Hộp số AT của Kia Carens 2009, cụ nào biết chỉ giùm!

spiderman

Xe tăng
Thưa các cụ, sau khi chạy Carens được hơn 1 vạn cháu mới phát hiện ra hộp số của Carens có điều lạ. Nếu đây là lỗi thì cháu sẽ phải hỏi hãng còn nếu xe nào cũng vậy thì quả là hơi ngớ ngẩn!?
1. Nổ máy xong, không cần đạp phanh, từ vị trí P cháu vẫn có thể vào số R-N-D. Nếu không để ý, có thể trẻ con ngồi bên cạnh táy máy thì chết.
2. Vô tình, thằng bạn cháu đi xe, lúc về nó trả chìa khóa cho cháu. Khi lấy lại xe, mở khóa điện thấy tất cả các đèn báo lỗi đều sáng (check động cơ, ắc quy, nhả phanh tay mà vẫn báo...) và không thể nổ máy được. Sau khi loay hoay rút ắc quy ra để clear, nổ máy vẫn không được, đúng lúc định buông xuôi thì phát hiện ra cần số đang để ở vị trí D. Thế là cháu vỡ ra 1 điều nữa là: khi cần số ở vị trí D mà tắt máy thì vẫn có thể rút chìa khóa ra được.
Các cụ đi carens AT có ai bị hiện tượng như xe cháu không ạ !?

Carens_SX

Xe buýt
Bình thường cụ ơi, cái bộ khóa số (đạp phanh mới chuyển số) bị cắt rồi. Còn cụ chỉ có thể đề nổ từ vị trí P và N thôi... chìa thì rút ra từ vị trí nào cũng được.

Bình thường cụ ơi, cái bộ khóa số (đạp phanh mới chuyển số) bị cắt rồi. Còn cụ chỉ có thể đề nổ từ vị trí P và N thôi... chìa thì rút ra từ vị trí nào cũng được.
Cụ này nói đúng đấy chủ thớt ạ, hệ thống này đã bị loại bỏ cho một số thị trường, bọn KIA nó kêu là thế cũng an toàn chán vì 2 điều: cửa số đã làm kiểu bậc thang, hai là trẻ em thì không được ngồi trên ghế háng 1 nên không có cơ hội nghịch ngợm.

benghe

Xe điện
Em cũng chạy CR nhưng không để ý lắm vì thường vẫn thực hiện đúng quy trình,,, để em thử lại phát rồi up lên tiếp.

Em hỏi tý: trên bảng điện tử của đồng hồ nó có chứ ODO, em không hiểu nó là cái gì? cụ nào biết chỉ giúp cái ... Manual nó cũng không thấy nhắc đến... mà thường vẫn thấy cái đèn đó sáng.

QueViet

Xe tăng
@spiderman: Em thấy xe CR chỉ rút chìa được khi cần số ở vị trí P , vị trí khác thì không được ???
@bennghe: theo em thì ODO: odometer- đồng hồ chỉ quãng đường đã đi, nhưng em lại thấy nó không sáng ?

NMV

Xe hơi
Carens xăng AT, khi đèn hết xăng sáng thì chạy được bao nhiêu km nữa các cụ nhỉ?

QueViet

Xe tăng
@NMV: thường thì xăng còn đủ chạy 50 km , nhưng nên mua sớm , chạy kiệt... con bơm xăng dễ tèo

spiderman

Xe tăng
@spiderman: Em thấy xe CR chỉ rút chìa được khi cần số ở vị trí P , vị trí khác thì không được ???
@bennghe: theo em thì ODO: odometer- đồng hồ chỉ quãng đường đã đi, nhưng em lại thấy nó không sáng ?
Cám ơn các bác đã tư vấn giúp em. Chỉ cần không phải là xe bị lỗi thì em yên tâm rồi.