[Funland] Hôm nay là ngày sinh nhật Bác Hồ muôn vàn kính yêu

Trạng thái
Thớt đang đóng

meotamthe

Xe cút kít
Trên Tàu nhanh có 2 cụ rất hay làm thơ, hôm nay em mạn phép copy bài của cụ David Tèo về, bài thơ em thấy rất hay

CHA GIÀ DÂN TỘC
Nhớ ngày ấy khi con còn rất bé
Đã được nghe cha kể chuyện về Người
Dù miền Nam cách Bác quá xa xôi
Con vẫn ước sẽ có ngày được gặp

Bác ra đi khi nước nhà bão táp
Quên thân mình vì độc lập tự do
Mấy mươi năm gây dựng một cơ đồ
Quyết đánh đuổi kẻ ngoại bang xâm lược

Cả cuộc đời Bác hy sinh vì nước
Để hôm nay tổ quốc được bình yên
Vị cha già yêu kính của mọi miền
Người lãnh tụ tài ba và gần gũi

Mừng sinh nhật một trăm ba mươi tuổi
Những dòng thơ con xin gửi tặng Người
Dân Việt Nam thương nhớ Bác không nguôi
Cuộc đời Bác là tấm gương dân tộc.

aliabu2

Xe buýt
Em vào ăn tiệc mừng :)

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cty em luôn phát động phong trào : sống ,chiến đấu,học tập theo gương Bác. Có mỗi cái việc cần kiệm ,liêm chính,chí công vô tư , nói hoài vẫn chưa thực hiện được .
Cụ tưởng học được là dễ à? Chỉ cần vào văn phòng xem lượng giấy in là biết ngay! Công ty em chỉ sau 1 cú thay đổi thì lượng giấy in nhiều gấp 3 lần! Cần kiệm học không khó đâu. Cứ siết định mức là được hết!

one day

Xe buýt
NHiều cụ fun vô duyên mà nhạt vãi. Chắc tưởng mình fun lắm

uoat_LX

Xe điện
Yêu Tổ quốc, yêu đồng bào
Học tập tốt, lao động tốt
Đoàn kết tốt, kỷ luật tốt
Giữ gìn vệ sinh thật tốt
Khiêm tốn, thật thà, dũng cảm
Bài thơ này là dặn học sinh hay cả người lớn hả cụ , kể ra giờ vẫn đúng với câu : giữ gìn vệ sinh - tránh được Covid .

Nov

Xe điện
Bài thơ này là dặn học sinh hay cả người lớn hả cụ , kể ra giờ vẫn đúng với câu : giữ gìn vệ sinh - tránh được Covid .
Em nhớ hồi học lớp 1, lớp 2 đã được tờ này treo trong nhà. Em nghĩ áp dụng cho cả người lớn, trẻ em và thời kỳ nào cũng đúng.

Gagarose

Xe điện
Ở đây có cụ nào đọc cuốn Ho Chi Minh A Life của William J. Duiker chưa?
Nếu chưa thì em recommend đọc thử nhé
Ông cụ là người theo đuổi chủ nghĩa dân tộc, và sử dụng mọi lực lượng + phương pháp có thể để đạt được mục đích của mình: tự do độc lập cho dân tộc Việt Nam

Nov

Xe điện
Cụ tưởng học được là dễ à? Chỉ cần vào văn phòng xem lượng giấy in là biết ngay! Công ty em chỉ sau 1 cú thay đổi thì lượng giấy in nhiều gấp 3 lần! Cần kiệm học không khó đâu. Cứ siết định mức là được hết!
Đúng là cần kiệm nằm trong ý thức của mỗi người. Cty em không áp định mức hay quản lý, tuy nhiên bọn em vẫn tận dụng giấy in một mặt để in những giấy tờ dùng nội bộ.

cerato7749

Xe tăng
E ngày nào cũng mong có Bác ở bên, đi đâu cũng có Bác bên cạnh :D

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là cần kiệm nằm trong ý thức của mỗi người. Cty em không áp định mức hay quản lý, tuy nhiên bọn em vẫn tận dụng giấy in một mặt để in những giấy tờ dùng nội bộ.
Bọn em cũng thế. Chỉ là bên kế toán thay đổi cách thức ghi phiếu xuất nguyên vật liệu thì lượng giấy tốn gấp 3 còn hiệu quả giảm 3 lần! (để mình nhàn còn chuyển vất vả cho bên khác).

hatinhquechoa

Xe tăng
e nhớ ngày 19/5/1990
hôm đó xe tuyến của cty xe khách Nghệ an chạy miễn phí tuyến Vinh - Kim liên, cậu thiếu niên đi cùng đám bạn lên quê Bác và đi về Vinh 2,3 lượt, cũng ngày hôm đó ngã tư Trường thi chợ Vinh lắp cái đèn xanh đỏ đầu tiên
Thông xe cầu Bến Thủy nữa cụ.

Saukhoai2019

Xe tải
Hôm nay cũng là sinh nhật mẹ mình, hehe

pain

Xe ba gác
Nay là sinh nhật Bác kính yêu, các cụ các mợ có thể nghĩ về Bác, kể câu chuyện ý nghĩa nào đó về Bác hoặc đơn giản là Chúc Mừng Sinh Nhật Bác, điều đó em rất hoan nghênh.

Các cụ các mợ nên lưu ý, không so sánh, không ẩn ý trong mỗi comment của mình trong thớt này. Bất kể những comment nào bị xóa thì các cụ các mợ cũng vui lòng tự hiểu giúp em. Còn hỏi vì sao xóa em sẽ không giải thích, thớt này em sẽ mở và theo dõi đến hết hôm nay mới đóng nhé cccm.

Trân trọng!
Em rất ủng hộ và trân trọng comment này của BDH.

Thiết nghĩ, Ông Cụ là một người vĩ đại và thực sự vĩ đại. Việc gì, cái gì có thể đùa cợt xúc xiểm nhưng khi nói về một người vĩ đại thì chúng ta nên bày tỏ thực sự những gì là nhân cách, là nền tảng giáo dục được dạy dỗ. Đừng biến mình thành tầm thường và vô văn hóa!

pain

Xe ba gác
Ở đây có cụ nào đọc cuốn Ho Chi Minh A Life của William J. Duiker chưa?
Nếu chưa thì em recommend đọc thử nhé
Ông cụ là người theo đuổi chủ nghĩa dân tộc, và sử dụng mọi lực lượng + phương pháp có thể để đạt được mục đích của mình: tự do độc lập cho dân tộc Việt Nam
Cụ recommend quá chuẩn. Cá nhân em thấy cuốn đó viết khá sâu và phân tích khúc triết về tư tưởng cũng như con người Ông Cụ. Đáng đọc!

KhuatNguyên

Xe tải
Em nhớ câu hát "... mong sao Bác sống muôn đời để kiến thiết nước nhà bằng người ", nếu Bác có thời gian hòa bình điều hành đất nước trong 15 năm, nước ta giờ sẽ khác nhiều, mong sao, mong sao mong sao!!!

rachfan

Xe container
Có lẽ nhiều cụ chưa hình dung ra. Tôi đi nhiều, quan sát nhiều và thấy hình tượng Bác Hồ thời nay vẫn rất quan trọng.

Cái quan trọng nhất là KHỐI ĐẠI ĐOÀN KẾT DÂN TỘC. Chính Bác Hồ chứ không phải Vua Hùng, là chất keo gắn các dân tộc Việt nam lai với nhau.

Mỗi quốc gia muốn tồn tại đều cần có một chất keo gắn kết. Chất keo đó có thể là dân tộc (Nhật, Hàn), có thể là tôn giáo (Indo...)
Việt nam là một quốc gia không thuần nhất về dân tộc (những hơn 50 dân tộc khác nhau) cũng không thống nhất về tôn giáo. Nếu không cẩn thận, nước Việt có thể tan ra thành nhiều mảnh nhỏ.

Ngoài Cụ Hồ ra, tôi không thấy một cái gì khác có thể gắn bó người Kinh, người Thái, Vân kiều, Tây nguyên... vào trong một khối.

thuhuong2

Xe tăng
Học trò của cu ( thời này gọi là đệ tử, hay e kíp, hay team...) thì lại có khoảng cách quá xa so với cụ, thành thử ra cho đến tận bây giờ cũng ko làm gì hơn được là ca ngợi cụ nhiều khi hơi thái quá thậm chí hời hợt, phản tác dụng

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Trên FB và mạng XH thi thoảng em vẫn thấy có người viết " Bác Hồ - vị cha già dân tộc". Em nghĩ cách viết như này không nên vì dễ gây hiểu lầm.
Vì: một dân tộc, một đất nước sinh ra một người con ưu tú của dân tộc đó, chứ làm gì có ai lại là Cha già của 1 dân tộc được, dân tộc VN 4000 năm tuổi, Bác Hồ mới có 130 tuổi thôi mà sao làm cha dân tộc được. Nói " Bác Hồ - người con ưu tú của dân tộc Việt Nam" thì chính xác hơn.
dạo này truyền thông cũng lờ cụm từ đó đi rồi. Chắc tự thấy chối quá! Việc gì nên ra việc ấy, không ai dám phủ nhận công trạng cũng như comments bậy gì về bác cả nhưng cũng đừng có quá lên, nó thực sự k hay! Cha già nhưng liệu có già hơn Quang Trung, Lý Công Uẩn?? Đời đời nhớ ơn thì sao không nhớ luôn cả Lê Lợi, Lê Thánh Tông?? Viết hoa chữ Bác, Người sao không làm tương tự cho “ông” Ngô Quyền, “ông” Đinh Tiên Hoàng? “Sống mãi trong sự nghiệp...” thì Lê Thánh Tông, Trần Nhân Tông dễ thường lại chết hẳn? Lúc cần tập hợp lực lượng, đoàn kết dân tộc có thể suy tôn hơn 1 chút để thuận lợi hơn nhưng khi trời yên biển lặng rồi thì nên trả mọi thứ về giá trị thực, đừng thậm xưng lên gây phản cảm!! :) Mod lưu ý là em không hề so sánh bác với các vị trên nhé, em so sánh cách truyền thông làm với bác so với toàn bộ số còn lại! :)

Chỉnh sửa cuối:

Mợ chân dài

Xe buýt
Trên FB và mạng XH thi thoảng em vẫn thấy có người viết " Bác Hồ - vị cha già dân tộc". Em nghĩ cách viết như này không nên vì dễ gây hiểu lầm.
Vì: một dân tộc, một đất nước sinh ra một người con ưu tú của dân tộc đó, chứ làm gì có ai lại là Cha già của 1 dân tộc được, dân tộc VN 4000 năm tuổi, Bác Hồ mới có 130 tuổi thôi mà sao làm cha dân tộc được. Nói " Bác Hồ - người con ưu tú của dân tộc Việt Nam" thì chính xác hơn.
E nghĩ ý cha già dân tộc ở đây ko phải là cha đẻ ra dân tộc ta nghĩa đen. Mà là chúng ta coi bác như cha, cụ Hồ, bác Hồ, ông Ké... chỉ là tên kính yêu dành cho bác. Khác vs người con ưu tú chung chung như Võ Nguyên Giáp, Trường Chinh, Lê Duẩn...

honda acura

Xe điện
Em xin trích lời tâm sự của Bác, để thấy rằng Bác đã vĩ đại thế nào
Bác đã đi đến nơi nhưng chưa về đến chốn… cha Bác mất ở Sa Đéc-Nam bộ, mẹ Bác mất ở Huế, anh chị ruột Bác mất ở Nghệ An. Cho nên, quê Bác kéo dài suốt dải đất Việt Nam”.

Trạng thái
Thớt đang đóng