[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

barcaboy

Xe đạp
Một thằng bẩn bựa, không từ thủ đoạn, bất chấp lợi ích quốc gia như vậy có xứng đáng làm tổng thống không?
Cụ bình tĩnh đi cụ, kịch hay, anh 100 làm thế thì mình mới có cái để hóng chứ anh ý nhận thua xong trong 75 ngày tới anh ý phá thêm tí xong anh Đần lên lại dọn mệt thì cũng buồn. Giờ kết quả anh ý cũng chả thay đổi được em cứ muốn anh 100 tập trung kiện cáo chửi bới bỏ bê triều chính thêm 75 ngày tới em lại vui. Nói chung hay mà cụ!

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Đúng là kỳ này ai thắng thì dân Mỹ cũng thua hết. Hai ứng cử viên đều tệ, cụ Biden thì có lẽ được mỗi cái trông hiền lành chứ làm tổng thống mà hô khẩu hiệu với thỉnh thoảng tự mâu thuẫn, cộng thêm lẩm cẩm tuổi già thì nhân dân cũng không trông mong gì nhiều. Cụ Chum thì quá tệ, toàn dựng chuyện ăn không nói có, tính cách bốc đồng ngang ngược. Cụ Chum ngoài chuyện hô hào chống khựa thì cũng chả có gì khá. Khoe điều hành kinh tế giỏi nhưng xét ra có khi thua cả anh Obama bún chả. Đất nước dưới sự điều hành của cụ thì chia rẽ, đảng phái nện nhau chỉ tử. Túm lại sao dân Mỹ không chọn bừa một ông thứ 3 mà bầu, việc gì cứ phải nhằm hai ông già sắp xuống lỗ để bầu?

Reinhard

Xe buýt
Georgia vừa thông báo hiện giờ còn 47,277 phiếu chưa được kiểm, nói rằng sẽ *có thể* hoàn thành xong trong ngày hôm nay tại Mỹ. Đây là tin khá tốt cho anh Bi, vì anh sẽ chỉ cần chiếm được ~63% trong số đó để duổi kịp anh 100 (trước thông báo này thì dự tính là cần ~68%). Đa phần các hạt còn lại là hạt xanh nên việc được 63% là khả quan.

(Đồng thời Georgia sẽ có vòng bỏ phiếu nữa cho 2 ghế thượng viện vào tháng 1 này. Đây cũng là một trong những cơ hội ít ỏi để đảng CH chiếm được thượng viện (nếu mọi thứ suôn sẻ)).

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Ơ thế vẫn chưa ngã ngũ àh, chơi bẩn quá định củ hành mấy ông già đây mà

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cái sai của đảng CH là lôi con buôn vào làm chính trị, giờ khi "con buôn mất tiền" sẽ tung mọi chiêu trò thủ đoạn của nó ra để cứu vãn. Nhà cháu không có ý nói con buôn là xấu hay đám chính trị là tử tế, ở đây chỉ là cách chơi. Dù sao dân thuần chính trị họ có những giới hạn ngầm nhất định, cuộc chơi chính trị không phải được ăn cả ngã về không (thua presidental vote nhưng thắng lưỡng viện vẫn kiểm soát tốt tình hình, và dù có thua trắng thì cũng phải xây dựng hình ảnh để 4 năm sau đánh tiếp). Trump thì không, sát ván, không từ thủ đoạn, và chơi đến cùng.

Sau vụ này, bất kể Trump thắng hay thua trong game pháp lý cuối cùng, đảng CH cũng sẽ tổn thất rất nhiều về mặt uy tín, hình ảnh. Chính trị Mỹ sẽ lòi thêm nhiều thứ dị hợm quái thai. Chỉ có chúng ta là được... xem kịch hay miễn phí, kịch tính đến phút cuối, hồi hộp đến phút chót.
Chính trị Mỹ đầy rẫy sự thỏa hiệp, lobbyst. Kể cả "giới hạn ngầm" (vùng cấm) để bảo vệ đội ngũ làm chính trị chuyên nghiệp như cụ nói.

Về duyệt ngân sách ở Lưỡng viện, Anh phân bổ cho bang tôi, "phe" tôi cái này tôi ủng hộ anh cái kia - cứ anh một tí tôi một tí thì chi phình ra không hiệu quả. Nợ nhà nước Mỹ cứ phình to đến mức có lúc vượt trần nợ công chính phủ hết tiền ngưng hoạt động.

Về các mặt đối ngoại, chính sách khác cũng vậy - lobbyst khắp nơi - Washington DC là thủ đô của DC và lobbyst chứ ko phải thủ đô nước Mỹ (cụ cứ xem tỷ lệ phiếu bầu của dân thủ đô dân chính trị chuyên nghiệp, ăn bám chính trị, bầu cho DC suốt mấy thập niên).

