Hồng Kông - Du lịch qua con mắt của "nông dân Việt Nam"

PoBeo

Xe điện

Sáng sớm ra, trước khi mời các cụ mợ tiếp tục đi du lịch, em mời các cụ mợ làm vài món dim sum trứ danh và uống trà sáng nào

Quán ăn này đối diện ngay bên đường - nơi em ở - là khách sạn Silka - tại sao em nhấn mạnh khách sạn này vì là sau đó nhà em chuyển sang khách sạn khác ở phía bên kia đường, cách khách sạn cũ 100m, cách mặt đường Nathan 50m nhưng phòng ốc thì quá ổn so với giá tiền.

Món bánh bao là món em thích nhất - biệt danh của em là BÁNH BAO mà - bên trong là nhân đậu xanh nhuyễn, tuyệt vời

Chỉnh sửa cuối:

PoBeo

Xe điện

Trong Hội An thì người ta gọi món này là BÔNG HỒNG thì phải? Em thì ko khoái mấy món này lắm vì nó mỡ....ăn lại chả bõ dính răng ;))

PoBeo

Xe điện

PoBeo

Xe điện
Điểm du lịch:

CITYGATE OUTLET

Em nghĩ đây là 1 trong các điểm đến hết sức thú vị dành cho dân ít tiền như chúng ta có thể mua 1 số hàng hiệu trung trung như CLARKS, TIMBERLAND, ESPIRIT, LEVIS' v.v.....với giá cả phải chăng? Bằng chứng là em....đã tiêu 1 đống tiền vào cái ESPIRIT OUTLET :ar!

Tuy nhiên, trước khi vào OUTLET, ta hãy cùng khắp phá chuyến đi lên NGONG PING 360 - mới chính là điểm mà em muốn giới thiệu cụ thể với các cụ

CITYGATE OUTLET - Khu vực này gần sân bay các cụ mợ ạ, nhưng nó cũng là bến xe bus đi khắp nơi, trong đó có chuyến xe đi lên NGONG PIN 360 của nhà em

PoBeo

Xe điện

Ôi mấy cái tòa này, nhìn lên mà hoa cả mắt.....ặc ặc....như Times City ý.....sao phải khổ thế nhỉ?

tung_pvn

Xe tải
Thế là từ đầu đến giờ, em đã mời các cụ mợ đi thăm quan nhiều điểm mà kiểu gì tour cũng đưa các cụ mợ đi xem, thôi, giờ đã đến tối, là lúc mò ra ngoài đường khám phá Hồng Kông về đêm (vì nhà em ăn tối xong đã 7h nên còn về tắm rửa nữa)

Buổi tối, sau khi nghỉ ngơi, từ khách sạn Silka, nhà em bước thẳng ra con đường Nathan - đường trục chính của bán đảo Cửu Long

Khách sạn Nathan Hotel - ngay mặt đường - cụ nào lười đi bộ thì hãy đặt ở đây nhé

Trong thành phố, xe bus 2 tầng chạy tấp nập, do dùng điện nguyên tử nên điện đóm ở đây là vô biên......
Nhìn lại mấy hình này mới nhớ hồi 2008 em đi HK cũng ở 1 ks gần đg Nathan này, nhưng hồi em đi là tháng 11 nên tầm 8,9h tối ra đường là vắng ngắt, chỉ có mấy chú da đen vác quả loa to vãi ra nhảy múa, thấy mình đi qua nó cứ gườm gườm, hơi sợ tí. Em cũng đã thấy mấy quả siu xe như Porche hay Ferrari nó đua trên đg này rồi, âm thanh nghe sướng vãi. Hic, lại mún đi HK nữa rồi

chuotlang

Xe lừa
Khu CityGate thì bán khá rẻ, nhưng nổi tiếng là què size

Rẻ hơn các chỗ khác 10% nhưng ko nên mua ở đó, nhất là hàng Esprit thì nổi tiếng là chất vải rất kém

Benaxjnk

Xe tăng
Do thời gian đến là khá muộn nên bên ngoài đường khá vắng vẻ - thực tế thời điểm em đến là đang có bão to nên mọi người đều đóng cửa sớm để gia cố nhà cửa và chống bão.

Khu vực em ở rất gần...Chợ đêm và Chợ Đàn Ông

Ngã tư trước mặt khách sạn Silka

Bị đói, cả nhà em nghe lời hướng dẫn, vòng ra sau lưng khách sạn, ai ngờ lại là 1 khu chợ đêm vốn dĩ rất sầm uất đang chuẩn bị đóng cửa@-)

Nếu xóa mấy chữ Quảng Châu kia đi thì chắc lại tưởng ở Hàng Ngang Hàng Đào - khu phố đi bộ ấy nhỉ :-??

Nhớ hôm đó, trời cũng mưa to như lúc em đang ngồi post bài đây, ặc ặc :-$
Ui trông bửn như hàng ngang hàng đạo ý ạ

chuotlang

Xe lừa
Góp vui với Pobeo 1 tấm về khu Citygate Tung Chung này nhìn từ cable treo

PoBeo

Xe điện
Khu CityGate thì bán khá rẻ, nhưng nổi tiếng là què size

Rẻ hơn các chỗ khác 10% nhưng ko nên mua ở đó, nhất là hàng Esprit thì nổi tiếng là chất vải rất kém
Thì outlet nó xuất phát từ chính việc "què" size mà cụ - chứ nếu đủ size thì ko mang ra outlet đâu....

Mà cụ chuotlang này đểu phết, ném đá em hoài, chất lượng hàng Esprit thì em cũng chưa nhận xét được vì từ năm ngoái đến giờ vẫn còn tốt, chắc phải mặc thêm 2-3 năm nữa mới biết được 8->

chuotlang

Xe lừa
Thì outlet nó xuất phát từ chính việc "què" size mà cụ - chứ nếu đủ size thì ko mang ra outlet đâu....

Mà cụ chuotlang này đểu phết, ném đá em hoài, chất lượng hàng Esprit thì em cũng chưa nhận xét được vì từ năm ngoái đến giờ vẫn còn tốt, chắc phải mặc thêm 2-3 năm nữa mới biết được 8->
Hehe HK nổi tiếng là Discount nhiều, nên nơi nào chả có Outlet, Crazy Sale hehe, giá nó cũng khác nhau chút

Nếu biết chỗ thì ngay trung tâm mua sắm cũng nhiều chỗ lắm, đắt hơn khu Tung Chung 10% thôi nhưng luôn đủ size

Ngồi Metro ra Tung Chung cũng mất thời gian, ra đó mà ko đi tượng Phật kết hợp thì cũng mất nửa ngày ở HK rồi mà chưa biết có mua đc cái gì vừa size ko

PoBeo

Xe điện
Hehe HK nổi tiếng là Discount nhiều, nên nơi nào chả có Outlet, Crazy Sale hehe, giá nó cũng khác nhau chút

Nếu biết chỗ thì ngay trung tâm mua sắm cũng nhiều chỗ lắm, đắt hơn khu Tung Chung 10% thôi nhưng luôn đủ size

Ngồi Metro ra Tung Chung cũng mất thời gian, ra đó mà ko đi tượng Phật kết hợp thì cũng mất nửa ngày ở HK rồi mà chưa biết có mua đc cái gì vừa size ko
Chuẩn luôn, mạng cơ quan đang chậm quá nên em upload chưa xong, nhà em - đặc biệt là bố mẹ - mê đi tượng Phật lắm nên thực tế ra đây là để đi NGONG PING chứ ko phải đi OUTLET đâu à :P

giaophuong

Xe điện
Trong khi Đoàn lên Chùa thì em ra biển.Lên Chùa thì thanh thản,mà ra biển thì "lên hẳn"..cũng thú.

NAM CHÍCH

Xe tăng
Đang đọc bài của Cụ thấy nhắc đến tên vào cám ơn cụ phát, mà cụ Beo có nhiều sở thích giống em phết, em mới ngâm cứu bài độ loa của cụ ở trang tin chính, em cũng có vợ hai y như vợ hai của cụ nhưng lười quá chưa thêm cái gì. Em đang lên lich trình hoàn chỉnh đây và nhờ cực nhiều vào thông tin của cụ Beo.
Kính cụ một ly nhá.

PoBeo

Xe điện
Đang đọc bài của Cụ thấy nhắc đến tên vào cám ơn cụ phát, mà cụ Beo có nhiều sở thích giống em phết, em mới ngâm cứu bài độ loa của cụ ở trang tin chính, em cũng có vợ hai y như vợ hai của cụ nhưng lười quá chưa thêm cái gì. Em đang lên lich trình hoàn chỉnh đây và nhờ cực nhiều vào thông tin của cụ Beo.
Kính cụ một ly nhá.
Dạo này được các mod ưu ái nên cho cả bài đi Sing Malay của em ra trang tin nữa cơ ạ, mục Câu chuyện các chuyến đi ấy. Hihi

PoBeo

Xe điện
Điểm du lịch tiếp theo

NGONG PING 360 - NÚI ĐẠI NHĨ SƠN

Xa xa ra khỏi 2 khu vực phồn thịnh và đông đúc nhất là đảo Cửu Long - đảo Hồng Kông thì 1 trong những điểm đến tốt nhất sẽ là đảo Lạn Đầu (Lautau) Thực tế đây là đảo lớn nhất của cả Hồng Kông song do địa hình chỉ toàn đồi núi nên số lượng người ở là rất ít.

Em nói thế này để các cụ dễ tưởng tượng, ở đảo Lạn Đầu - đôi khi các cụ sẽ tưởng là đang ở các khu vực miền Trung của Việt Nam bởi sự hoang sơ, nghèo nàn của các ngôi nhà ven đường đi đến NGONG PING 360. Do thời tiết xấu, nên toàn bộ hệ thống cáp treo hôm đó bị ngưng hoạt động - lại là sự may mắn lớn cho em có cơ hội đi oto ngắm nghía được cảnh vật ở 2 bên đường.

Đảo Lạn Đầu - vốn xưa kia là làng chài - nổi tiếng nhất với ngọn núi Đại Nhĩ Sơn - nơi có bức tượng Phật khổng lồ, cao 34m, đang ngồi ở thế thí vô úy ấn, nghĩa là phát nguyện, cứu độ chúng sinh.. Đến với núi Đại Nhĩ Sơn, các cụ phải thử món cơm chay ở thiền viện Po Lin hoặc tại những nhà hàng và quán trà xung quanh. Rất ngon các cụ à.

Lúc em đến, trời âm u, có mưa nhỏ, lạnh nên ai cũng run run - đây là cổng vào.

PoBeo

Xe điện

Đi qua cửa, em chụp ngược lại ra phía đằng trước - để các cụ thấy được toàn cảnh của khu vực bên ngoài thiền viện.