[CCCĐ] HQ-571 và chuyến đi đầu tiên của OF tới Trường Sa - 30/05/2012

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
E đọc thớt này từ đầu đến cuối
Xin chúc mừng các Cụ/Mợ đã làm những công việc đầy ý nghĩa
Xem ảnh các Cụ E thấy cũng an ủi được phần nào vì thấy có bác Cúc - PCT tỉnh và đoàn Phú Thọnhà E
Xin cảm ơn các Cụ!!!
Phải thừa nhận bác PCT Phú Thọ rất hiền (bên ngoài thì thế nào chứ đi theo đoàn em thấy như thế, chưa bao giờ thấy bác ý nhăn mặt )

OF vì cộng đồng
Trong lúc bác Giao Thông và Giang Trọc đi lắp điều hòa cho Phòng mổ thì em, Hùng cò và Dangoai đi viếng mộ các liệt sĩ hy sinh ở Trường Sa:

Và đi quanh đảo:

Nước ở đây chỗ nào cũng trong vắt. Giá mà được tắm một lần, nhưng chấp hành chỉ thị không được tắm biển nên mấy anh em chỉ dám lội cho thỏa cơn thèm:

(Mời cụ GT tiếp tục)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Sáng nay 23/06/2012, một chiến sỹ Trường Sa Đông post ảnh cá bò bọc thép lên với comment "Aj da an ca bo boc thep.dac san truong sa roj nhj"

Còn đây là ảnh đ/c chụp hôm thứ Năm vừa rồi ở TS Đông

haivanphe

Xe container
Ước gì em có điều kiện làm một chuyến đi để đời như vậy.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Qua nói chuyện với nhiều người, mọi người vẫn đang có những nhầm lẫn như sau:

1. Chuyến này chỉ đi ra một đảo Trường Sa? Thực chất không phải như vậy vì đây là một hành trình đi nhiều đảo nổi, chìm và cả nhà giàn DK1. Đảo Trường Sa Lớn (thủ phủ của Huyện đảo Trường Sa thuộc Khánh Hòa) chỉ là một trong những điểm dừng chân của đoàn.

2. Trong chuyến đi này chắc suốt ngày ăn hải sản? Thực chất tàu mang theo đủ nước, lương thực và thực phẩm từ đất liền cho hơn hai trăm con người đủ dùng trong nửa tháng trời trở lên. Chính vì vậy việc đánh bắt cá chỉ là thú vui giải trí và cải thiện thêm của các bộ chiến sỹ trên tàu chứ không phải là nguồn thức ăn cho đoàn.

3. Trời mưa liên tục như vậy thì cần gì tiết kiệm nước, hứng nước mưa để bổ sung? Nước mưa không có chỗ hứng trên tàu, vì chố cao nhất chính là boong chính khu vực cabin, khu này mọi người vẫn sinh hoạt thường xuyên nên nước bị ôm nhiễm không thể đảm bảo được. Những chỗ ở dưới thì càng không thể dùng để hứng nước mưa vì không vệ sinh.

honam

Xe tải
Cho em hỏi Sao ko cho tắm Biển ở TS hả cụ...

bentley8

Xe điện
Ai cũng hiểu dưới cụ có trận địa - mìn và rất nhiều mìn, đề phòng quân bành trướng xâm lược đổ bộ lấn biển lấn trời của ta thì xác chúng nó sẽ tan tành. Ngàn lần căm thù khựa bẩn. Cám ơn các cụ, nhờ các cụ ra đó là góp phần khẳng định chủ quyền của mình, chiến sỹ mình sẽ không cảm thấy cô đơn và vững tay súng hơn nữa. Công nhận gần đây chán với Vinashin và Vinalines và Vina n, nhưng chiến lược biển đảo của mình gần đây được làm rất bài bản, nếu không nói đi cùng thì cũng nói đi trước sự phát triển kinh tế đất nước; và cái được lớn nhất là đã đi vào lòng dân vì ai cũng thấy là việc của mình và nhà mình. Nếu Nhà nước rõ ràng công khai mất nhiều ngoại tệ mua vũ khí bảo vệ biển đảo và nói để dân hiểu để chấp nhận chịu đựng lạm phát thì cháu nghĩ không nhiều người Việt mình kêu trách gì.
Nước ở đây chỗ nào cũng trong vắt. Giá mà được tắm một lần, nhưng chấp hành chỉ thị không được tắm biển nên mấy anh em chỉ dám lội cho thỏa cơn thèm:

(Mời cụ GT tiếp tục)

vanthaido73

Xe điện

sleepdriver

Xe buýt
Em gái ảnh cuối này đoàn nào bác Thông ơi?
Hớn hở đội cái mũ trông không "phù hợp" tý nào vì làm em liên tưởng đến lính dù chế độ cũ (đã mũ đỏ lại còn quân hiệu dù gắn thêm nữa) hic hic ...

OF vì cộng đồng
Em gái ảnh cuối này đoàn nào bác Thông ơi?
Hớn hở đội cái mũ trông không "phù hợp" tý nào vì làm em liên tưởng đến lính dù chế độ cũ (đã mũ đỏ lại còn quân hiệu dù gắn thêm nữa) hic hic ...
Bác đừng hiểu lầm, bạn này dân nhảy dù chính hiệu đấy ạ. Chiếc mũ đấy là niềm tự hào của lính dù nói chung chứ không phải của nước nào. (lúc đầu em cũng nghĩ y như bác)

Chỉnh sửa cuối:

OF vì cộng đồng

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Hoan hô anh Sơn rack bảo vệ bạn gái đến cùng. Bác ấy nói đúng đấy ạ, em gái ấy hơi cá tính nhưng không có gì ảnh hưởng tới chương trình đâu.

OF vì cộng đồng
Hoan hô anh Sơn rack bảo vệ bạn gái đến cùng. Bác ấy nói đúng đấy ạ, em gái ấy hơi cá tính nhưng không có gì ảnh hưởng tới chương trình đâu.
Thì lúc đầu em cũng nghĩ như bác Sleepdriver mà, sau mới biết là dân nhẩy dù thì cũng thấy nể. Em chỉ đứng trên tòa nhà 5 tầng mà nhìn xuống đã thấy choáng muốn rơi rồi...:P

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thì lúc đầu em cũng nghĩ như bác Sleepdriver mà, sau mới biết là dân nhẩy dù thì cũng thấy nể. Em chỉ đứng trên tòa nhà 5 tầng mà nhìn xuống đã thấy choáng muốn rơi rồi...:P
Anh hôm nào máu dù lượn không, đang nhờ Traingheo nó bố trí cho đi thử một lần. Lặn rồi, ra TS rồi, leo lên đỉnh rồi, giờ bay phát nữa là trọn bộ, nhỉ?

Anh xem còn ảnh của ngày 2/6 thì post hết lên để em còn lựa chọn đưa vào bài này nhé.

csc688

Xe buýt
Cảm ơn các cụ/mợ đã chia sẻ thông tin để anh em chưa có điều kiện ra TS thấu hiểu thêm những khó khăn, gian khổ của nhân dân và chiến sĩ trên đảo.

sleepdriver

Xe buýt
Bác đừng hiểu lầm, bạn này dân nhảy dù chính hiệu đấy ạ. Chiếc mũ đấy là niềm tự hào của lính dù nói chung chứ không phải của nước nào. (lúc đầu em cũng nghĩ y như bác)
À vâng, ra là có lý do, post comment xong em cũng áy náy thấy mình có hơi cảm tính quá không? May mà có bác cũng đồng cảm xong giải thích cho em thông. Ảnh CLB này chắc chụp ở sân bay "tông" Hòa Lạc.
Đoàn các bác nhiều thanh niên đi vui quá, sau đợt này chắc off ác lắm đây. Bọn em từ khi về cũng đoàn kết lắm, một năm chí ít cũng họp đầy đủ một lần, chưa tính đón khách từ Trường Sa hay Cam Ranh về (ra) chơi. Đi Trường Sa về cùng nhau xong thấy gắn kết khó tả lắm.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
À vâng, ra là có lý do, post comment xong em cũng áy náy thấy mình có hơi cảm tính quá không? May mà có bác cũng đồng cảm xong giải thích cho em thông. Ảnh CLB này chắc chụp ở sân bay "tông" Hòa Lạc.
Đoàn các bác nhiều thanh niên đi vui quá, sau đợt này chắc off ác lắm đây. Bọn em từ khi về cũng đoàn kết lắm, một năm chí ít cũng họp đầy đủ một lần, chưa tính đón khách từ Trường Sa hay Cam Ranh về (ra) chơi. Đi Trường Sa về cùng nhau xong thấy gắn kết khó tả lắm.
Bọn em cũng thế, từ hôm về cũng off mấy lần rồi, đi với nhau một chuyến đi dài nên cũng gắn bó và cảm giác có trách nhiệm hơn. Bên TW Đoàn toàn bạn trẻ nên các hoạt động sinh hoạt chung rất nhiệt tình.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Mời các bác xem đoạn clip về công tác chuẩn bị hậu cần cho tàu HQ-571 nhé.

