[Funland] [Hồng Hoa Hội] Dù rằng đời ta thích hoa Hồng...!!!

coolpix8700

Xe ngựa
Bắc nào đang xem VTV1 giới thiệu về hoa hồng thấy mợ ở Hội An giới thiệu về trà hoa hồng của mợ ấy.
Trong đó quan trọng nhất là chọn thời điểm thu hoạch là lúc hoa hồng vừa mới nở. Nhưng cái video ho quay thì hoa hồng được hái (và nền là những cành hoa trên cây) đều đã bị héo. Chắc do trong đó trời nóng, hoa chóng tàn. Tàn là cánh hoa không còn mầu tươi nữa mà đã nhũn thâm đen lại!
Trước đó họ cũng quay 1 trang trại hoa hồng ở Huế, quay chủ yếu hàng hoa hồng dạng tri giới thiệu là cổ Huế. Nhìn rất giống hồng cổ Sapa, nhưng bông hoa to hơn, chắc được chăm sóc tốt hơn!

xukthal

Xe lăn
Em đã có bông thứ 3 vừa nở sáng nay 😍

coolpix8700

Xe ngựa
Em đã có bông thứ 3 vừa nở sáng nay 😍
Chậu hồng này của bác nhìn hoa, lá với cái cành non đang vươn lên có vẻ là hồng Tường Vi.
Tường Vi là giống hồng leo ngoại (hồng leo thật sự chứ không giống hồng cổ Hải Phòng), Tuy là giống hồng ngoại, nhưng cũng khá hợp với khí hậu VN. Lúc còn nhỏ lớn không nhanh lắm, nhưng sau đó cành vươn lên khá nhanh. Cái cành vươn lên bên trái bác giữ tốt sẽ giúp gốc nó phát triển nhanh.
Dưới đất hay chậu to, đất tốt nó sẽ tạo thành 1 cái vòm lớn. Ra hoa gần như quanh năm, nhưng thời gian nắng nóng thì hoa nhỏ, hơi thơm.
Nó rất sợ nhện đỏ và trĩ, ngoài ra còn các loại nấm nữa, nhưng cũng phục hồi rất nhanh. Trĩ rất thích khi nắng to như mấy hôm nay. Trị nhện đỏ bác phải dùng thêm dầu ăn và nước rửa bát (hay xà phòng) để thuốc thấm được vào con nhện, sau 3 ngày phải phun lại để diệt lứa nhện non vừa nở!

XSim

Xe container
Thế giới hồng đa dạng thật, em nghe tên không đã ù ù cạc cạc rồi. Ra chợ mua cây em cứ nhìn cây nào ưa mắt hợp vị trí quy hoạch ở nhà với giá vừa phải là mua về trồng thôi, chứ người bán nói nào là hồng Sapa, hồng Hải Phòng, hồng mon nọ kia em cũng chả biết gì cứ ậm ừ thôi.

Mà cụ nào bảo hồng trời nóng rũ nhanh chắc tùy loại, mấy cây hồng nhà em ra hoa trời này cũng phải cả tuần ấy chứ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tưởng đánh thức nụ hồng nó ntn, hoá ra hồng thật. Lại toàn mấy thầy bàn về hoa em thấy mí kinh =)) =)) =))

DHa2015

Xe container
Chậu hồng này của bác nhìn hoa, lá với cái cành non đang vươn lên có vẻ là hồng Tường Vi.
Tường Vi là giống hồng leo ngoại (hồng leo thật sự chứ không giống hồng cổ Hải Phòng), Tuy là giống hồng ngoại, nhưng cũng khá hợp với khí hậu VN. Lúc còn nhỏ lớn không nhanh lắm, nhưng sau đó cành vươn lên khá nhanh. Cái cành vươn lên bên trái bác giữ tốt sẽ giúp gốc nó phát triển nhanh.
Dưới đất hay chậu to, đất tốt nó sẽ tạo thành 1 cái vòm lớn. Ra hoa gần như quanh năm, nhưng thời gian nắng nóng thì hoa nhỏ, hơi thơm.
Nó rất sợ nhện đỏ và trĩ, ngoài ra còn các loại nấm nữa, nhưng cũng phục hồi rất nhanh. Trĩ rất thích khi nắng to như mấy hôm nay. Trị nhện đỏ bác phải dùng thêm dầu ăn và nước rửa bát (hay xà phòng) để thuốc thấm được vào con nhện, sau 3 ngày phải phun lại để diệt lứa nhện non vừa nở!
Cụ viết về Tường Vi chuẩn luôn. Nửa năm đầu tiên, cây đơm hoa rất đẹp nhưng rồi sau đó thân cây cứ dài ra, đến cả 2m mà vẫn chẳng có bông nào. Chờ thêm 1 năm nữa thì cách ngách lá mới bắt đầu có mầm, rồi lại chờ mầm trổ hoa. Quá trình cả năm đó thì đáng sợ nhất là bọ trĩ và nhện đỏ. Ban đầu ko biết, chỉ thấy cây èo uột, dài ngoằng, lá thì xoăn, cảm giác như cháy lá. Nhện đỏ rất khó trị, em phải dùng hỗn hợp thuốc lào+ gừng tỏi ớt+ dầu khoáng paraffin+ xà phòng xịt tuần 2 lần mới ổn.
Hiện tại em đang thấy bất lực trước bọn rệp sáp trên cây Tuyết sơn phi hồng và cây lá náng (đại tướng quân). Bọn rệp này có lớp sáp nên xịt thuốc ko vào được đến nó, em diệt thủ công mãi ko xuể. Cụ có kinh nghiệm trị rệp sáp thì chỉ giúp em với ạ.

