[Funland] [Hồng Hoa Hội] Dù rằng đời ta thích hoa Hồng...!!!

Lavede

Xe đạp
Vừa đem tặng bó hoa cắt ở nhà mà tay bảo vệ còn soi soi bảo hoa gì mà thơm thế. Hê
Mình muốn pas ít chậu ngoại trồng 2 năm rưỡi rồi cụ mợ nào gần HN thì qua nhé. Chậu sưu tầm nên không có chuyện chết đột tử như cây nhà vườn bán. chọn cây phải chọn bộ rễ chứ không chọn hoa :))

Screenshot_2023-05-10-09-39-43-701_com.google.android.apps.photos.jpg
Cụ đã cho ai chưa a?nếu còn, cụ để lại cho em xin về trồng a.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Em xin lấy tựa đề theo bài hát này để nói lên tình yêu hoa Hồng của người chiến sĩ, mặc dù đang tham gia chiến trận ngàn cân treo sợi tóc, không biết sống chết thế nào nhưng vẫn luôn có hoa Hồng trong tâm 🌹 🌹
Để thấy hoa Hồng được ví như là Chúa tể của muôn loài hoa là vô cùng xứng đáng :-bd:-bd:-bd

Dù rằng đời ta thích hoa Hồng...
Kẻ thù buộc ta ôm cây súng
:-":-":-"

Em cũng rất thích hoa Hồng, mê nhất là những hàng rào/ban công trồng Hồng leo, vì vậy khi có điều kiện để trồng được là em tìm hiểu để trồng cho thỏa chí yêu thương bấy lâu :x
Vì là "tấm chiếu mới" như lời cụ Leanh65 đã ví, em mới mò mẫm bước đầu trồng đc 1 chậu Hồng trên sân thượng bao gồm:
1. Hai cây Hồng leo mua trên Shopee (90K cả ship), trồng đc khoảng gần 2 tháng thì 1 cây ra hoa và hoa rất bền, sau 10 ngày mới bắt đầu quăn cánh nhưng ko rụng lả tả:
View attachment 7848247

View attachment 7848248
2. Em tiếp tục 1 cây nữa ở vườn ươm Xuân Quan và đc giới thiệu là loại Hồng leo dễ sống nhất, khỏe nhất (tên Tây em quên mất), lúc mua có nụ và sau đó nớ hoa như dưới, nhưng loại này chỉ 3 ngày là cánh bắt đầu rụng lả tả, đến ngày thứ 6 là rụng hết cánh.
View attachment 7848250
View attachment 7848249
Hiện nay cây này đang ra tiếp lứa hoa thứ 2, đã có 1 bông nở và nhiều nụ sắp nở

