụ thuộc rất nhiều vào các công ty phần cứng của Mỹ k? Thành phần quan trọng nhất của máy tính và smartphone là CPU. Cụ thử cho em một cái tên CPU nào made in china mà được sử dụng rộng rãi xem? Tụi TQ đang kêu oai oái vì cái dự luật này đấy.
Đất nước 1 tỷ dân, nó không bị phụ thuộc vào 1 thằng nào đâu. Cụ tin em đi!
Em không bàn quá chuyên sâu về các công nghệ đến gia đoạn này, em nhận định TQ có thể chơi ngang ngữa với Mỹ ở bất cứ khía cạnh nào.
Cụ để ý, các công ty công nghệ hàng đầu, vốn hóa khủng và anh hưởng toàn cầu, nó cũng đang dịch chuyển, và TQ nó cũng chả ngán.

Một ví dụ: 5G sắp tới, thằng nào dẫn dắt và chiếm miếng bánh lớn, thằng đó sẽ rất bá!

goldenlightvn

Xe tải
Nó công khai thế là minh bạch. Chứ nó có xóa cái điều luật đấy thì cụ có tin là nó không hỗ trợ không? Cụ có tin là các công ty Mỹ nó không hỗ trợ CIA không?

Cụ có tin là tình báo TQ nó dùng Huawei để nghe lén không? Và nghe lén ai với cái mạng dân dụng đấy? Cụ có tin nước nào nó ngu đến mức dùng mạng cho an ninh với thiết bị Huawei không? Tình báo nó dùng cái riêng, cái mạng Huawei dân dụng này tình báo nước nào thích nghe lén chả được, cần gì phải chính phủ Trung Quốc. Tình báo quan trọng là nó cài người vào trong hệ thống, chứ mấy cái thiết bị này đơn thuần thì chả có giá trị gì.
Cụ đúng là thiếu hiểu biết :D

Hoàng_Trần

Xe tăng
Đất nước 1 tỷ dân, nó không bị phụ thuộc vào 1 thằng nào đâu. Cụ tin em đi!
Em không bàn quá chuyên sâu về các công nghệ đến gia đoạn này, em nhận định TQ có thể chơi ngang ngữa với Mỹ ở bất cứ khía cạnh nào.
Cụ để ý, các công ty công nghệ hàng đầu, vốn hóa khủng và anh hưởng toàn cầu, nó cũng đang dịch chuyển, và TQ nó cũng chả ngán.

Một ví dụ: 5G sắp tới, thằng nào dẫn dắt và chiếm miếng bánh lớn, thằng đó sẽ rất bá!
5G thì dù thằng nào dẫn dắt thì các công ty sản xuất phần cứng và phần mềm vẫn là người chiến thắng cụ ạ. Mà các công ty sản xuất phần cứng và phần mềm thì vẫn ở Mỹ là nhất. Cụ không thấy cha bà Mạnh trả lời phỏng vấn ah? Còn việc cụ nói nó có 1 tỉ dân không sợ phụ thuộc thằng nào thì cụ nhìn thằng ZTE đó, phải chấp nhận bồi thường cả tỷ đô để mua phần cứng của Mỹ đấy.

goldenlightvn

Xe tải
5G thì dù thằng nào dẫn dắt thì các công ty sản xuất phần cứng và phần mềm vẫn là người chiến thắng cụ ạ. Mà các công ty sản xuất phần cứng và phần mềm thì vẫn ở Mỹ là nhất. Cụ không thấy cha bà Mạnh trả lời phỏng vấn ah?
Cái này cụ nhầm đấy ạ, phần cứng phần mềm tàu nó không kém Mỹ đâu :D.
Để nó thoải mái ăn cắp và phát triển thì ngang ngửa đấy cụ.

