[Funland] Hôm nay là ngày giỗ Đức Thánh Trần, mong cụ độ trì cho quốc thái dân an...

comiki

Xe ba gác
Người OF
Nguyễn Ánh hợp hơn. Xương cốt vua Quang Trung bị nhồi súng thần công nên không hiển linh.
Chuyện tâm linh cũng có tính khoa học. Ví dụ Quan Công sang VN thì hợp với dân buôn.
Việc lăng mộ Quang Trung có thật sự bị xâm phạm hay ko cũng còn nhiều bàn cãi.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thế Xiêm La là gì, nó sang giúp chắc. Nói vậy thì cả Ngọc Hồi Đống Đa cũng gần như nội chiến. Ở trên cụ ấy đề xuất Nguyễn Ánh, vậy thì đưa Quang Trung nhẽ hợp lý hơn.
Thì đúng là Xiêm sang giúp Nguyễn Ánh mà. Đó là cuộc chiến QT-NA, Xiêm chỉ là cho NA mượn quân thôi.

C.R.S

[Tịch thu bằng lái]
Nhân ngày giỗ Đức Thánh Trần
Em cầu nhà Thánh hiển linh về vật chết hết lũ lợi dụng dịch Cô vít mà trục lợi đi.
Em không cầu cho riêng em mà cho cả quốc dân nha :D

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Việc lăng mộ Quang Trung có thật sự bị xâm phạm hay ko cũng còn nhiều bàn cãi.
Có tìm ra đâu mà xâm phạm. QT cũng như THĐ rất thông minh, chết là ko xác định mộ phần để sau này khỏi sinh chuyện. Gần đây cũng có cụ gì rất thông minh, di chúc hỏa táng rải tro, nhưng đệ tử nó ko nghe vẫn bắt cụ phải "sống mãi" - khổ thân cụ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên Mông là đại đế quốc ảnh hưởng cả thế giới. Nguyên Mông mà thắng được VN thì Nhật như cá nằm trên thớt. Cũng có phần ảnh hưởng lẫn nhau mừ
Thế nên nói cả thế giới thay vì mỗi Nhật biết ơn, đằng nào cũng chém, chém thế cho đẳng cấp :-bd

comiki

Xe ba gác
Người OF

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Hehe cụ tốt bụng quá, đúng là Tứ Vô Lượng :D
E đã đến những vùng đất Nguyễn Ánh "nếm mật nằm gai", cũng dữ dội lắm cụ - con nhà phú quý mà chịu khó gian khổ lắm. Trong trận RGXM Nguyễn Ánh cũng có team của mình, có lực lượng tại chỗ, tham gia trận đánh.

Khác Lê Chiêu Thống, hay Trần Di Ái, hay Mạc Thúy. Nên e đánh giá NA và NH đều đáng nể, kỳ phùng địch thủ, ko dám coi thường ai.

Chỉnh sửa cuối:

Nam Hoa Tra

Xe máy
Tiện đây cụ nào biết cho hỏi ngoài lề chút là em muốn mua pho tượng đồng nho nhỏ của Đức thánh Trần Hưng Đạo thì mua đâu là Chuẩn ạ?
Em cảm ơn,
Cụ về Ý Yên Nam Định ấy cụ. Tượng lớn nhất nhì Việt Nam mình đều ở nơi đó làm. Tay nghề cao lắm cụ.

buicongchuc

Xì hơi lốp

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi đến những đâu thế?

E đã đến những vùng đất Nguyễn Ánh "nếm mật nằm gai", cũng dữ dội lắm cụ - con nhà phú quý mà chịu khó gian khổ lắm. Trong trận RGXM Nguyễn Ánh cũng có team của mình, có lực lượng tại chỗ, tham gia trận đánh.

Khác Lê Chiêu Thống, hay Trần Di Ái, hay Mạc Thúy. Nên e đánh giá NA và NH đều đáng nể, kỳ phùng địch thủ, ko dám coi thường ai.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giải thích giúp tại sao sau khi lên ngôi, Gia Long cấm uống rượu cả nước, kể cả toàn bộ các tỉnh miền Tây, nhg cho phép dân Đồng Tháp nhậu thoải mái?

Nhiều lắm cụ, Nguyễn Ánh bôn tẩu gần như khắp đồng bằng sông cửu long - những vùng hồi đó rất hoang vu, dân cư thưa thớt, nên Tây Sơn mò ko ra.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giải thích giúp tại sao sau khi lên ngôi, Gia Long cấm uống rượu cả nước, kể cả toàn bộ các tỉnh miền Tây, nhg cho phép dân Đồng Tháp nhậu thoải mái?
E ko biết, cụ kể đi. Rất nhiều câu chuyện về NA bị mai một dần hoặc thiếu xác tín. Ví dụ lời đồn tất cả địa danh có chữ Long của đbscl là lấy theo Gia long?

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng con số tổng sắp chạm 20 ngàn rồi cụ ạ. Cụ cực đoan quá việc này ko nói theo kiểu trần sao âm vậy được đâu, thiên tai địch hoạ thời đại nào cũng có.sống chết có số từng người, chả covid thì 1 tháng cũng vài ngàn người đột quị ra đi cụ ạ. Tuy nhiên cụ và e vẫn đang được sống, được hưởng bình yên, được sinh ra được nói tiếng việt chứ ko phải tiếng nước ngoài,ko phải tự nhiên mà có được, do bao đời truyền lại chứ,đó là ông cha phù hộ chứ là gì đâu:))
Noi gương học tập, thừa hưởng di truyền… đừng mụ mị nằm đấy đợi các cụ phù. Em thấy ấu trĩ, ngớ ngẩn vô cùng

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Có câu "Gà hay Cao Lãnh, Gái đẹp Nha Mân" đó, cụ tìm hiểu xem.

Vùng Đồng Tháp vốn là 1 vùng sình lầy cây cỏ rậm rạp dầy đặc mênh mông, để ẩn náu thì rất tốt; lại có sông Tiền thông sang Căm, đi ra biển, hay lên Gia Định (qua ngả Tiền Giang, nơi sáng sủa hơn 1 chút nhg có trận RGXM bị đánh tơi bời) đều thuận lợi. Do đó, dc chọn làm chiến khu của Ng Ánh khi chưa có mảnh đất cắm dùi.

Ý e là cụ nói đi khắp miền Tây thì hơi quá b-)

E ko biết, cụ kể đi. Rất nhiều câu chuyện về NA bị mai một dần hoặc thiếu xác tín. Ví dụ lời đồn tất cả địa danh có chữ Long của đbscl là lấy theo Gia long?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Có câu "Gà hay Cao Lãnh, Gái đẹp Nha Mân" đó, cụ tìm hiểu xem.

Vùng Đồng Tháp vốn là 1 vùng sình lầy cây cỏ rậm rạp dầy đặc mênh mông, để ẩn náu thì rất tốt; lại có sông Tiền thông sang Căm, đi ra biển, hay lên Gia Định (qua ngả Tiền Giang, nơi sáng sủa hơn 1 chút nhg có trận RGXM bị đánh tơi bời) đều thuận lợi. Do đó, dc chọn làm chiến khu của Ng Ánh khi chưa có mảnh đất cắm dùi.

Ý e là cụ nói đi khắp miền Tây thì hơi quá b-)
Hình như vệt Long An, Bến Tre, Đồng Tháp, Tiền Giang vẫn chưa phải là nơi gian khổ nhất của NA. Đó là những nơi còn có căn cứ đồn trú, còn lương còn binh.

Gian khổ nhất phải kể vệt Kiên Giang, Cà Mau, Bạc Liêu, Sóc Trăng; những lúc đúng nghĩa đen đói, khát - rừng thiêng nước độc, những địa danh như "rạch Long Ẩn" 200 năm sau vẫn hoang vu.

Chỉnh sửa cuối:

Ngocanhqn

Xe buýt
Noi gương học tập, thừa hưởng di truyền… đừng mụ mị nằm đấy đợi các cụ phù. Em thấy ấu trĩ, ngớ ngẩn vô cùng
có gì mụ mị đâu cụ? phải có lịch sử mới có hiện tại, có quá khứ mới có tương lai, dòng chảy lịch sử cứ âm thầm chảy, đất nước này, dân tộc này có nhiều biến thiên, thăng trầm.., nhưng dòng chảy chính vẫn được duy trì, ko phải do mụ mị đâu, tín ngưỡng cũng là một trong những cách ông cha tạo dựng nên để truyền lại những giá trị tinh hoa của dân tộc, nó cứ lặng lẽ ngấm dần trong dòng máu việt, để giữ lại căn cốt của người việt. Noi gương được là do giáo dục tốt, thừa hưởng được là do khí phách cha ông truyền lại, đó là nghĩa đen của việc "các cụ phù hộ" đấy ạ, không hề mê tín tâm linh chút nào đâu mà mụ mị