View attachment 7848267

Và em mở thớt này nhờ cccm có kinh nghiệm hướng dẫn cách trồng, chăm bón cũng như phân biệt các giống hoa Hồng để em thêm mở mang kiến thức ạ.
Xin mời mợ DHa2015 mợ Thanhrosa cụ Leanh65 cụ coolpix8700 ... và 1001 người khác yêu thích hoa Hồng vào chia sẻ ạ.
Em xin trân trọng cảm ơn.
P/S: THỚT CHUYÊN HOA HỒNG ...NÓI KHÔNG VỚI LOÀI HOA KHÁC L-)L-)L-)
Cách nhân giống hoa hồng thực ra cực kỳ đơn cmn giản.
Cụ cứ chọn cành bánh tẻ hoặc cành già xác định cắt bỏ đi. Sau đó cắt phéng nó ra làm các đoạn dài khoảng 10cm, cắt sạch lá nhưng để lại cái cuống lá tránh gẫy mầm.
Xong xuôi cụ lấy cái bát tô hoặc ca nhựa hay đại loại cái gì giống như vậy rồi kiếm ít cát đen cho vào gần đầy cả nhựa, đổ ít nước vừa phải cho cát ẩm rồi cắm mấy cành hồng đã cắt vào. ( Đừng đổ nhiều nó thối cành)
Cho nó vào trong nhà tắm cho mát rồi kiếm mảnh vải hay cái gì đó đậy lên che bớt ánh sáng.
10 ngày sau cụ sẽ có mấy cây hồng nhân bản F1 thuần chủng luôn. Đợi thêm ít ngày cho rễ nó dài ra rồi mang đi trồng. Chú ý dưỡng ẩm cho cây.
Một điều quan trọng nữa nếu cụ muốn cây ra nhiều cành to, mầm bự thì cụ kiếm cái dây buộc vào rồi kéo vít cành nó xuống sát đất hoặc lấy viên gạch đè cmn lên mấy cái cành cũ đã già cỗi, 15 ngày sau cây sẽ bật từ gốc lên các mầm non rất to và khoẻ, thậm chí nó bụ bẫm to hơn cả gốc. Sau đó thì cụ lại cắt phéng mấy cái cành già kia đi là có cây hồng khoẻ đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Bài này thì gốc là do Liên Xô hay VN sáng tác bác nhỉ?
Nhiều lúc hát em nhắm mắt lại thấy nhịp điệu hoành tráng, bay bổng..
Bài này do nhạc sĩ VN sáng tác cụ ạ! Khi bài hát này ra đời thì lúc đó nhà cháu là lính và bài hát đã nhanh chóng được lính tráng thể hiện trong các buổi sinh hoạt VHVN. Nói chung các bài hát với nhịp hành khúc đều được lính tráng dễ thích nghi. Xưa nhà cháu cầm càng bài này suốt trong các buổi sinh hoạt tập thể lính buổi tối. Ngoài bài này ra thì các bài Vì nhân dân quên mình, Vừng đông hửng sáng( Tiến bước dưới quân kỳ) ...với nhịp hành khúc luôn được lính vừa đi đều bước vừa hát đồng ca vang cả 1 vùng mỗi khi sáng sớm tập thể dục.
Bài hát này của nhạc sĩ Diệp Minh Tuyền mà các cụ. Việt nam hoàn toàn.

Diệp Minh Tuyền giống Nguyễn Trọng Tạo là nhà thơ-nhạc sĩ. Thơ cụ Tuyền cũng hay lắm.

Thanhrosa

Xe tải
Cụ đã cho ai chưa a?nếu còn, cụ để lại cho em xin về trồng a.
Em thanh lý bán mấy cây to ạ. Thật thì cũng muốn bán vài cây cho đủ lại tiền phân thuốc vì cứ phải chăm bọn nó liên tục mà chưa thêm được đồng nào. Các cây đều từ cành chiết mua về chăm được 2 năm. Còn mấy cây nhỏ nhỏ em giâm vào cốc em tặng gần hết giờ lại chưa có. Nếu cụ mợ thích lúc nào em nhắn cho

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bài này do nhạc sĩ VN sáng tác cụ ạ! Khi bài hát này ra đời thì lúc đó nhà cháu là lính và bài hát đã nhanh chóng được lính tráng thể hiện trong các buổi sinh hoạt VHVN. Nói chung các bài hát với nhịp hành khúc đều được lính tráng dễ thích nghi. Xưa nhà cháu cầm càng bài này suốt trong các buổi sinh hoạt tập thể lính buổi tối. Ngoài bài này ra thì các bài Vì nhân dân quên mình, Vừng đông hửng sáng( Tiến bước dưới quân kỳ) ...với nhịp hành khúc luôn được lính vừa đi đều bước vừa hát đồng ca vang cả 1 vùng mỗi khi sáng sớm tập thể dục.
Cám ơn bác. Em hỏi vì năm ngoái thấy có bài hát này bằng tiếng Nga. Mấy bài hát nhịp mốt hai mốt thì em học hát từ hồi lính nghĩa vụ và đến giờ vẫn lẩm nhẩm khi có hứng.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bài hát này của nhạc sĩ Diệp Minh Tuyền mà các cụ. Việt nam hoàn toàn.

Diệp Minh Tuyền giống Nguyễn Trọng Tạo là nhà thơ-nhạc sĩ. Thơ cụ Tuyền cũng hay lắm.
Em cám ơn bác.

Thanhrosa

Xe tải
Cách nhân giống hoa hồng thực ra cực kỳ đơn cmn giản.
Cụ cứ chọn cành bánh tẻ hoặc cành già xác định cắt bỏ đi. Sau đó cắt phéng nó ra làm các đoạn dài khoảng 10cm, cắt sạch lá nhưng để lại cái cuống lá tránh gẫy mầm.
Xong xuôi cụ lấy cái bát tô hoặc ca nhựa hay đại loại cái gì giống như vậy rồi kiếm ít cát đen cho vào gần đầy cả nhựa, đổ ít nước vừa phải cho cát ẩm rồi cắm mấy cành hồng đã cắt vào. ( Đừng đổ nhiều nó thối cành)
Cho nó vào trong nhà tắm cho mát rồi kiếm mảnh vải hay cái gì đó đậy lên che bớt ánh sáng.
10 ngày sau cụ sẽ có mấy cây hồng nhân bản F1 thuần chủng luôn. Đợi thêm ít ngày cho rễ nó dài ra rồi mang đi trồng. Chú ý dưỡng ẩm cho cây.
Một điều quan trọng nữa nếu cụ muốn cây ra nhiều cành to, mầm bự thì cụ kiếm cái dây buộc vào rồi kéo vít cành nó xuống sát đất hoặc lấy viên gạch đè cmn lên mấy cái cành cũ đã già cỗi, 15 ngày sau cây sẽ bật từ gốc lên các mầm non rất to và khoẻ, thậm chí nó bụ bẫm to hơn cả gốc. Sau đó thì cụ lại cắt phéng mấy cái cành già kia đi là có cây hồng khoẻ đẹp.
Em nghĩ điều tiên quyết đầu tiên phải là giống. Có giống rất dễ giâm đặc biệt hồng cổ nhưng một số loại hồng ngoại cực kỳ khó giâm. Phải tẩm thêm thuốc kích rễ loại đặc biệt nữa. Cái này thì Trung Quốc họ giỏi lắm

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bài hát " Hát mãi khúc quân hành" được quân đội Nga sử dụng trong lễ duyệt binh Ngày Chiến Thắng 9/5, ngày chiến thắng phát xít :
Em ko hiểu tiếng Nga nhưng nghe cung bậc thì như bài “Hát mãi khúc quân hành.”2
Vậy bài họ hát trong clip là của họ tự sáng tác ạ?

rachfan

Xe container
Em ko hiểu tiếng Nga nhưng nghe cung bậc thì như bài “Hát mãi khúc quân hành.”2
Vậy bài họ hát trong clip là của họ tự sáng tác ạ?
Đây là bài "Hát mãi khúc quân hành" lời dịch tiếng Nga đấy chứ cụ, không phải người Nga sáng tác.

Theo tôi tìm hiểu thì là mấy năm trước du học sinh VN ở Nga tổ chức chương trình văn nghệ, 1 em sinh viên đã dịch lời bài hát sang tiếng Nga để biểu diễn trong đêm văn nghệ, có quay lên Youtube. Bài hát đã lọt mắt 1 nhạc sĩ Nga và được chọn làm nhạc cho buổi diễu binh.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đây là bài "Hát mãi khúc quân hành" lời dịch tiếng Nga đấy chứ cụ, không phải người Nga sáng tác.

Theo tôi tìm hiểu thì là mấy năm trước du học sinh VN ở Nga tổ chức chương trình văn nghệ, 1 em sinh viên đã dịch lời bài hát sang tiếng Nga để biểu diễn trong đêm văn nghệ, có quay lên Youtube. Bài hát đã lọt mắt 1 nhạc sĩ Nga và được chọn làm nhạc cho buổi diễu binh.
Giờ em thông rồi. Cảm ơn bác.

xukthal

Xe lăn
Sáng sớm lên thăm vườn đã thấy bông thứ 2 😍😍

Và nhiều nụ sắp nở 8->8->

Trong đó có cái cây thứ 2 mua trên mạng đã có búp đầu tiên

Leanh65

Xe container
Em xin lấy tựa đề theo bài hát này để nói lên tình yêu hoa Hồng của người chiến sĩ, mặc dù đang tham gia chiến trận ngàn cân treo sợi tóc, không biết sống chết thế nào nhưng vẫn luôn có hoa Hồng trong tâm 🌹 🌹
Để thấy hoa Hồng được ví như là Chúa tể của muôn loài hoa là vô cùng xứng đáng :-bd:-bd:-bd

Dù rằng đời ta thích hoa Hồng...
Kẻ thù buộc ta ôm cây súng
:-":-":-"

Em cũng rất thích hoa Hồng, mê nhất là những hàng rào/ban công trồng Hồng leo, vì vậy khi có điều kiện để trồng được là em tìm hiểu để trồng cho thỏa chí yêu thương bấy lâu :x
Vì là "tấm chiếu mới" như lời cụ Leanh65 đã ví, em mới mò mẫm bước đầu trồng đc 1 chậu Hồng trên sân thượng bao gồm:
1. Hai cây Hồng leo mua trên Shopee (90K cả ship), trồng đc khoảng gần 2 tháng thì 1 cây ra hoa và hoa rất bền, sau 10 ngày mới bắt đầu quăn cánh nhưng ko rụng lả tả:
View attachment 7848247

View attachment 7848248
2. Em tiếp tục 1 cây nữa ở vườn ươm Xuân Quan và đc giới thiệu là loại Hồng leo dễ sống nhất, khỏe nhất (tên Tây em quên mất), lúc mua có nụ và sau đó nớ hoa như dưới, nhưng loại này chỉ 3 ngày là cánh bắt đầu rụng lả tả, đến ngày thứ 6 là rụng hết cánh.
View attachment 7848250
View attachment 7848249
Hiện nay cây này đang ra tiếp lứa hoa thứ 2, đã có 1 bông nở và nhiều nụ sắp nở

View attachment 7848267

Và em mở thớt này nhờ cccm có kinh nghiệm hướng dẫn cách trồng, chăm bón cũng như phân biệt các giống hoa Hồng để em thêm mở mang kiến thức ạ.
Xin mời mợ DHa2015 mợ Thanhrosa cụ Leanh65 cụ coolpix8700 ... và 1001 người khác yêu thích hoa Hồng vào chia sẻ ạ.
Em xin trân trọng cảm ơn.
P/S: THỚT CHUYÊN HOA HỒNG ...NÓI KHÔNG VỚI LOÀI HOA KHÁC L-)L-)L-)
Chúc mừng cụ đã không còn là "tấm chiếu mới" nữa. Nhìn cành cụ mua online đợt ấy em đoán 99% là tèo mà cụ chăm ra được hoa như kia thì em lại mạnh dạn phán: cụ đã lên hàng " chuyên gia". Đúng là từ chuyên gia "chăn rau" sang chuyên gia chăn hoa chả mấy hồi. Hi vọng cụ mãi giữ đam mê với em Hồng này😅

