Hôm qua em đi Hội Lim

9Dragon

Xe tăng
Đêm 12 AL vừa rồi em quyết tâm làm chuyến Hội Lim để nghe hát quan họ (hình như đang đề nghị cấp Di sản VH phi vật thể sao í). Thú thực em đã nghe nhiều livesshow QH rồi (nghe Nghệ sỹ Thuý C, Thuý H... hát ) nhưn vẫn quyết tâm về tận Lim để nghe hát xem sao.
Khi đi 2 vợ chồng em cực kỳ hứng khởi, tuy nhiên đến nơi thì có chút gì đó hơi hụt hẫng, chắc do kỳ vọng nhiều quá.
20h đêm lên đến đồi Lim thấy tại sân chính có đòan QH của tỉnh đang hát nhưng hầu hết là QH cải biên (QH mới). Qua các "lều quan họ" xem và nghe hát thì chen chúc nhau; tiếng hát ko rõ nhời lắm được phát ra từ mấy bộ loa rè rè.
Trên đồi thì đa số là các quán bán cá mực, cá chỉ vàng và rượu, xa xa là nhưng địa điểm tổ chức trò chơi "vui chơi có thưởng". Nói thật mấy khoản này em thấy ko nó phù hợp ở địa điểm như vậy. Em cảm giác ở đó giống cái CHỢ hơn là HỘI.
Đi lại thì đông đúc, chỉ sợ va chạm với thanh niên bản địa (vì hầu hết buổi tối nhiều thanh niên đều vừa nhậu xong)
Điểm để lại ấn tượng đẹp nhất đó là Chùa chính ở trên đỉnh đổi. Rất khang trang và trang nghiêm.
Nói chung không chỉ có Hội Lim mà hiện nay nhiều lễ hội cũng bị mai một nhiều (em nghe TV nói thế và thấy cũng đúng).
Có vài cảm nhận cá nhân, có gì ko phải Em mong các bác ở Bắc Ninh bỏ qua nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Hummer_C83

Xe tăng
thất lễ thất lễ em xung xong vô bóc tem phát ná
thật lòng em cũng nghe hội Lim nhiều mà chưa có dịp đi ông cụ già em cứ nói em khi nào về Vn phải cho ổn đi hội Lim cho biết bây giờ nghe bác nói vậy em cũng hơi hụt hẫng gần rồi ( em cũng sợ mấy anh chai làng lắm , mấy ảnh mà phê phê nữa thì cũng dễ gây chuyện lắm ) ^^

qisheng

Xe buýt
Hội hè bây giờ nhiều nơi bị biến tướng và xuống cấp.
Em thì cứ ở nhà cho lành, xem qua TV là được rồi.

minhth

Xe buýt
Em cũng mới đi hội Lim vìa và nói chung là thất vọng so với những gì mình được nghe kể và trên TV. Quan họ bây giờ toàn là quan họ cải biên, không còn liền anh, liền chị hát giao duyên (theo đúng nghĩa cổ) và đang bị thương mại hoá. Thía nài thì làm sao trở thành Di sản văn hoá phi vật thể được. Mong rằng bộ VHTT và tình Bắc Ninh sớm đưa hội Lim trở về nguyên bản.

hoalucky_16

Đi bộ
Hôm 13 em đi Hội Lim, chụp dc vài cái ảnh, cả nhà xem nhé.
Nói chung là càng ngày em càng thất vọng về Hội Lim( quê em ở Bắc Ninh mà ). 1 nơi thu hút đông người về dự hội thế mà cơ sở hạ tầng hơi hơi nghèo...( nhất là cái ao để cho thuyền hát quan họ hát y' , vừa bé, vừa bẩn, thuyền lại còn sợ đổ nên đi sát bờ nữa chứ )
her her, mà ức chế mỗi cái kiểu hát xong 1 bài quan họ rồi lại hát " Quảng Bình quê ta ơi " nữa chứ . Ng` ta về hội để nghe quan họ bắc ninh chứ có phải nghe quảng bình quê ta ơi đâu , hị hị ....(y)

vài cái ảnh hôm em đi Hội Lim đây :
cổng chào

hát ngoài ao

người đông như kiến

mỏi quá, ngồi nghỉ ở gốc dừa

chị hai " hàng giả" nhé, em mặc áo tứ thân thui chư' ko hát đâu, chỗ này là chỗ ng ta thi hát ạ !@

nữa nè

còn cái này là hát ở ao ngoài đồi Lim, sạch hơn, lịch sự hơn

Chỉnh sửa cuối:

Minh Tu

Xe buýt
Hu Hu! Em là người Bắc Ninh dưng mà lại ko đi đc, thế mới đau chứ:'(:'(:'(:'(:'(:'(:'(

HÀNH KHẤT

Xe tăng
Hôm qua em cũng mới ở hội Lim về, đường đông qua, em gặp 1 bác trên OF nhà mình biển 29V 5943 nhưng không kịp chào

chuatroi

Xe đạp
hội hè bây h càng ngày càng chán bác a! chắc tại cuộc sống bây h đầy đu quá nên thấy mọi thư bình thường.
ngày sưa ít hội hè nên có hội là thìch rồi.:69::69::69:

3Lazang

Xe tăng
Em chỉ án tượng nhất hội Lim là phong tục làm cơm đãi khách :21: Em nghe nói là đó là phong tục lâu đời của vùng này . vào ngày hội là nhà nào cũng làm cơm mời khách bất kỳ không định trước . nhà giầu thì làm nhiều nhà nghèo làm ít nhưng ai cũng làm . Vui phết
Năm nào em cũng làm 2 xe về nhà anh bạn ở gần đồi Lim đó . làm 1 vòng đi bộ nhưng không có gì đáng xem cả .
Phần lễ khi lên chùa thắp nén nhang xong bị ngay cái khẩu hiệu " Mừng đảng mừng xuân" đập ngay vào mặt :77: mất cả hứng .
Đi xuống xem hội thì nói thật là như 1 cái chợ vỡ :21:
Thế là về nhanh , vào mâm :))
Nhà bác đấy năm nào cũng làm vài chục mâm để đón khách . 3 tầng nhà liên tục mâm ra mâm vào . Có 1 năm có 1 ông bạn em ko biết cứ tưởng quán ăn :21: Ngồi vào là gọi lấy gọi để :21: đến lúc biết và gặp bác chủ nhà đến chúc rượu thì ngượng quá nên phải làm đến 3 chén (b)
Mà sao cỗ nhà bác ấy ngon thế chứ lị . anh em cả đoàn ai cũng khen cỗ đơn giản mà trang trọng và ngon ghê.
Trong nhà bác ấy cũng có 2 em liền chị hàng tuyển :21: Mâm nào cũng phục vụ khoảng 15ph . Riêng mâm em thì các chị ngồi đến cuối bữa luôn :)) lúc về là mỗi người lại có 1 cái nón quai thao về làm kỷ niệm .
Nói chung là ấn tượng của em về hội lim là ở trong nhà :21:

Chỉnh sửa cuối:

tuyenvpt

Xe tăng
Hôm qua tôi đưa ô bà già với vợ đi lễ chùa Dâu về qua đền Đô, đi đường 1 mới khi qua cầu vượt chỗ Từ sơn thấy tắc dài trên cầu, dân tình cả xuống ruộng, mặt mũi mọi người nhìn đầy sự mệt mỏi. Vào đến đền Đô thấy mọi người kháo nhau hội Lim tắc đường, khấn nhanh lên rồi chuồn ko có dân tình bên hội Lim tràn sang thì tối chưa chắc đã về được thế là mạn phép các cụ cả nhà em vào khấn 1 tý là chuồn luôn ko dám ngó nghiêng gì thêm.

datinh

Xe container
Em chỉ án tượng nhất hội Lim là phong tục làm cơm đãi khách :21:
Năm nào em cũng làm 2 xe về nhà anh bạn ở gần đồi Lim đó . làm 1 vòng đi bộ nhưng không có gì đáng xem cả .
Phần lễ khi lên chùa thắp nén nhang xong bị ngay cái khẩu hiệu " Mừng đảng mừng xuân" đập ngay vào mặt :77: mất cả hứng .
Nhà bác đấy năm nào cũng làm vài chục mâm để đón khách . 3 tầng nhà liên tục mâm ra mâm vào . Có 1 năm có 1 ông bạn em ko biết cứ tưởng quán ăn :21: Ngồi vào là gọi lấy gọi để :21: đến lúc biết và gặp bác chủ nhà đến chúc rượu thì ngượng quá nên phải làm đến 3 chén (b)
Mà sao cỗ nhà bác ấy ngon thế chứ lị . anh em cả đoàn ai cũng khen cỗ đơn giản mà trang trọng và ngon ghê.
Trong nhà bác ấy cũng có 2 em liền chị hàng tuyển :21: Mâm nào cũng phục vụ khoảng 15ph . Riêng mâm em thì các chị ngồi đến cuối bữa luôn :)) lúc về là mỗi người lại có 1 cái nón quai thao về làm kỷ niệm .
Lần đầu em được biết tục lệ này ạ ,thank pác
Chị Hai quan họ

ảnh Quân cand

Chỉnh sửa cuối:

kuongkon

Xe máy
Hội lim năm ngoái em đi, thấy liền anh, liền chị trong mặc quần bò mài thò cả ra, ngoài mặc áo quan họ:21:
Vấn đề mực và cá chỉ vàng em thấy sợ. mùng 3 tết cả nhà em đi Đền sóc sơn. chỗ nào cũng thấy mực, cá chỉ vàng, quán nào cũng đông khách, sao tết đầu năm đi hội, chùa người dân thích ăn cá mực thế nhỉ? Ban tổ chức còn nói ra loa: yêu cầu các hàng cá mực ra khỏi phạm vi chùa, thế mà có chịu ra đâu:)):)):))

datinh

Xe container
Hội lim năm ngoái em đi, thấy liền anh, liền chị trong mặc quần bò mài thò cả ra, ngoài mặc áo quan họ:21:
Vấn đề mực và cá chỉ vàng em thấy sợ. mùng 3 tết cả nhà em đi Đền sóc sơn. chỗ nào cũng thấy mực, cá chỉ vàng, quán nào cũng đông khách, sao tết đầu năm đi hội, chùa người dân thích ăn cá mực thế nhỉ? Ban tổ chức còn nói ra loa: yêu cầu các hàng cá mực ra khỏi phạm vi chùa, thế mà có chịu ra đâu:)):)):))
May mà không thò gì đó ra ...
:))

nicolasvu

Xe máy
Mấy lễ hội văn hóa thế này rất có giá trị, chỉ tiếc tổ chức không chuyên nghiệp nên bị mai một hình ảnh, tiếc quá

NguoiGia

Xe tăng
Vầng! Lễ hội bây giờ thế mà. Chủ yếu bán đồ ăn, cò quay trúng thưởng, xanh đỏ đồ Tàu... Kinh tế khó khăn, văn hóa gốc mai một dần. Hơn chục năm nay hội Lim là thế, trước em cũng đi vài lần rồi chán chả quan tâm nữa dù bạn bè gần đấy vẫn rủ. Ai đi về cũng kêu ca. Chán nhất là mấy anh chị quan họ bơi thuyền sắt tây trên ao tù, hát bằng loa đám cưới, rồi giơ nón... chả khác gì hội kèn các cụ hai năm mươi.

quangtayho

Xe container
Hôm 10 âm 2 vợ chồng em cùng mấy gia đình bạn bè về BN, có 1 gia dình người bạn ở đó. Hôm đó em mới được nghe quan họ theo lối cũ do các liền anh liền chị gốc (tuổi toàn tầm 60 - 70). Ngồi chiếu ăn kẹo lạc nhà tự làm, uống chè xanh. Thục sự hôm đó em được sống trong 1 canh quan họ theo dúng nghĩa

vitamint

Xe tăng
Em chỉ án tượng nhất hội Lim là phong tục làm cơm đãi khách :21: Em nghe nói là đó là phong tục lâu đời của vùng này . vào ngày hội là nhà nào cũng làm cơm mời khách bất kỳ không định trước . nhà giầu thì làm nhiều nhà nghèo làm ít nhưng ai cũng làm . Vui phết
Hôm vừa rồi 13 em cũng về Hội Lim đi lượn linh tinh cũng chẳng có cái gì lắm Nhưng mà nhà nào ở đây cũng làm cỗ rất to Em về nhà thằng bạn cũng ở gần đồi lim đấy uống rượu liên hoan Cỗ thì ngon Nhưng mà rượu ở đây nó cứ thế nào ý Nhạt nhạt chua chua khó uống lắm (k)(k)