Min Autumn

Xe tải
Cụ viết về Tường Vi chuẩn luôn. Nửa năm đầu tiên, cây đơm hoa rất đẹp nhưng rồi sau đó thân cây cứ dài ra, đến cả 2m mà vẫn chẳng có bông nào. Chờ thêm 1 năm nữa thì cách ngách lá mới bắt đầu có mầm, rồi lại chờ mầm trổ hoa. Quá trình cả năm đó thì đáng sợ nhất là bọ trĩ và nhện đỏ. Ban đầu ko biết, chỉ thấy cây èo uột, dài ngoằng, lá thì xoăn, cảm giác như cháy lá. Nhện đỏ rất khó trị, em phải dùng hỗn hợp thuốc lào+ gừng tỏi ớt+ dầu khoáng paraffin+ xà phòng xịt tuần 2 lần mới ổn.
Hiện tại em đang thấy bất lực trước bọn rệp sáp trên cây Tuyết sơn phi hồng và cây lá náng (đại tướng quân). Bọn rệp này có lớp sáp nên xịt thuốc ko vào được đến nó, em diệt thủ công mãi ko xuể. Cụ có kinh nghiệm trị rệp sáp thì chỉ giúp em với ạ.
Em đã phải hy sinh cả 4 cây hồng ngoại của em đang to đẹp long lanh chỉ vì lỡ mua phải 1 cây dính con rệp này. Nó lây lan rất nhanh, ăn chết cả gốc và em phun thuốc gì cũng không hết đc. Cạo bằng tay chẳng xuể. Em cũng hóng cụ nào trị được bệnh này.

DHa2015

Xe container
Em đã phải hy sinh cả 4 cây hồng ngoại của em đang to đẹp long lanh chỉ vì lỡ mua phải 1 cây dính con rệp này. Nó lây lan rất nhanh, ăn chết cả gốc và em phun thuốc gì cũng không hết đc. Cạo bằng tay chẳng xuể. Em cũng hóng cụ nào trị được bệnh này.
Em hôm qua mới thử nghiệm cách trị rệp sáp trên cây lá náng nhà em: Em hoà 2 thìa cafe nước rửa chén + 1 thìa dầu khoáng (paraffin) vào bình xịt Dudaco (loại 2 lít thì phải), lắc đều. Xong em điều chỉnh đầu xịt ở chế độ phun áp lực cao, xịt thẳng vào chỗ có rệp, xịt hết 1 bình luôn.
Bọn này bị xịt mạnh nước có xà phòng thì ko còn bám vào cây được nữa thì trôi hết xuống đất. Em lại xịt tiếp dưới gốc cây. Sau 2 lần xịt vậy thì sáng nay lên kiểm tra thấy bọn này bị trôi lớp sáp bên ngoài và có vẻ chết nhiều. 1 tuần sau em sẽ báo cáo kết quả thêm nhé.

altis_oldman

Xe tăng
hoa hồng khó chồng lắm.
kg tin cứ hỏi huấn hoa hồng mà xem

Dream Thai

Xe điện
Em xin lấy tựa đề theo bài hát này để nói lên tình yêu hoa Hồng của người chiến sĩ, mặc dù đang tham gia chiến trận ngàn cân treo sợi tóc, không biết sống chết thế nào nhưng vẫn luôn có hoa Hồng trong tâm 🌹 🌹
Để thấy hoa Hồng được ví như là Chúa tể của muôn loài hoa là vô cùng xứng đáng :-bd:-bd:-bd

Dù rằng đời ta thích hoa Hồng...
Kẻ thù buộc ta ôm cây súng
:-":-":-"

Em cũng rất thích hoa Hồng, mê nhất là những hàng rào/ban công trồng Hồng leo, vì vậy khi có điều kiện để trồng được là em tìm hiểu để trồng cho thỏa chí yêu thương bấy lâu :x
Vì là "tấm chiếu mới" như lời cụ Leanh65 đã ví, em mới mò mẫm bước đầu trồng đc 1 chậu Hồng trên sân thượng bao gồm:
1. Hai cây Hồng leo mua trên Shopee (90K cả ship), trồng đc khoảng gần 2 tháng thì 1 cây ra hoa và hoa rất bền, sau 10 ngày mới bắt đầu quăn cánh nhưng ko rụng lả tả:
View attachment 7848247

View attachment 7848248
2. Em tiếp tục 1 cây nữa ở vườn ươm Xuân Quan và đc giới thiệu là loại Hồng leo dễ sống nhất, khỏe nhất (tên Tây em quên mất), lúc mua có nụ và sau đó nớ hoa như dưới, nhưng loại này chỉ 3 ngày là cánh bắt đầu rụng lả tả, đến ngày thứ 6 là rụng hết cánh.
View attachment 7848250
View attachment 7848249
Hiện nay cây này đang ra tiếp lứa hoa thứ 2, đã có 1 bông nở và nhiều nụ sắp nở

View attachment 7848267

Và em mở thớt này nhờ cccm có kinh nghiệm hướng dẫn cách trồng, chăm bón cũng như phân biệt các giống hoa Hồng để em thêm mở mang kiến thức ạ.
Xin mời mợ DHa2015 mợ Thanhrosa cụ Leanh65 cụ coolpix8700 ... và 1001 người khác yêu thích hoa Hồng vào chia sẻ ạ.
Em xin trân trọng cảm ơn.
P/S: THỚT CHUYÊN HOA HỒNG ...NÓI KHÔNG VỚI LOÀI HOA KHÁC L-)L-)L-)
Hoa hồng 30% mới là vua các loài hoa cụ nhé :)