Hoàng_Trần

Xe tăng
Cái này cụ nhầm đấy ạ, phần cứng phần mềm tàu nó không kém Mỹ đâu :D.
Để nó thoải mái ăn cắp và phát triển thì ngang ngửa đấy cụ.
Nhầm gì cụ? Cụ nhìn thằng ZTE đi là biết rồi. Phụ thuộc rất nhiều vào Qualcomm và Intel.

goldenlightvn

Xe tải
Nhầm gì cụ? Cụ nhìn thằng ZTE đi là biết rồi. Phụ thuộc rất nhiều vào Qualcomm và Intel.
sớm muộn tàu nó cũng tự sản xuất chip được thôi.
Cụ cứ nhìn mảng phần cứng của nó sẽ thấy, nếu nó có thị trường thì nó sẽ làm được vì tiền nó đầu tư lớn và qua vụ zte nó càng quyết tâm tự sản xuất hơn.
Một số phần cứng nó còn phụ thuộc chứ giờ các thể loại hàng tiêu dùng, điện tử, điện thoại tivi...các thiết bị mạng cốt lõi nó làm được hết đó cụ.

Hikiriku

Xe đạp
Việt Nam chớ đại mà Ngả về 1 phía nào cả.
Lấy bài học ba lần ucraina Syria mà xem, nội chiến loạn lạc
Phải giữ vững hoa binh ổn định để phát triển
Ko theo phe nào chống lại phe nào
Meo trung đánh nhau đó là việc của mẽo trung
Vn đừng dại theo mẽo chống trung
Hãy luôn giữ trung lập ko liên kết
Gớm!
Cụ dạy như bấy lâu ạ.
Việt Nam ở phe quan ngại bao lâu nay rồi nên cụ khỏi cần khuyên

Gcar

Xe container
Trung Quốc đã nói rõ với Canada, cấm Huawei là sẽ có hậu quả xấu.

Trung Quốc cảnh báo Canada sẽ 'trả giá' nếu cấm Huawei
https://vnexpress.net/the-gioi/trung-quoc-canh-bao-canada-se-tra-gia-neu-cam-huawei-3870130.html

Dạo này Canada có vẻ leo thang, tìm cách cãi TQ chứ không im lặng tìm cách giải quyết như trước.

Không rõ là tính chơi tới bến hay làm màu cho Mỹ vừa ý rồi thả bà kia.
Đã có chú Ba Lan thế chân rồi, có người dự đoán là Mỹ sẽ thả cho Canada thoát ra khỏi vụ này.

Chỉnh sửa cuối:

Gcar

Xe container
Huawei nó khủng hơn ZTE nhiều nhé, nó làm được chip điện thoại cao cấp luôn! Đang đứng đầu về chip AI trong điện thoại!

hợp tác kd

[Tịch thu bằng lái]
2030 thì Trung Quốc sẽ bá chủ hoàn cầu như vị thế vốn có của nó
Napoleon

cuongtelecoms

Xe buýt
Vậy cơ ạ, em cứ tưởng là Tập Lọ sẽ đưa TQ chết yểu vì sự hoang tưởng cuồng vọng lãnh tụ của mình chứ :))
Điều cụ nói cũng có thể xảy ra nhưng tiềm lực như Trung Quốc hiện tại thì TQ có chết thì cũng phải quậy mệt nghỉ trước khi chết chứ nó không chết yểu đâu (Tập thì có thể chết yểu/thay thế dễ dàng chứ chắc chắn TQ không dễ chết yểu dù bất kỳ ai nắm quyền lúc này). Và khi đó, VN mình cũng mệt mỏi đấy cụ.

Hoàng_Trần

Xe tăng
Huawei nó khủng hơn ZTE nhiều nhé, nó làm được chip điện thoại cao cấp luôn! Đang đứng đầu về chip AI trong điện thoại!
Huawei sản xuất chip với sự cho phép của ARM hả cụ? Nếu sx chip kiểu đó thì anh Đài Loan bé tí nằm kế bên còn làm được hơn thế nhiều.