Đầu bếp Nguyễn Văn Dũng và chuyện bếp núc trên tàu HQ-571

[YOUTUBE]xF22cvDOtbc[/YOUTUBE]

hoatan80

Xe máy
Ngậm ngùi...
(Thực lòng nhiều cảm xúc đan xen quá nên em chả biết nói gì hơn)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Hôm nay đọc được bài về chuyến thăm thân của tàu HQ-571 và HQ-996 ra Trường Sa, rưng rưng các cụ ạ:

http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/Phong-su-Ky-su/498566/Doan-tu-o-Truong-Sa.html

Đoàn tụ ở Trường Sa

TT - Ðã có rất nhiều nước mắt, nụ cười của niềm hạnh phúc ở Trường Sa trong những ngày giữa tháng 6 này, khi tàu HQ 571 chở đoàn thân nhân ra thăm những người thân đang canh giữ biển trời Tổ quốc.

Giây phút gặp gỡ của vợ chồng chị Nguyễn Thị Hà và anh Nguyễn Đức Khánh trên đảo Đá Tây - Ảnh: Ngọc Nga

"Toàn tàu chú ý, đã đến đảo Ðá Tây, chuẩn bị thả neo". Khi lời thông báo ấy vừa dứt trên loa, chị Nguyễn Thị Hà đang nằm trên giường ngồi bật dậy nhanh chóng thu dọn đồ đạc. Cơn say sóng hành hạ chị mấy ngày nay như tan biến đâu mất. Chồng chị, anh Nguyễn Ðức Khánh, làm nhiệm vụ trên đảo Ðá Tây đã ba năm nay.

Chộn rộn theo con sóng

Con tàu tròng trành lắc lư theo từng đợt sóng mạnh, vậy mà chị Hà chạy đi chạy lại rất nhanh. Thay bộ quần áo đẹp nhất mình đang có, một chút son môi, một chút nước hoa và nụ cười rạng rỡ trên môi, chị chạy ào lên boong tàu ngóng về phía đảo.

Ðảo Ðá Tây đã ở phía trước, người vợ trẻ xúc động lạc cả giọng khi nói chuyện với chồng qua điện thoại: "Anh ơi, em nhìn thấy đảo rồi". Thời gian trôi qua, chị Hà hồi hộp chờ đợi từng phút để được xuống xuồng vào đảo. Nhưng "hiện nay sóng quá lớn và nước chưa lên nên sáng mai đoàn mới vào đảo được", lời thông báo trên loa phát thanh khiến đôi mắt chị Hà rưng rưng.

Ðêm, chị không ngủ được, lòng chộn rộn nằm nghe tiếng sóng vỗ mạnh vào mạn tàu.

Sáng hôm sau, khi chiếc xuồng chở chị Hà vừa vào đảo Ðá Tây thì mọi người trên đảo cho biết anh Khánh vì quá nóng lòng nên đã xung phong lái xuồng khác ra tàu đón vợ và đoàn công tác. Khuôn mặt chị ướt rượt vì sóng lại quay ra biển ngóng chồng.

Khi thấy anh trên chiếc xuồng đang cưỡi trên những con sóng bọt tung trắng xóa, bàn tay chị siết mạnh vào nhau, lòng nén một tiếng nấc. Xuồng cập bến, anh Khánh nhảy lên bờ. Hai vợ chồng ôm chầm lấy nhau, niềm xúc động vỡ òa. "Em gầy đi nhiều quá" - anh Khánh nhìn vợ kêu lên rồi ôm chị vào lòng một lần nữa. Chị Hà vùi mặt vào ngực chồng, nước mắt trào ra. Mọi người xung quanh vỗ tay vui mừng, tiếng cười rộn rã dưới bầu trời đảo Ðá Tây trong vắt. Anh Khánh nhanh chóng cầm tay vợ dẫn đi khắp đảo giới thiệu từng căn phòng, từng gian bếp và cả những chậu rau xanh be bé xinh xinh trên đảo. Sóng Ðá Tây như dịu êm hơn trước hạnh phúc của đôi vợ chồng trẻ.