Có thể các cụ sẽ nói: bản chất chính trị là thỏa hiệp, là con đĩ. Trump ko đồng ý, e không đồng ý! :D

Chỉnh sửa cuối:

Mandalord

Xe điện
Không, em không nghĩ là có gian lận ở mức hệ thống. Thậm chí em ko nghĩ là có gian lận, chỉ có thể có sai sót khi kiểm phiếu thôi.

Anh Trump cố được đến mức này là không tệ so với những bất lợi của anh ấy. Cái chính là cơ cấu dân số thay đổi. Người nhập cư ngày một nhiều. Rồi như 80% người da màu và Hispanic bầu cho dc. Nghĩa là cuộc chiến nó mang tính chủng tộc nhiều quá.
Em thấy nhận định này chưa thoả đáng. Tuyệt đại dân Mỹ vẫn là da trắng, kể cả số đông áp đảo trong đảng DC cũng là da trắng. Mặc dù DC thu hút được đội nhập cư, chính trong đảng DC cũng sẽ có bộ phận không thích chuyện này, và họ bỏ sang ủng hộ CH. Thế nên cuộc đua nó mới sát nút.

Vô-va

Xe tải
Cả hai đều dở như bác phân tích, nhưng nước Mỹ nát như bây giờ ko phải do anh Chum. Nếu ko nát sẵn thì anh Chum đố mà lên được. Điểm yếu chết người của democracy là tất cả các đảng phái sẽ ko từ thủ đoạn nào để tranh dành quyền lực. Ích kỷ tột cùng là cảm nhận của tôi về nước Mỹ và chính trường Mỹ.
Đúng là kỳ này ai thắng thì dân Mỹ cũng thua hết. Hai ứng cử viên đều tệ, cụ Biden thì có lẽ được mỗi cái trông hiền lành chứ làm tổng thống mà hô khẩu hiệu với thỉnh thoảng tự mâu thuẫn, cộng thêm lẩm cẩm tuổi già thì nhân dân cũng không trông mong gì nhiều. Cụ Chum thì quá tệ, toàn dựng chuyện ăn không nói có, tính cách bốc đồng ngang ngược. Cụ Chum ngoài chuyện hô hào chống khựa thì cũng chả có gì khá. Khoe điều hành kinh tế giỏi nhưng xét ra có khi thua cả anh Obama bún chả. Đất nước dưới sự điều hành của cụ thì chia rẽ, đảng phái nện nhau chỉ tử. Túm lại sao dân Mỹ không chọn bừa một ông thứ 3 mà bầu, việc gì cứ phải nhằm hai ông già sắp xuống lỗ để bầu?

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Em rất thất vọng với các cụ Việt Nam tị nạn, em những tưởng các cụ đã từng trong hoàn cảnh phải bỏ xứ mà đi thì thấu hiểu hơn ai hết rằng việc phải xa quê là nỗi đau khôn tả, nhưng ai ngờ vừa mới ở Mỹ vài chục năm đã quay ra chửi người nhập cư mới là ăn bám là lười lao động, rồi trước việc chia rẽ cha mẹ và con cái của người nhập cư mà chính quyền Trump đang làm thì các cụ cũng kệ, trong khi thảm cảnh gia đình ly tán những tưởng là các cụ phải thấu hiểu, thông cảm và bênh vực họ nhiều nhất. Rồi cụ McCain là người cứu vớt các cụ nhiều nhất, có lòng với Việt Nam nhất trong số các TNS của Mỹ thì lúc bị Trump sỉ nhục các cụ ngồi im như phỗng.
Nhưng, một mặt lại luôn mồm chửi đảng DC là đạo đức giả.
Thích như vậy đó có sao không? Tại sao cụ thất vọng, cụ có quyền gì với họ? Ở VN đừng bầy đặt nhận xét người dân ở Mỹ, họ thích làm sao là quyền của họ.

tomo21311

Xe tăng
Cũng chẳng phải lẩm cẩm đâu cụ :D Mục đích kiện không phải để thắng kiện hay đổi kết quả bầu cử, mà để gieo tư tưởng rằng cuộc bầu cử có gian lận vào đầu những bạn ủng hộ Trump. Nếu thay đổi được gì thì tốt, không được gì thì đằng nào đầu 2021 cũng mất chức, bác 100 quấy tung nước Mỹ lên cho đám DC và Biden tha hồ ngồi sửa lỗi (nếu DC không ăn được thượng viện thì còn khó khăn nữa khi cụ Mitch đã mới tuyên bố nếu giành được thượng viện, đảng CH sẽ không thông qua điều nào của đảng DC). Lúc đó Trump và CH sẽ ngồi vuốt râu lên Twitter kích động dân tình, chém gió chửi đảng DC và chuẩn bị chờ cơ hội sau. Hiện giờ đội ủng hộ Trump đã đang quậy tưng bừng nhiều nơi rồi, tin giả và thuyết âm mưu cứ gọi là bay tứ tung trên mạng. Biden mà thắng thì chắc còn hỗn loạn một thời gian nữa.
Lúc bố nhận chức hành bố thì giờ bố hành lại thôi. Trg lúc nhộm nhoạm nhỡ lòi ra cái gì thì càng vui.