Leanh65

Xe container
Cảm ơn chủ thớt tag em.
Cụ mới trồng thì thấy hào hứng lắm, đúng thôi. Em thì lại đang tâm tư, ko biết nắng khô thế này cây có trụ nổi ko nữa.
Gửi cụ chút màu xanh mướt cho đỡ oi bức ;))
Cụ xuk đam mê và bỏ công sức tìm tòi chăm sóc lắm mợ nên em tin là cụ ấy ngon. Mà có không trụ nổi thì cụ ấy cũng sẵn sàng bỏ bê cả BG dành hẳn 1 sáng CN để đi chọn đổi cây. Không như em cứ phài rình lúc nóc nhà đi spa mới dám dành ty cho hoa hoét không bả giận yêu cây hơn vợ🤣
. Mà hoa hồng nhà em bỏ mặc nó lại ra hoa mới tài. Năm ngoái nắng nóng em che vơid đậy mà nụ cháy hết. Năm nay kệ nắng trang trang thì lại đầy hoa. Hay hoa hồng nó hiểu lòng người mợ nhỉ😁😄

coolpix8700

Xe ngựa
Em ghép hồng cổ Vân Khôi lên cây hồng Sapa.

Hồng Vân Khôi vốn là hồng bụi, nhưng em ghép vào thân cây Sapa ở chỗ nó phân cành, nên ở độ cao gần mét rưỡi.
Chắc do vết ghép chưa liền hẳn, dinh dưỡng chưa cấp đủ nên chồi khá nhỏ, nhưng lại thấy nụ hoa ở đầu mấy cái chồi rồi. Em sẽ chỉ để lại 1 cái nụ xem nó như thế nào, còn cắt hết để đoạn ghép đủ khỏe!

Bắt đầu nắng rồi. Giống hồng này (cổ Vân Khôi) tuy gần như được coi là hồng Việt, nhưng lại rất đỏng đảnh, dễ nhiễm sâu bệnh và rất sợ nóng. Để qua mùa hè này mà mấy cái chồi này ổn em ghép thêm lên hồng cổ Hải Phòng. Giống cổ Hải Phòng cao hơn hồng Sapa rất nhiều!

Mưa tháng 11

Xe tăng

Bài hát Triệu bông hồng- một trong những bài hát hay nhấtnhất mọi thời đại.

Có chàng hoạ sĩ/Yêu cô ca sĩ/
Chàng bán hết nhà cửa và tranh/Mua triệu đoá hồng tặng nàng

Đúng là ... sĩ các cụ nhỉ. Giờ Xúc có cả vườn hồng tặng nàng thơ, gì mà phải bán nhà chứ.

coolpix8700

Xe ngựa
Đây là đợt ra hoa cuối cùng của tụi hồng trước khi mùa nắng nóng về

Nóng lên thì tụi Sapa này nở từ sáng được đến trưa là cánh hồng rụng sạch. Bền như hồng Hải Phòng cũng chỉ được đến hôm thứ 2. Bông nhỏ lại, không mọng, căng như lúc trời còn mát. Trời lạnh hồng cổ Vân Khôi có phần cánh hoa phía trong còn đỏ thắm, hồng Hải Phòng có mầu đen sẫm như nhuộm mực tầu!

Supercub_90

Xe điện

Đúng là ... sĩ các cụ nhỉ. Giờ Xúc có cả vườn hồng tặng nàng thơ, gì mà phải bán nhà chứ.
Được giá vẫn bán như thường mợ nhé :D

xukthal

Xe lăn

Nao CR dẫn MV đi hát bài này nhé 😍 Milionx3 A lức rốt xì :))

xukthal

Xe lăn
Chúc mừng cụ đã không còn là "tấm chiếu mới" nữa. Nhìn cành cụ mua online đợt ấy em đoán 99% là tèo mà cụ chăm ra được hoa như kia thì em lại mạnh dạn phán: cụ đã lên hàng " chuyên gia". Đúng là từ chuyên gia "chăn rau" sang chuyên gia chăn hoa chả mấy hồi. Hi vọng cụ mãi giữ đam mê với em Hồng này😅
Bác bị cấm túc lâu phết nhỉ? :)) Em gọi từ trưa qua mà giờ mới thấu :)) Nóc nhà nghiêm vđ =))