Chi hội HTX Mazda6 MT - Hồi 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

E43000

Xe tăng
Cụ nào sang hóng hội Cruze hóng hộ iem quả Drive-by-Wire của ló thế lào nhé. Và nhân tiện hỏi hộ cái đấy có áp dụng được với con M3 mốc meo vì ít đi của cháu không?
Cụ cứ mạnh dạn làm đi, sợ gì vợ tây :)) không bổ dương thì bổ âm hoặc cùng lắm thì không bổ gì... Mìng đàn ông có gì mất đâu mà phải ngợi =))

duong_t20

Xe đạp
hàng về hàng về, em vừa đi lấy về, sướng quá

sau khi sờ mó ngắm nghía xong thì phê quá, đúng hàng xịn theo xe made in JP. Trc khi tháo bơm lọc của focus em cũng đã tháo bơm lọc xăng xe em rồi nên biết rõ M6 dùng bơm lọc xăng của hãng nào, xuất sứ tại đâu. Khi nhìn hình trên web thấy có logo của hãng sx đúng với M6, hơn nữa shop nó cũng bẩu là hàng nhập từ JP nên quyết định order thằng này. Ăn ở có đức có khác, chuẩn luôn. Ở lõi bơm xăng nó cũng có logo của hãng sx luôn.

và thêm 2 hộp kem dưỡng da đặc trị dành cho da đen và da đỏ sơn chống rỉ :P

cụ focus vào xem mầu trắng tinh khôi của bộ bơm lọc với mầu vàng hôm tháo lọc xe mình xem nhé
Bác cho em hỏi cái bơm xăng bác mua bao tiền ạ? em đang phân vân định chỉ thay lọc xăng thôi nhưng ko biết có ổn ko! xe em đi hơn 10 vạn rùi, mong các bác góp ý với ạ.
Xin cảm ơn.

tcvu

Xe đạp
Cụ cứ mạnh dạn làm đi, sợ gì vợ tây :)) không bổ dương thì bổ âm hoặc cùng lắm thì không bổ gì... Mìng đàn ông có gì mất đâu mà phải ngợi =))
Kụ lày lại nhắc lại điệp khúc "xe mềnh éo đâu mà phải ngợi đây". Hehe, nể cụ lính cũ, cháu hạ sỹ quan lau súng nên ko thù vặt đấy nhá.

Cháu mà hết đau chân đi MT không ngại và cháu kiếm được con M6 thì học vài hôm là hết bài của các cụ nhá. Ngày xưa cháu đi học hơi giỏi, ko đúp năm nào đâu đấy, hehehe.

G9 các cụ, cháu đến gần cuối tháng này mới về VN, lúc ấy may ra mới ra hóng tiếp chiều chủ nhật được ạ.

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
@valky: chế cái đấy rồi, nhưng chưa xong vì đợt này thợ nó đi công trình.
@cụ tcvu: học thì nhanh lắm cụ ạ, dưng mà tìm được phao mới khoai. Phao của khoai tây toàn cho dòng 2.3 trở lên hoặc mazspeed :(( nhà em tìm lòi mắt chưa thấy phao đây
@ cụ dươngTD em nghĩ là nên thay, chứ đứng đường thì hơi bị cực, lúc đó mới mua thì chờ ship chắc ngất lun. Cũng không đắt, thế nào lão wasabi cũng pm cho cụ cái rá ngay ý mờ :D

E43000

Xe tăng
Kụ lày lại nhắc lại điệp khúc "xe mềnh éo đâu mà phải ngợi đây". Hehe, nể cụ lính cũ, cháu hạ sỹ quan lau súng nên ko thù vặt đấy nhá.

Cháu mà hết đau chân đi MT không ngại và cháu kiếm được con M6 thì học vài hôm là hết bài của các cụ nhá. Ngày xưa cháu đi học hơi giỏi, ko đúp năm nào đâu đấy, hehehe.

G9 các cụ, cháu đến gần cuối tháng này mới về VN, lúc ấy may ra mới ra hóng tiếp chiều chủ nhật được ạ.
Ấy chít, cụ lại chửa hiểu em roài... lại động vào nỗi đau của em ;) . Tính ra từ cái ngày đổi tên topic HTX này là em bị loại ra khỏi danh sách xã viên roài cụ ợ :((

@all : nhà mi hf lão nào biết dầu mobil1 nó bán ở đâu không ạ, đợt trước thì có mà đợt này hỏi mấy chỗ toàn không có ạ. Giúp nhà em mới nhá, đến kỳ roài :P
Ông định mua về tự thay hay là ra gara??? mai hỏi ASC xem sao, không thì thay Total Quaz như tui được ùi :)

Chỉnh sửa cuối:

E43000

Xe tăng
Bác cho em hỏi cái bơm xăng bác mua bao tiền ạ? em đang phân vân định chỉ thay lọc xăng thôi nhưng ko biết có ổn ko! xe em đi hơn 10 vạn rùi, mong các bác góp ý với ạ.
Xin cảm ơn.
Bơm xăng em hóng được thì báo giá lúc chưa trượt giá ở tại HN là hơn 5 củ, còn bọn em hay nhờ ship về thì hơn 3 củ (chỉ tính tiền bơm và lọc).

