[Funland] Hồng cầu bé ?

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các cụ, mợ. Em gái em đang mang bầu được 7 tuần rồi. Hôm nay đi khám định kỳ bác sỹ nói chỉ số thể tích hồng cầu (MCV) bé và nói phải xét nghiệm cả chồng nữa mới kết luận và có phương án điều trị. Cho em hỏi khi mang thai mà hồng cầu của người mẹ như vậy thì ảnh hưởng như nào đến thai nhi ?. Có thuốc nào chữa được không ạ ?. Em cảm ơn và votka các cụ mợ.

Tên Lấy Rồi

Xe tải
Vợ cháu trước có thai ko phát hiện ra cái bệnh này. Sau khi sinh khám sức khoẻ định kì ở Vinmec nó cũng bẩu bị bệnh đó. Cháu cẩn thận còn đưa đi xét nghiệm ở 1 viện khác nữa cũng bảo thế...
F1 nhà cháu giờ hơn 2 tuổi rồi vẫn phát triển bình thường ạ..

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Vợ cháu trước có thai ko phát hiện ra cái bệnh này. Sau khi sinh khám sức khoẻ định kì ở Vinmec nó cũng bẩu bị bệnh đó. Cháu cẩn thận còn đưa đi xét nghiệm ở 1 viện khác nữa cũng bảo thế...
F1 nhà cháu giờ hơn 2 tuổi rồi vẫn phát triển bình thường ạ..
Vậy là không có gì nguy hiểm và đáng lo phải không cụ ?.

Em chào các cụ, mợ. Em gái em đang mang bầu được 7 tuần rồi. Hôm nay đi khám định kỳ bác sỹ nói chỉ số thể tích hồng cầu (MCV) bé và nói phải xét nghiệm cả chồng nữa mới kết luận và có phương án điều trị. Cho em hỏi khi mang thai mà hồng cầu của người mẹ như vậy thì ảnh hưởng như nào đến thai nhi ?. Có thuốc nào chữa được không ạ ?. Em cảm ơn và votka các cụ mợ.
Cụ ơi, cụ xét kết quả công thức máu ko cụ, ib cho em

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các cụ, mợ. Em gái em đang mang bầu được 7 tuần rồi. Hôm nay đi khám định kỳ bác sỹ nói chỉ số thể tích hồng cầu
(MCV) bé và nói phải xét nghiệm cả chồng nữa mới kết luận và có phương án điều trị. Cho em hỏi khi mang thai mà hồng cầu của người mẹ như vậy thì ảnh hưởng như nào đến thai nhi ?. Có thuốc nào chữa được không ạ ?. Em cảm ơn và votka các cụ mợ.
Hồng cầu bình thường hình đĩa dẹt.
Trường hợp này hồng cầu hình cầu. Độ bền kém. Vỡ gây thiếu máu.
Đây là bệnh di truyền.
Không phải vô cớ mà bệnh viện yêu cầu cả chồng tới xét nghiệm.

dinhnv

Xe máy
Nói chung về máu là nan giải lắm cụ ơi. Em nghĩ bác sỹ họ đang nghi về di truyền đó cụ.

Sonpaint

Xe tải
em thì thấy bị hồng cầu to
bs bảo ăn nhiều rau vào
chả biết thế nào nữa

fast1102

Xe hơi
xếp gạch hóng phát

Rhota23

Xe hơi
E nghe có cái gì đó không đúng 8-x. Thông thường vấn đề thiếu máu người ta quan tâm đến số lượng hồng cầu xem thiếu hay thừa, mcv (thể tích trung bình hồng cầu) để biết hồng cầu to hay nhỏ; mch (hemoglobin trung bình hồng cầu) xem thiếu máu do thiếu sắt hay ko. Khi xét nghiệm tế bào máu ngoại vi có nghi ngờ, cần thiết người ta sẽ làm tuỷ đồ và/hoặc sinh thiết tuỷ. Chưa bao giờ thấy lôi ông chồng đi xét nghiệm. E gái cụ 1 chồng chứ phải người nhiều chồng biết đưa ai đi bây h? 8-x. Fun chút thôi, quá trình mang thai phụ nữ luôn thiếu máu, vì vậy luôn phải uống bù sắt. Muốn yên tâm, cụ có thể khuyên e ra viện Huyết Học Truyền Máu Trung Ương sẽ đc khám và tư vấn tốt hơn.

Ông Lão

Xe tăng
Hồng cầu bình thường hình đĩa dẹt.
Trường hợp này hồng cầu hình cầu. Độ bền kém. Vỡ gây thiếu máu.
Đây là bệnh di truyền.
Không phải vô cớ mà bệnh viện yêu cầu cả chồng tới xét nghiệm.
cụ vịt rất chuẩn!

Ông Lão

Xe tăng
Em Nói LÁO thành tinh dưng mờ là LÁO CÓ XÁCH :))
bệnh này hình như là có 2 khả năng:
1 là do thiếu sắt thì phải (tức là có thể bổ sung bằng thuốc để điều trị)
2 là do đồng hợp lặn của gen do di truyền (bố và mẹ đều mang gen lặn), còn nếu 1 trong 2 người ko có gen lặn thì ko sao