[Funland] Hôm nay các cụ Hà nội có đổ xô đi mua gom mỳ tôm ko?

Nguyenhongson26

Xe tăng
Tâm lý sợ phong tỏa. Mấy ngày trước 7/3, anh Chung đã "hồi hộp" nói về việc có đặt ra tình huống "phong tỏa cả một quận" rồi.

Hóa ra có lí do của nó. Em 17 đã giải tỏa sự "hồi hộp" đó.
Phong tỏa thì thành phố có để dân đói đâu,đầy đồ ăn.

PnO

Xe tải
Thói quen tích trữ giúp chúng ta đỡ hoảng loạn trong mùa dịch. Các nước phương tây không có thói quen này nên theo dự đoán nếu cách ly hoàn toàn sẽ có không ít hơn 50% khủng hoảng về tài chính sau 2 tháng vì các khoản vay nợ.

vnposh

Xe điện
Phong tỏa thì thành phố có để dân đói đâu,đầy đồ ăn.
Ngoài sự tin tưởng vào Nhà nước, phối hợp, chấp hành các biện pháp chống dịch,... người dân cũng phải tự giác, chủ động "tự cứu trước khi chờ trời cứu" để giảm gánh nặng của lực lượng nòng cốt chống dịch.

Nam Minh

Xe buýt
E cũng mua 20kg gạo để dành. Nói chung để phòng lỡ có phong tỏa thì mình cũng tự chủ đc. Chứ sao chờ vào nhà nước ngay đc, mọi người lúc đó có nhiều công việc phải giải quyết chớ đâu có rảnh.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cả làng mua mì tôm thì em mua lương khô ăn còn tốt hơn. Chỉ mỗi tội...khô mồm thôi (sẽ uống nước bù vào).

bau67

Xe container
Thói quen tích trữ giúp chúng ta đỡ hoảng loạn trong mùa dịch. Các nước phương tây không có thói quen này nên theo dự đoán nếu cách ly hoàn toàn sẽ có không ít hơn 50% khủng hoảng về tài chính sau 2 tháng vì các khoản vay nợ.
Các nước phương Tây do hoàn cảnh sống họ mới tích trữ nhiều, dùng cả tuần Cụ ạ !
Con nhà Cháu nó đi làm từ thú 2 đến thứ 6. Nên được ngày nghỉ là đi Costco mua đầy cái khoang sau xe, nhà 2 cái tủ 2 cánh Whirlpool lúc nào cũng đầy đồ. Mình tích đồ ăn chưa ăn thua gì !

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

fightstinger

Xe tăng
thớt nu thật hay giả vờ nu. Đã có mấy khu bị cách ly rồi, chả biết khu nào sẽ bị cách ly. Nhỡ dính vào cách ly cũng tự chủ động được trong mấy ngày.

PnO

Xe tải
Các nước phương Tây do hoàn cảnh sống họ mới tích trữ nhiều, dùng cả tuần Cụ ạ !
Con nhà Cháu nó đi làm từ thú 2 đến thứ 6. Nên được ngày nghỉ là đi Costco mua đầy cái khoang sau xe, nhà 2 cái tủ 2 cánh Whirlpool lúc nào cũng đầy đồ. Mình tích đồ ăn chưa ăn thua gì !
Vâng, em nói về vấn đề vay nợ chứ không phải thực phẩm.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Aline

Xe tải
Tây thông thường đi siêu thị mua đồ cho cả tuần, nên giờ mua tăng lên thành 2-3 tuần cũng là biên độ dự phòng hợp lý chấp nhận được. Các cụ cứ bảo nhà nước chậm trễ chứ cụ nào quen các gia đình đang cách ly trong khu Trúc Bạch, thịt cá rau giấy vệ sinh đều được cung ứng đầy đủ cho các hộ không thiếu cái gì.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ngoài sự tin tưởng vào Nhà nước, phối hợp, chấp hành các biện pháp chống dịch,... người dân cũng phải tự giác, chủ động "tự cứu trước khi chờ trời cứu" để giảm gánh nặng của lực lượng nòng cốt chống dịch.
tự giác tự cứu nhưng trong trạng thái tỉnh táo chứ ko phải kiểu loạn xạ đi mua đồ trong đêm như vậy ạ . Nhà em cũng nghe tin nhưng có đi mua mì đâu , việc gì phải khổ thế ? hôm sau lại đầy ngoài tạp hóa thôi mà .
Em cứ bình tĩnh nghe ngóng theo dõi tình hình thôi , chẳng phải vội vàng làm gì

vnposh

Xe điện
Tây thông thường đi siêu thị mua đồ cho cả tuần, nên giờ mua tăng lên thành 2-3 tuần cũng là biên độ dự phòng hợp lý chấp nhận được. Các cụ cứ bảo nhà nước chậm trễ chứ cụ nào quen các gia đình đang cách ly trong khu Trúc Bạch, thịt cá rau giấy vệ sinh đều được cung ứng đầy đủ cho các hộ không thiếu cái gì.
Tình huống đã được chuẩn bị, nhưng ở quy mô nhỏ thì không đáng ngại và xử lý được cụ ạ.

