Thảo luận Hộp số DCT khô Kia Sportage

Boycodon123

Đi bộ
Chào các cụ, e sắp lấy con Kia Sportage. Mà e phân vân quá, thích con 1.6T AWD nhưng ngại cái DCT khô quá.Không biết nó có bền, có hay bị quá nhiệt không, sử dụng lành tính không?
Các cụ có kinh nghiệm chia sẻ thêm cho e về hộp số này, đội ơn các cụ.

ekuoi

Xe buýt
Khô thì chắc chắn có lỗi quá nhiệt

kt13a2

Xe buýt
Em thì chưa được dùng nhưng anh em đều nói nếu hiểu về hộp số, vận hành đúng thì không vấn đề gì hết.

kt13a2

Xe buýt
Ý e muốn biết các bác ấy có KN sử dụng thế nào cho tốt và hiểu nó để được bền lâu á bác.
Cái này thì cụ ngâm cứu thêm. chứ hội nhóm thì nói chuyện trên trời dưới biển, mỗi hôm một ít thông tin thôi ạ

TranCB

Xe tăng
Cứ mua về mà đi rồi sẽ biết, xe còn có bảo hành cơ mà, mà sportage đang hót có tiền chưa chắc đã lấy được xe ngay. Em còn phải đợi hơn 1 tháng mới được nhận xe

Boycodon123

Đi bộ
Cứ mua về mà đi rồi sẽ biết, xe còn có bảo hành cơ mà, mà sportage đang hót có tiền chưa chắc đã lấy được xe ngay. Em còn phải đợi hơn 1 tháng mới được nhận xe
E thấy có hot j đâu, doanh số bán cũng chẳng nhiều. Quan trọng thấy nó hợp mắt thôi bác ơi. Còn nói hot thì .....

flowers1508

Xe tăng
Ly hợp khô ok nhưng khi leo đèo đường tắc hoặc đi trong phố đường tắc thì nhiều khi nên giữ phanh và trả hộp số về 0 cho nó nghỉ chút là đỡ (Em nghe có 1 bác đi Sentos nói là trước bác đi tắc đường toàn bị báo quá nhiệt, xong thì thoi quen tắc lâu về N thì ko vđ gì nữa)
Ly hợp khô tiết kiệm và bốc

• Vodka
Reactions: QAZ

Boycodon123

Đi bộ
Ly hợp khô ok nhưng khi leo đèo đường tắc hoặc đi trong phố đường tắc thì nhiều khi nên giữ phanh và trả hộp số về 0 cho nó nghỉ chút là đỡ (Em nghe có 1 bác đi Sentos nói là trước bác đi tắc đường toàn bị báo quá nhiệt, xong thì thoi quen tắc lâu về N thì ko vđ gì nữa)
Ly hợp khô tiết kiệm và bốc
Cám ơn bác nhé. Hy vọng nghe được nhiều KN và trải nghiệm của các bác đang và đã dùng.

Boycodon123

Đi bộ
Cái j cũng có giá của nó cụ ạ, ly hợp khô chạy bốc, mạnh hơn
Cám ơn bác. E thì ko đua bơi gì nhiều nhưng cảm giác lái sport cũng thích. Nhưng mà đừng hỏng hóc sớm là được, điều kiện e cũng vừa đủ nên ko được kiểu năm nào cũng đổi xe đâu.

Bác lấy bản 1.6 nhiêu tiền đó ạ. Nay em đang chờ giảm thuế thấy bên sale báo 1.08 ra biển HN.

Côn khô có nhiều cái bất cập, nhưng nếu có nhu cầu e vẫn chọn vì cảm giác chạy xe rất phê. Nó thường báo lỗi quá nhiệt khi chạy đường tắc thôi, các cụ chịu khó về N, căn khoảng cách thả trôi là OK cái lỗi này. Nhưng chi phí sửa chữa sau này khá tốn kém, nhất là bộ côn, mà côn thì là vật tư hao mòn nên hãng nếu có muốn từ chối bảo hành thì không khó tí nào, vậy nên thích chơi thì trả giá chứ đừng trông chờ vào bảo hành cái bộ côn DCT khô này.

xing

Xe đạp
Chào các cụ, e sắp lấy con Kia Sportage. Mà e phân vân quá, thích con 1.6T AWD nhưng ngại cái DCT khô quá.Không biết nó có bền, có hay bị quá nhiệt không, sử dụng lành tính không?
Các cụ có kinh nghiệm chia sẻ thêm cho e về hộp số này, đội ơn các cụ.
Đừng dại cụ ạ. DCT khô dễ quá nhiệt lắm. đường tắc thì đến khổ với nó

tittau

Xe tải
con khô nghĩa là nó kiểu lá côn như xe MT à cc
như vậy là cũng lâu lâu là phải thay lá côn như xe mt à cc
như vây là xe nó có 2 bộ côn luôn phải ko nhỉ

Bopbun

Xe điện
con khô nghĩa là nó kiểu lá côn như xe MT à cc
như vậy là cũng lâu lâu là phải thay lá côn như xe mt à cc
như vây là xe nó có 2 bộ côn luôn phải ko nhỉ
Bản chất nó là số MT nhưng được điều khiển bằng máy tính, nên đi giống AT. MT thì khỏe, bốc, AT không lại được. Hộp số này đi đường dài thì ngon, đạp phát ăn ngay chứ không phải qua biến mô như AT. Nó có 2 bộ số nên cũng có 2 bộ côn.

Nhưng đi đô thị chật, tắc thì mệt. Đi xong lại dừng liên tục thì côn ma sát nhiều, không những quá nhiệt lại còn nhanh mòn côn. Cụ ở tỉnh vắng đi con này hay, mà ở HN HCM thì cân nhắc. Đi phải khéo. Tắc đường thì phải đi kiểu chờ xe trước đi một quãng rồi đuổi, xong về N. Hoặc đi kiểu về N thả trôi cho lăn chậm chậm. Chứ đi kiểu bám đít như AT CVT thì nhanh quá nhiệt và nhanh thay côn lắm.