Cụ mà có điều kiện thì nên thay cả bơm và lọc cho nó yên tâm (bao giờ mới đi được 10 vạn km nữa :D).

wasabi

Xe tăng
Bẩm thầy gái làng là mobil1 nó khai tử rồi ah, giừ nó chuyển sang total rồi. Có sài petrolimex ko sách xô sang em cho ít về dùng demo chạy tít hơn Mobil1, ko tít hơn em giả lại xiền.
Gớm lâu lâu mới lại thấy nhà tê cê vú nổi lên chém gió, vụ kia vứt xe sang em chạy xiên vịt phát về bảo đảm ko phải làm vụ rai bai wai nữa.
@Dương -t20: xe chạy hơn 10v thì nên thay ngay và luôn nếu ko muốn vào một ngày đẹp trời cụ đứng đường ngắm xe thiên hạ.

silverhair117

Xe tăng
Tối nay nhà cháu mới khởi công được vụ GND, khi lật đế accu, Airbox và két nước rưa kính ra để mần, ngó nghiêng một hồi thấy việc làm GND đối với Mazda6 có vẻ không có tác dụng nhiều nếu các kụ lại sử dụng các tiếp điểm non-stock.
Các GND Point của Mazda6 được làm rất cẩn thận bằng dây chống cháy M4 và M6 (to hơn cả những dây nguồn (+) cho các thiết bị chính). Các tiếp điểm được bố trí khá kín đáo, rất gần các thiết bị chạy điện và hầu hết được dùng bằng đầu cốt đồng vàng nguyên chất (nhà cháu nhấc ra vẫn thấy sáng boóng không gỉ xanh như đồng tạp).
Thoi thì cứ chiến đại cho đỡ mất công mua đồ. Nhưng mò đến cái tiếp đểm lốc nén điều hoà thì bế tắc. Nhà cháu vẫn chưa thi công được, lại còn làm rơi cả tuýp. SMS cho kụ GLPro+ vẫn chưa ra giải pháp, call cho ValkyL thì nhất quyết không nghe máy để ủ mưu triệt để, lúc chiều lão Cải ngó nghiêng một hồi cũng chả thấy dạy bảo gì.
Các cao nhân đã mần GND làm ơn vào rọi đèn cho cháu sáng cái đầu ra cái nhể :D

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Qua lúc lão ms nhà em đang tít trên cao tốc, vì reply mà tí hịt!!! Sợ quá nên ko dám reply nữa. Sau thì quên xxx mất :P
Cái AC hiện chưa lắp vì em chỉ tập trung cho phần engine thôi. Nếu cụ đầu bạc vẫn cố muốn lắp thì chịu khó tháo đầu ra, phần cuối củ AC sát máy có 1 vít, dùng cờle nhỏ mà mở. Hoặc đơn giản hơn thì đấu vào 1 điểm nào đó ở thân máy gần đó cũng được.
Dây xin cũng tốt, nhưng lão chú ý là nó đấu nối tiếp bám vào khung máy vì thế nên giờ phải chuyển qua đấu trực tiếp về thẳng accu. Thế nên mới chơi kiểu bạch tuộc. Lão bạc cố lên :D

Chỉnh sửa cuối:

tcvu

Xe đạp
Gớm lâu lâu mới lại thấy nhà tê cê vú nổi lên chém gió, vụ kia vứt xe sang em chạy xiên vịt phát về bảo đảm ko phải làm vụ rai bai wai nữa.
Hôm trước cháu đọc qua quýt, tưởng là Drive-by-Wire của các cụ bên Cruze Club kia phải reset ECU phức tạp thế nào đấy nên hãi. Hôm qua mới đọc mấy cái page đầu thì hóa ra toàn là dẫm chân ga với vặn chìa khóa, chẳng phải thao tác cầu chì ốc vít gì, vậy nên hôm nào về sẽ thử phát. Sorry bác E43, cứ tưởng bác xui em...cháy nổ biết luôn, hehehe. Mới lại cháu thử cho vui thôi, chứ cháu thấy con 2.0S của cháu ko thấy bị lag chân ga tý nào, ấn tý vọt ngay, thỉnh thoảng đổi sang Venza của ông anh đi đến bực mình, ấn mãi đíu chạy mấy, chạy rồi thì phi hơn ngựa. Có khi con đấy mới cần drive-by-wire, mách cho ông ấy phát mới được, hihi.