Mandalord

Xe điện
Chính trị Mỹ đầy rẫy sự thỏa hiệp, lobbyst. Kể cả "giới hạn ngầm" (vùng cấm) để bảo vệ đội ngũ làm chính trị chuyên nghiệp như cụ nói.

Về duyệt ngân sách ở Lưỡng viện, Anh phân bổ cho bang tôi, "phe" tôi cái này tôi ủng hộ anh cái kia - cứ anh một tí tôi một tí thì chi phình ra không hiệu quả. Nợ nhà nước Mỹ cứ phình to đến mức có lúc vượt trần nợ công chính phủ hết tiền ngưng hoạt động.

Về các mặt đối ngoại, chính sách khác cũng vậy - lobbyst khắp nơi - Washington DC là thủ đô của DC và lobbyst chứ ko phải thủ đô nước Mỹ (cụ cứ xem tỷ lệ phiếu bầu của dân thủ đô dân chính trị chuyên nghiệp, ăn bám chính trị, bầu cho DC suốt mấy thập niên).

Có thể các cụ sẽ nói: bản chất chính trị là thỏa hiệp, là con đĩ. Trump ko đồng ý, e không đồng ý! :D
Thế thì chỉ có mỗi cách là Trump làm cách mạng, biến thành giống như Bắc TT thì 1 mình quyết tất khỏi thoả hiệp, chứ bản chất của khái niệm "cộng hoà" đã bao gồm thương lượng và thoả hiệp. Đến VN hay TQ cũng phải thương lượng và thoả hiệp còn chán.

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
PA Trump - Biden là +78.000 phiếu (trước là +120.000) và vẫn còn 7% phiếu chưa kiểm

GA Trump - Biden là +9.000 phiếu và vẫn còn 2% phiếu chưa kiểm

AZ Trump-Biden là -65.000 phiếu (trước là -69.000) và vẫn còn 14% phiếu chưa kiểm

NV Trump - Biden là -12.000 phiếu (trước là -11.000) và vẫn còn 11% phiếu chưa kiểm

Càng về cuối càng hấp dẫn, các cụ ạ.

hanhdori

Xe tải
PA Trump - Biden là +78.000 phiếu (trước là +120.000) và vẫn còn 7% phiếu chưa kiểm

GA Trump - Biden là +9.000 phiếu và vẫn còn 2% phiếu chưa kiểm

AZ Trump-Biden là -65.000 phiếu (trước là -69.000) và vẫn còn 14% phiếu chưa kiểm

NV Trump - Biden là -12.000 phiếu (trước là -11.000) và vẫn còn 11% phiếu chưa kiểm

Càng về cuối càng hấp dẫn, các cụ ạ.
Hấp dẫn nhưng quá khó cho cụ Trump

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì chỉ có mỗi cách là Trump làm cách mạng, biến thành giống như Bắc TT thì 1 mình quyết tất khỏi thoả hiệp, chứ bản chất của khái niệm "cộng hoà" đã bao gồm thương lượng và thoả hiệp. Đến VN hay TQ cũng phải thương lượng và thoả hiệp còn chán.
Bản chất của nền Cộng hòa có thể miêu tả trong câu (mà dạo này có vẻ thời thượng ở VN): Ko ai bị bỏ lại phía sau.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Thích như vậy đó có sao không? Tại sao cụ thất vọng, cụ có quyền gì với họ? Ở VN đừng bầy đặt nhận xét người dân ở Mỹ, họ thích làm sao là quyền của họ.
Người dân mỹ lên diễn đàn mỹ mà chơi. Hay người dân mỹ không thông thạo ing líc nên chỉ dám vào ô tô phăn, hả ông dân mỹ?
PS: Ông ở bên kia hóng về VN chửi cq chống dịch thì được, còn người ta nhận xét mấy vị ducan thì ông bảo người ta không có quyền. Ha ha, cái này gọi là tiêu chuẩn kép hay mặt dày?

Chỉnh sửa cuối:

5banhxe

Xe điện
Bản chất của nền Cộng hòa có thể miêu tả trong câu (mà dạo này có vẻ thời thượng ở VN): Ko ai bị bỏ lại phía sau.
Bản chất nền Cộng hoà không liên quan gì đến câu nói kia.
Còn nói về đảng ở Mỹ thì câu nói kia giống với định hướng của đảng Dân chủ hơn.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu này không khéo Mẽo chia đôi, chia ba trước thằng Tập bựa mất.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Anh ấy mới họp báo xong, nhìn đúng thảm trạng của kẻ chiến bại, kể lể đau khổ đóng vai nạn nhân xong lê bước vào phía trong. Đi ko nổi phải bám vào cột để vững, thương lắm!

Trạng thái
Thớt đang đóng