Hồng Kông - Du lịch qua con mắt của "nông dân Việt Nam"

PoBeo

Xe điện
Mấy hôm nay mạng mẽo ở cơ quan chán quá, em vào ko nổi luôn.

Điểm đến đầu tiên trong hành trình của em là Avenue of Stars - là Đại Lộ các Ngôi Sao của Hồng Kong

Được làm theo hình mẫu của Đại lộ danh vọng Hollywood, Đại lộ các Ngôi sao Hong Kong là nơi tôn vinh các ngôi sao có đóng góp đặc biệt cho nền phim ảnh nước này.

Đoạn này gần bảo tàng mỹ thuật cụ nhể, ko biết cụ có ngửi thấy mùi khó chịu khi đi qua đây ko, chả hiểu tảo biển hay gì, hôm em đến đây cứ phải bịt mũi

Haha đoạn này nó khó chịu ....là bởi vì.....cái nhà bên tay phải kia là khu vệ sinh công cộng ạ ;):(|)....em cũng ngửi thấy mùi thúi đó ạ

PoBeo

Xe điện
Chỗ này mà chặt hết cây cối thì trên nóc tòa nhà này nó bán vé cho Ma hả cụ hehe

Tòa này dùng để ngắm cảnh Hồng Kông hả cụ? Chỗ này em ko biết nhưng nếu ngắm thì cứ ngồi mấy tòa ks cao cao là sướng lắm rồi ý :P

PoBeo

Xe điện

Ngắm lại toàn cảnh HK lần cuối trước khi lên đường đi điểm du lịch khác - do trời đang có bão, mưa và mây nên hình ảnh này thực ra lại sống động nhất trong các bức em chụp (do đã tăng sáng lên +1.5)

chuotlang

Xe lừa
Tòa này dùng để ngắm cảnh Hồng Kông hả cụ? Chỗ này em ko biết nhưng nếu ngắm thì cứ ngồi mấy tòa ks cao cao là sướng lắm rồi ý :P
Toà nhà này là cái Plaza ở đỉnh Peak, lên nóc có thể ngắm toàn cảnh và ko bị vướng cây
Còn cụ đi tour thì chúng nó ko mua vé cho cụ đâu

toyota_ls

Xe tải
ước gì em được đi 1 chuyến nhỉ

PoBeo

Xe điện
Toà nhà này là cái Plaza ở đỉnh Peak, lên nóc có thể ngắm toàn cảnh và ko bị vướng cây
Còn cụ đi tour thì chúng nó ko mua vé cho cụ đâu
Ái chà, chứng tỏ vé ở đây ko rẻ nên tụi nó hẻm cho vào chơi....thôi ko sao vì em cũng mãn nguyện với cái THE PEAK này lắm lắm rồi >:P

chuotlang

Xe lừa
Ái chà, chứng tỏ vé ở đây ko rẻ nên tụi nó hẻm cho vào chơi....thôi ko sao vì em cũng mãn nguyện với cái THE PEAK này lắm lắm rồi >:P
Còn 1 cách nữa mà ko muốn mua vé thì cụ có thể leo lên giữa chừng tòa nhà đó, nó có cái hành lang khá rộng nhìn ra ngoài ko vướng cây

Nhưng góc đó chỉ nhìn thấy Ritz Calton và IFC như thế này thôi

PoBeo

Xe điện
Còn 1 cách nữa mà ko muốn mua vé thì cụ có thể leo lên giữa chừng tòa nhà đó, nó có cái hành lang khá rộng nhìn ra ngoài ko vướng cây

Nhưng góc đó chỉ nhìn thấy Ritz Calton và IFC như thế này thôi

Há há Chã cũng ko mua vé và đứng chụp à :P

Chã dạy em quả chụp ảnh trong tối đi ạ, em chụp tối kém quá

PoBeo

Xe điện
Tiếp tục cuộc hành trình, điểm du lịch tiếp theo

Bông hoa Dương Tử Kinh

Sau khi xuống núi THE PEAK, nhà em tiếp tục bị hành xác đến Trung tâm triển lãm quốc tế - nơi làm lễ trao trả Hongkong về Trung Quốc, theo giang hồ nói thì đây là nơi chứng kiến thời khắc trọng đại (có thể là đau khổ nhất - như mấy đứa bạn HK của em nó tả) Điểm nhấn ở đây là Bông hoa Dương Tử Kinh bằng vàng – biểu tượng của Hongkong,

Thế nhưng ra đây rồi, em chả thấy có gì hấp dẫn, ngoại trừ, 1 xe bán kem dạo....cả nhà em ăn kem, và lần này thì lại đứng ở bên đảo Hồng Kông, để ngắm sang bờ bên kia, nơi có ĐẠI LỘ NGÔI SAO bên đảo Cửu Long

Cứ địa điểm du lịch nào thì y như rằng lại có 1 đống người đứng chụp ảnh, em chụp nhiều lắm, mà toàn dính người nên ko up lên T__T

PoBeo

Xe điện

Bên này nhìn phố xá có vẻ hiện đại hơn nhiều so với bên đảo Cửu Long

Qui hoạch màu - có lẽ cụ nào làm bên xây dựng, thiết kế sẽ quan tâm đến khái niệm này. Nhưng em cho rằng HK làm chưa tốt - điển hình như cái tòa nhà này

PoBeo

Xe điện

Em khoái nhất cái xe này, bán kem cũng ngon, giá rẻ (so với ở đây) - và rất đông du khách nông dân như em vào mua

PoBeo

Xe điện

Kaka, em chụp tấm ảnh này ở ngay ven đường gần ngã tư - chứng tỏ là ở HK không sạch sẽ tí nào cả - hihi em đùa thế chứ vì khu này khách du lịch đông, em đoán là mấy ông Tàu Khựa với Việt Nam thì cứ tiện là phi xuống thôi

PoBeo

Xe điện

PoBeo

Xe điện
KẾT THÚC NGÀY 1:

Kết luận: Đến là chết mệt với việc đi tour, các cụ cũng thấy trong 1 ngày tính đến 5h30 chiều mà di chuyển 1 đống các địa điểm tour. Chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi nhưng em thầm cám ơn vì như thế là quá đủ....em cũng ko có ý định quay lại các địa điểm này nếu trở lại Hồng Kông (nếu có chỉ vào chùa Huỳnh Đại Tiên mà thôi)

Rồi, sau khi đi tour xong, giờ là đến phần khám phá thức ăn và đường phố nhộn nhịp của Hồng Kông lúc về chiều....tuyệt vời

Mời các cụ tiếp tục theo dõi hành trình:

Hướng đi của nhà em là vào 1 khu chợ, tập trung đông đúc các cửa hàng cửa hiệu, đồ ăn, không khác gì khu chợ Lớn cả

PoBeo

Xe điện

Phố đi bộ - giống Hàng Ngang Hàng Đào nhà mình - và xa xa có biển Phở Việt Nam - món tủ mà - em thấy ở HK nấu ăn ngon phết đấy

PoBeo

Xe điện

Chài, đỗ xe ở đất nước mà đất là tấc vàng thì giá gửi xe thế này cũng ko tệ nhỉ ^___^ 22 đồng ( tương đương với 70k VND) - còn 270k VND cho 1 ngày gửi xe (gấp 2,7 lần so với VN) kaka

PoBeo

Xe điện

Góc bên kia thì lại buồn thê thảm thế này

PoBeo

Xe điện

Buổi chiều - thời điểm thích hợp để ăn uống tụ tập sau 1 ngày làm việc, học hành - nên phố xá cũng đông vui hơn

PoBeo

Xe điện

Đảo Cửu Long mà, nên mọi thứ có độ cũ hơn, già hơn và lộn xộn hơn - nhưng nó gần gũi với em hơn là bên đảo Hồng Kông, nơi toàn các tòa cao ốc đẹp, sạch sẽ như phương Tây