Hôm qua em cũng đọc qua qua cái lý thuyết grounding kit của mấy cụ bên hội Cruze, em nghĩ các cụ bên này trình cao hơn về mặt...lý luận đấy ạ (ý kiến cá nhân thôi). Trước đây em hỏi câu hỏi vỡ lòng về GND thì các cụ trên này giải thích vì xe đi lâu rồi nên điện đóm ko đồng bộ, kém tiếp xúc, điện trở khác nhau, vân vân,m nghe có lý. Các cụ bên kia toàn xe mới (2009, 2010, 2011) mà làm grounding kit làm giề nhỉ. Em nghĩ là khi sản xuất riêng phần điện thì nhà sản xuất đã phải tính toán tiếp điện với cả điện trở để động cơ hoạt động tối ưu rồi chứ, làm giề mà thêm mấy mét dây điện vào mà...tăng công suất động cơ với lại tăng responsive rate với cả giảm hao xăng được nhể. Vì điện nó chạy nhanh bủ mợ, vài mét nó chạy mất khoảng vài phần nghìn giây, vậy người sử dụng cảm nhận thế nào được, trừ phi mang đo bằng máy cực nhạy.

Ngọng hay lói phát, các cụ có gì khai nhãn thêm cho cháu với ạ

Chỉnh sửa cuối:

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Cái by wire kia chỉ là đánh lừa bướm ga tí thôi, sau vài trămkm nó lại về nguyên bản cụ tcvu ạ. :D vì thường tùy dòng xe mà sau khi reset từ 200-500 km ecu tổng nó sẽ điều chỉnh dần về cân bằng.
Còn cái vụ GND thì đã khuyến nghị cụ là nên làm, chắc chăn ngon hơn rồi :D vì hầu hết tiếp điểm (-) đều nối vào khung xe, bản chất là nối lại thẳng vào cực. Mới cũ gì chơi tuốt :D

Chỉnh sửa cuối:

quandua

Xe buýt
Tình hình nhà cháu cũng sắp khai trương, thui thì có tạm cái biển bảng để các lão đến ngự lãm, đắt hàng cho nhà cháu nhá.

Của nhà cháu là Coffee House chứ không phải là quán xá gì đâu, nên chủ yếu là free cho các lão...

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Có cụ nào tham gia mod airbox toàn diện không? Hiệu quả giá 400 $ (ngang với bộ airintake K&N) giá chỉ 1,5 củ ! (đã bao gồm 1 lọc vải KN giá 1,3 củ) :D
Lần này đảm bảo làm xong không cần quan tâm đến đường chén của V2 nữa, coi như full. :D

Chỉnh sửa cuối:

tcvu

Xe đạp
Tình hình nhà cháu cũng sắp khai trương, thui thì có tạm cái biển bảng để các lão đến ngự lãm, đắt hàng cho nhà cháu nhá.
Hế hế, Coffee House nhà cụ sao lại có quả loa phường ngay mặt tiền thế kia. Đang lim dim thưởng thức cà phê Hương Cỏ May mí lại nghe Vivaldi mà con loa phường kia nó giở chứng đến giờ cất tiếng thì thôi rồi, không khác gì ăn chay kèm mắm tôm. Cụ làm quả súng cao su ra bắn cho nó tịt *** nó đi cho em phát. Mà kín kín thôi nhá, kẻo nó quy cho tội phá hủy tài sản XHCN X_X

popcorn

Đi bộ
Loa phừong này bị...disable rồi cụ ạ :))

PS: Em V.L đây :P Xài máy ông anh :))

duong_t20

Xe đạp
Bẩm thầy gái làng là mobil1 nó khai tử rồi ah, giừ nó chuyển sang total rồi. Có sài petrolimex ko sách xô sang em cho ít về dùng demo chạy tít hơn Mobil1, ko tít hơn em giả lại xiền.
@Dương -t20: xe chạy hơn 10v thì nên thay ngay và luôn nếu ko muốn vào một ngày đẹp trời cụ đứng đường ngắm xe thiên hạ.
@all : em cảm ơn các bác rất nhiều.
@wasabi : bác cho em hỏi mua cái bơm giống bác thì mua ở đâu và giá rổ thế nào ạ, vợ 2 em có triệu chứng và bắt đầu bệnh rùi, em rất mong tin bác!

wasabi

Xe tăng
Hưởng ứng phong trào nhà nhà thanh lý góp quỹ HTX, cháu có đống đồng nát nhôm nhựa thanh lý. Mong các cụ quan tâm chiếu cố.

nhìn vậy thôi chứ cái phòng này nhiều đồ cổ, hàng độc, hàng chờ dự án tiếp theo lắm đấy, nhà gái làng đem nốt bộ vành xuân hòa 18 inch thanh lý đi còn giữ làm gì vậy, giữ lại làm kỷ niệm ah.

Còn đôi project mini này dành riêng cho cụ đầu bạc độ đèn lùi, bảo đảm từ nay về sau ko còn khóc lóc cụ đèn lùi nữa:D

@ Dương-t20, cụ check pm nhé
Em nôn nao chờ tối mai check đường cut-off quá, ko biết dư lào. Ngon lành là em lên version cho bộ đèn dầu nhà em ngay.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng