[Funland] Hôm nay em chứng kiến 1 pha lừa ghê quá các cụ ạ, các cụ dùng táo chú ý

No Fear

Xe điện
Đó là lừa gà thôi chủ thớt ạ. Account itunes phải tự mình tạo để còn back up danh bạ dữ liệu ... Find my iphone

xonline

Xe buýt
Hichic, hôm nay em vừa chứng kiến 1 chuyện hoảng quá ạ
Giờ nhiều cướp quá ạ >"<
Chẳng là hôm nay em đi cài máy tính, ngồi buôn dưa lê với anh bán hàng, đang ngồi hội thảo clash of clan thì các anh ấy bảo có một số shop bây giờ nó bán điện thoại cho khách (iphone và ipad) sau đó đăng nhập tài khoản app store của nhân viên vào, rồi lợi dụng lúc khách sơ suất, để nguyên tài khoản ở đấy ( dù có thể xoá ngay trước mặt khách), sau đó một thời gian(thường là lúc gần hết bảo hành) sẽ khoá máy lại.
Khách lập tức sẽ mang đến cửa hàng hỏi tại sao khoá, shop sẽ trả lời là: do phần cứng, phải thay nọ thay kia mất tầm 4-5 tr rồi sau đó tư vấn khách bán lại giá 7-8 tr
Nhân viên mua được máy như thế sẽ được thưởng nóng 1tr 
Ngồi được 10 phút thì có 1 anh mang Ipad Air vào hỏi và kể đúng chuyện như thế, anh này bảo cái này anh ấy chịu vì ko làm gì được, để gọi hỏi quản lý bên kia xem thương lượng được ko rồi làm giá thôi chứ bất lực rồi, em tròn xoe mắt luôn
nên các cụ/mợ mua iphone hay ipad tốt nhất nên cắm vào itune xem đăng nhập được tài khoản không rồi restore 2-3 lần tránh tiền mất tật mang ( cả máy mới lẫn cũ) anh ấy nêu tên 1 shop, 1 siêu thị(e xin ko nêu tên ở đây)
Bọn này nó đúng là cướp ạ >"<
Cụ có lý do chính đáng gì không mà có dòng đỏ kia ah. Cụ k nêu ra em lại nghĩ cụ tiếp tay cho hành vi đó.

i.m.u.s.m

Xe tăng
Thật ra thì cái sai chính là do chúng ta ko hiểu rõ bản chất của việc dùng chung tài khoản nó như thế nào. hậu quả ra sao nên cứ vô tư dùng tài khoản của người ta. Rất nhiều người mất sạch cả danh bạ ĐT rồi vì cái việc dùng chung tk icloud. Cháu nói thật chứ bạn cháu 10 người dùng iPhone thì chỉ khoảng 3 người có tài khoản Apple ID. Còn đâu đều dùng ké hết.
Nhân viên họ làm ở cửa hàng có thể vài tháng họ bị đuổi việc hoặc bức xúc với cửa hàng họ nghỉ. Đồng nghĩa họ đổi pass thì lúc đó cửa hàng cũng chả thể làm gì đc. Vì thằng nhân viên nó nghỉ bố nó rồi :D.
Cụ nhắc em mới nhớ hôm nay cũng có 1 anh lao vào bảo: em ơi, em tải cho anh ít nhạc :))tắt luôn cho anh cái chỗ nó đòi pass :))
Mọi người lười thế thì khó đỡ quá ạ /:) nhưng em công nhận bọn nhân viên nó giỏi thật, bắt kịp xu thế thời đại quá ạ :D em thật chứ, hôm nay em nghe và chứng kiến em mới để ý chứ ko em cũng ko biết về vụ khoá máy này :(

Lush

Xe buýt
Các Cụ/ Mợ nào dùng Apple mà lại ko có cái ID riêng cho mình thì tốt nhất là đừng xài apple nữa :))

K2DnC

Xe tăng
Đó là lừa gà thôi chủ thớt ạ. Account itunes phải tự mình tạo để còn back up danh bạ dữ liệu ... Find my iphone
Được như cụ thì tốt quá. Nhưng có 1 sự thật hơi buồn là vào quán bán iPhone / ipad thì cứ tầm 10 người mua thì chỉ 2 ~ 3 người hiểu đc việc trên của cụ nói :D. Cháu thấy đa phần là thế :D.
Để việc dùng chung tk Apple ID cũng 1 phần việc đăng ký đc TK đó cũng loằng ngoằng, phải có thẻ tín dụng, ai ko biết thì ko thể đk được. Nên những người ko có hiểu về công nghệ thì đa phần đều ko thể tự tạo cho mình 1 TK giống như tạo Gmail được. Nên việc dùng chung, dùng ké là chuyện hết sức bình thường :D. Hiện cháu có 1 cái tk đang có hơn chục thiết bị đang dùng ké :D. Chưa kể hơn chục cái do cháu tạo hộ mà họ cũng chẳng đổi pass. Giờ mình vẫn có thể biết họ đang ở nhà nghỉ nào :D.

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Cái này chỉ có thể bị dính với những người xài ip, ipad 1 cách thụ động, có nghĩa là: việc cài cắm máy móc đều phó mặc cho sevice...
Hoặc dính chấu khi giao dịch mua bán ngoài đường
Hoặc cầm đồ bị zí[thằng e e sơ xuất bị dính phát này rồi]
Còn cỡ cửa hàng mà lừa kiểu này e nghĩ ko ổn, ko dám làm. Nếu làm thì 1 là nhân viên lén lút qua mặt chủ làm khi thấy khách gà, hoặc như thým K2DnC nói ở trên: nhân viên nó đã nghỉ việc, cay mũi chủ đổi mị.a pass ID :))

Chỉnh sửa cuối:

duchung_bmw

Xe tăng
Xin lỗi các cụ,e phải chửi bọn này 1 câu,bọn đểu.cảm ơn cụ đã cho mọi người biết mánh khoé làm ăn của bọn đểu này

K2DnC

Xe tăng
Cái này chỉ có thể bị dính với những người xài ip, ipad 1 cách thụ động, có nghĩa là: việc cài cắm máy móc đều phó mặc cho sevice...
Hoặc dính chấu khi giao dịch mua bán ngoài đường
Hoặc cầm đồ bị zí[thằng e e sơ xuất bị dính phát này rồi]
Còn cỡ cửa hàng mà lừa kiểu này e nghĩ ko ổn, ko dám làm. Nếu làm thì 1 là nhân viên lén lút qua mặt chủ làm khi thấy khách gà, hoặc như thým K2DnC nói ở trên: nhân viên nó đã nghỉ việc, cay mũi chủ đổi mị.a pass ID :))
Thým nói chuẩn. Nhưng thým phải hiểu 1 điều là từ iOS 6 trở xuống thì đều VÔ HẠI khi dùng chung TK. Việc đó đồng nghĩa là Cửa hàng toàn phó mặc cho nhân viên cài đặt bằng tk cá nhân của nhân viên. Và từ đó đến khi có iOS7 cũng mới thôi nên cái mớ thiết bị kia cũng là kha khá :D.

tranphong79

Xe điện
Tại sao cụ chủ không công bố thông tin cửa hàng lừa đảo để ae biết nhỉ? OF đã cụ mợ nào dính trường hợp này chưa?

tudi2007

Xe tải
May nhà cháu đổi sang dùng android hết rồi . Đúng là lắm trò thật đấy .

Mà ngu công nghệ như nhà cháu thì chẳng biết android có thoát k nữa ?

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Thým nói chuẩn. Nhưng thým phải hiểu 1 điều là từ iOS 6 trở xuống thì đều VÔ HẠI khi dùng chung TK. Việc đó đồng nghĩa là Cửa hàng toàn phó mặc cho nhân viên cài đặt bằng tk cá nhân của nhân viên. Và từ đó đến khi có iOS7 cũng mới thôi nên cái mớ thiết bị kia cũng là kha khá :D.
À ừ lên iOS7 nó mới thế chứ từ iOS6 trở xuống thì nói làm gì!
Chả biết các cửa hàng thế nào chứ các cửa hàng a biết thì đều có đầu tư accout có tiền cả[để mua app, game khủng bản quyền]. Còn đương nhiên accout đó giao cho nhân viên sử dụng thì phải đưa pass cho nó rồi, khi nó đi nó đổi pass thì cũng đỡ được vào mắt à =))

Túm lại là muốn làm chủ và kiểm soát được toàn bộ cái smartphone của mình thì nên đầu tư 1 chút ít thời gian đọc và tìm hiểu những thứ cơ bản và cần thiết về thiết bị đó. Điều đó ko bao giờ thừa! :)

hung303

Xe điện
Tại sao cụ chủ không công bố thông tin cửa hàng lừa đảo để ae biết nhỉ? OF đã cụ mợ nào dính trường hợp này chưa?
Cũng khó cho cụ chủ thớt, vì chỉ nghe nói chứ có bằng chứng đâu mà nêu đích danh tên lên dây đc,
Ko khéo lại bị khóa nick vì nói ko có bằng chứng!!

K2DnC

Xe tăng
À ừ lên iOS7 nó mới thế chứ từ iOS6 trở xuống thì nói làm gì!
Chả biết các cửa hàng thế nào chứ các cửa hàng a biết thì đều có đầu tư accout có tiền cả[để mua app, game khủng bản quyền]. Còn đương nhiên accout đó giao cho nhân viên sử dụng thì phải đưa pass cho nó rồi, khi nó đi nó đổi pass thì cũng đỡ được vào mắt à =))

Túm lại là muốn làm chủ và kiểm soát được toàn bộ cái smartphone của mình thì nên đầu tư 1 chút ít thời gian đọc và tìm hiểu những thứ cơ bản và cần thiết về thiết bị đó. Điều đó ko bao giờ thừa! :)
Nhớ cái hồi mới ra iOS7 Beta anh em mình cafe cũng đã vạch ra cái tình huống mếu máo này rồi, Giờ nó thành *** đại trà =)).

slaz8

Xe ba gác
Các Cụ/ Mợ nào dùng Apple mà lại ko có cái ID riêng cho mình thì tốt nhất là đừng xài apple nữa :))
Em thấy có rất nhiều mà. Vấn đề họ thích xài ĐT nào là quyền của họ, chẳng qua tại VN mềnh làm ăn chộp giựt bát nháo nhiều quá mà thôi

i.m.u.s.m

Xe tăng
Nhớ cái hồi mới ra iOS7 Beta anh em mình cafe cũng đã vạch ra cái tình huống mếu máo này rồi, Giờ nó thành *** đại trà =)).
cụ cho em hỏi ngu 1 phát thôi ạ, Macbook thì định vị ở chỗ nào ạ :(

Matizcoi

Xe cút kít
Vãi luôn, các kiểu kiếm siền ...

Omshanti

Xe hơi
cụ nào rành cho em hỏi: bây giờ em reset IP thì có bị mất kho ảnh và kho sách em đã lưu không ạ , em cảm ơn trước nha

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Hồi beta nó còn cho về iOS6 là lại ngon. Hết beta là méo luôn lên khỏi về, lock khỏi mở nếu ko có pass =))

@@Giờ thấy có mấy chỗ rao dịch vụ gỡ lock pass ID, nhưng giá rổ cũng khá chát chúa ;))