tự giác tự cứu nhưng trong trạng thái tỉnh táo chứ ko phải kiểu loạn xạ đi mua đồ trong đêm như vậy ạ . Nhà em cũng nghe tin nhưng có đi mua mì đâu , việc gì phải khổ thế ? hôm sau lại đầy ngoài tạp hóa thôi mà .
Em cứ bình tĩnh nghe ngóng theo dõi tình hình thôi , chẳng phải vội vàng làm gì
Ở trên, nhà cháu đã nói rồi, "tự giác tự cứu" không phải "nước đến chân mới nhảy" như việc đổ xô đi mua hàng.

TPS

Xe điện
Nếu đã tích trước thì hôm đó không phải chen chân ở siêu thị, không lo lây cụ ạ.

Không hiểu mấy anh chị f0 f1 f2 hôm đấy có chen chân ở siêu thị không nhỉ??Vũ Hán cũng toang vì nguyên nhân đó.Vậy ai là người hiểu biết thấp??

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Nhà em 3 thế hệ đây , ko hề mua thùng mì nào nhé . Thịt cá với gạo cũng ko hề nhét tủ lạnh làm gì
Nhà cụ thế nào tùy, tôi không bình phẩm.
Tôi thì từ đợt Sơn Lôi cứ tích trữ nhiều gấp đôi bình thường, bản thân mình an tâm mà bố mẹ cũng bớt lo lắng !

Cuong_rublei

Xe tải
Không hiểu mấy anh chị f0 f1 f2 hôm đấy có chen chân ở siêu thị không nhỉ??Vũ Hán cũng toang vì nguyên nhân đó.Vậy ai là người hiểu biết thấp??
Dịch chưa bùng phát nên xác suất lây nhiễm sẽ thấp nếu người dân có ý thức. Còn đợi dịch bùng lên trong tâm lý hoảng loạn thì gần như sẽ rất khó kiểm soát. Mọi người sẽ thi nhau vơ vét trong khi các cơ sở sản xuất bị đóng cửa sẽ dẫn đến hậu quả lớn. Hôm nay HCM vừa cách ly chung cư Hòa Bình với 1054 hộ dân. Việc cung ứng vẫn được Nhà nước đảm bảo. Nhưng bác thử tưởng tượng tầm 100 chung cư như thế bị cách ly sẽ thế nào. Bác thử tưởng tượng nếu những nhà máy sản xuất gạo, mỳ mắm muối có nhiều người nhiễm bệnh mà đồng loạt đóng cửa thì sẽ gây áp lực lớn lên nguồn cung như thế nào.
Vì vậy em nghĩ giai đoạn này mỗi nhà nên dự trữ đồ từ thực phẩm thiết yếu (gạo, mắm, muối, dầu) + thuốc men cơ bản (hạ sốt, kháng sinh + tiêu chảy + cảm cúm). Để các cơ sở sản xuất đẩy mạnh sản xuất cung ứng đầy đủ trước dịch nếu nó bùng phát,không để xẩy ra tình trạng dẫm đạp lên nhau mà không mua được hàng. Lại tăng nguy cơ lây nhiễm nếu bùng dịch.
Trên đây chỉ là một số ý kiến thiển cận của em.

manhanoi

Xe tăng
VTV vừa chiếu bên Mỹ cũng đang xếp hàng mua thực phẩm kìa.

dealer-ck

Xe tăng
DM, hèn cho lành, quân tử tàu ah. Em là cứ đồ khô tồn kho dùng 1 tháng, đồ của bọn trẻ con cũng thế. Lúc thảnh thơi chợ vắng ko lo thì hơi ngâu. Tích trữ vừa đủ giảm tải cho NN phải lo cho mình, cũng kích thích sản xuất nữa.

Chỉnh sửa cuối:

hai.tranhr

Xe container
Iem vừa khuân chục gói mì đây. Pha ăn dần, sáng ứ dám ra ngoài ăn.