Ðến từ khắp mọi miền đất nước, mỗi người một hoàn cảnh nhưng thân nhân trên con tàu này đều chung nhau ở niềm mong chờ được gặp con, được gặp chồng ở Trường Sa đến chộn rộn. Ông bố Nguyễn Văn Xiến từ Quảng Bình thăm con trai ở đảo Ðá Ðông B. Trong hành lý của người bố ấy chỉ vài bộ đồ đã cũ là cho mình, còn lại toàn khoai lang và đậu phộng. "Thằng Thêu hắn thích mấy thứ ni lắm, toàn là thứ nhà trồng được. Trông trời mau lên đến đảo cho hắn ăn" - người bố ấy giải thích về những món quà quê mang ra cho con.

Ông bố Vũ Hồng Quang ở Ninh Bình thăm con trên đảo Ðá Lát, lúc ở trên xuồng thấy con trai đứng nghiêm trang trên đảo chuẩn bị đón bố đã reo lên át cả tiếng máy xuồng: "Thằng Phương của bố kia rồi". Người mẹ như bà Huỳnh Thị Ðông ở Quảng Ngãi thăm con trên đảo Phan Vinh đã may chiếc quần mới, nhất định để dành lúc lên đảo gặp con trai mới dám mặc. Tàu chưa đến đảo mà người mẹ ấy cứ đưa ra, gấp vào chiếc quần mới thật nhiều lần...

"Đây là Trường Sa của con"

Ðó là câu nói đầu tiên mà bà Lương Thị Huệ (Bình Dương) nghe con trai mình, Tạ Ngọc Bảo, giới thiệu khi vừa bước chân lên đảo Trường Sa Lớn. Từ trên tàu nhìn con trai duy nhất của mình đen giòn, rắn rỏi trong bộ quân phục, bà Huệ suýt bật khóc. Cầm tay mẹ dắt đi trên đường băng lộng gió và nắng, anh Bảo giới thiệu thật chi tiết về Trường Sa với mẹ. "Ừ Trường Sa của con thật đẹp, nhưng Trường Sa cũng là của mẹ nữa chớ". Cứ vậy mẹ và con tay không rời nhau đi thăm hòn đảo mà mẹ đã có biết bao mong chờ, tưởng tượng qua lời kể của con.

Trên đường băng, dưới những tán bàng vuông xanh lá, trên bờ biển có rất nhiều người như anh Bảo dẫn người thân của mình thăm Trường Sa thân yêu. Nhưng dường như thế vẫn chưa đủ để hiểu hết Trường Sa nên có người chồng dậy sớm chỉ cho vợ biết bình minh ở Trường Sa đẹp thế nào. Có cậu con trai canh bằng được lúc bàng vuông nở để chỉ cho mẹ biết hoa ở Trường Sa đẹp ra sao... Ðể rồi những ông bố, bà mẹ, những người vợ cứ thốt lên hạnh phúc: "Trường Sa mình đẹp quá".

Dưới tán bàng vuông xanh rợp lá, chiến sĩ và sĩ quan trạm rađa 11 - Quân chủng phòng không không quân đang cùng nhau làm bữa cơm trưa để liên hoan chào mừng các mẹ, các bố và vợ từ đất liền ra thăm Trường Sa. Mấy chiến sĩ của trạm xúm quanh bà mẹ Lê Thị Quế (Nghệ An) đang nướng bánh đa. Người quạt lửa, người trở bánh, xúm xít tiếng gọi mẹ. Trong trạm lần này chỉ mình anh Ðình có mẹ ra thăm, không sao bởi vì "mẹ chung của tụi mình mà" - những chiến sĩ ở đây hóm hỉnh.

Ðể chuẩn bị chuyến đi Trường Sa thăm con trai Trần Văn Ðình trên đảo Trường Sa Lớn, bà Quế đã tự tay làm rất nhiều bánh đa mang ra đảo cho con. "Ðến đây, thấy con chững chạc trưởng thành, thấy Trường Sa đẹp quá, tui mừng đến ứa nước mắt" - bà Quế xúc động chia sẻ.

Cũng chung niềm vui khi thấy con trai thật chững chạc sau một thời gian rèn luyện nơi đầu sóng ngọn gió của Tổ quốc, bà Lê Thị Ái (Thanh Hóa) suốt đêm không thể ngủ được. Những cảm xúc dạt dào đã khiến bà thức cả một đêm để làm thơ về Trường Sa. Cảm ơn Trường Sa/ Giúp con trai mẹ/ Biết yêu Tổ quốc... - những câu thơ chân chất, giản dị ấy của bà mẹ quanh năm chỉ biết ruộng đồng, chưa một lần làm thơ khiến nhiều người xúc động.

NGỌC NGA