[Hỏi] XXX bắt xe máy sai làn ở đường 5 - HN(qua ngã tư may 10)

_con_nha_ngheo_

Xe đạp
Chào các cụ,

Hàng ngày e đi làm qua đây, thấy XXX toàn bắt những người đi xe máy vì lỗi sai làn/sai phần đường ở đoạn này (Đa phần người đi xe máy thường k hiểu luật + để ý biển/vạch báo ...). Cũng có đọc mấy bài của các cụ về việc bị bắt lỗi sai làn đối với OTO, k thấy cụ nào đề cập tới xe máy, nên e mạn phép lập topic này để hỏi các cụ xem đi ntn cho đúng.
Em hay đi từ đoạn Khu Đặng Xá vào Nội đô, mà theo e biết thì trên những đoạn đường này k có biển báo cấm mà chỉ có biển chỉ dẫn làn đường (k biết e nói vậy đúng k nhỉ?)
Toàn biển này

Bài toán như sau:

Giả sử e tham gia giao thông đi từ hướng HP -> HN, tới ngã tư đoạn may 10 e di chuyển theo 2 trường hợp:

TH1 A: Khi vào ngã tư e chuyển luôn đi vào làn giữa (có xi nhan)
TH1 B: Khi vào ngã tư e chuyển luôn đi vào làn giữa (không xi nhan)
TH2 A: Đi qua ngã tư 1 đoạn thì e xi nhan chuyển vào làn xe tải
TH2 B: Đi qua ngã tư 1 đoạn thì e chuyển vào làn xe tải, e k xi nhan

Vậy theo các cụ, với những trường hợp nào thì e có lỗi và xxx bị phạt, trường hợp nào thì e k có lỗi?

E copy cái hình của 1 bác trên này và chỉnh sửa chút để minh hoạ.

kientaixe

Đi bộ
Có biển phân làn như vậy rồi thì cụ cứ theo biển mà đi thôi, trường hợp cần vượt thì cụ có thể chạy sang làn xe tải và bật xi nhan là được.

meomun346

Xe container
Cụ phải chuyển làn trong ngã 4 cụ ơi, ra khỏi nơi giao nhau cụ 2b thì đi theo biển. Vừa có vụ chỗ may 10, 1 cụ đi xe con vào làn xe tải, xxx bắt láo, cụ ấy thắng đấy ạ.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ phải chuyển làn trong ngã 4 cụ ơi, ra khỏi nơi giao nhau cụ 2b thì đi theo biển. Vừa có vụ chỗ may 10, 1 cụ đi xe con vào làn xe tải, xxx bắt láo, cụ ấy thắng đấy ạ.
Nghe cụ này tả: Xe con đi vào làn xe tải mà xxx vịn là bắt láo, mọi người nghe theo thì có mà "bao nhiêu tiền cho đủ"!? :)

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Trong ngã tư thì làm gì còn làn nữa mà chuyển ;))

Bopbi_hsgs

Xe container
Chào các cụ,

Hàng ngày e đi làm qua đây, thấy XXX toàn bắt những người đi xe máy vì lỗi sai làn/sai phần đường ở đoạn này (Đa phần người đi xe máy thường k hiểu luật + để ý biển/vạch báo ...). Cũng có đọc mấy bài của các cụ về việc bị bắt lỗi sai làn đối với OTO, k thấy cụ nào đề cập tới xe máy, nên e mạn phép lập topic này để hỏi các cụ xem đi ntn cho đúng.
Em hay đi từ đoạn Khu Đặng Xá vào Nội đô, mà theo e biết thì trên những đoạn đường này k có biển báo cấm mà chỉ có biển chỉ dẫn làn đường (k biết e nói vậy đúng k nhỉ?)
Toàn biển này

Bài toán như sau:

Giả sử e tham gia giao thông đi từ hướng HP -> HN, tới ngã tư đoạn may 10 e di chuyển theo 2 trường hợp:

TH1 A: Khi vào ngã tư e chuyển luôn đi vào làn giữa (có xi nhan)
TH1 B: Khi vào ngã tư e chuyển luôn đi vào làn giữa (không xi nhan)
TH2 A: Đi qua ngã tư 1 đoạn thì e xi nhan chuyển vào làn xe tải
TH2 B: Đi qua ngã tư 1 đoạn thì e chuyển vào làn xe tải, e k xi nhan

Vậy theo các cụ, với những trường hợp nào thì e có lỗi và xxx bị phạt, trường hợp nào thì e k có lỗi?

E copy cái hình của 1 bác trên này và chỉnh sửa chút để minh hoạ.
Xe ôtô hay xe máy, nếu đã có biển phân làn thì cứ đúng làn đg mà đi; đi từ May 10 đến ngã tư Thạch Bàn thì xe máy phải đi làn đg trong cùng, chỉ khi đến gần giao cắt thì cụ mới đc chuyển làn theo hành trình mình định đi mà thôi; tức là đi hoặc dừng xe chờ đèn đỏ tại làn đg có mũi tên đc kẻ dưới đg theo hướng đi của mình.

Tại nút giao Thạch Bàn thì bên GTVT kẻ làn trong cùng mũi tên vừa đi thẳng vừa rẽ phải, làn giữa là mũi tên đi thẳng, làn ngoài cùng là mũi tên vừa đi thẳng vừa rẽ trái, nếu cụ đi thẳng thì dừng xe ở làn nào cũng đc, nhưng nên dừng ở làn thuận tiện cho hướng đi sau giao cắt.

vuitinhhn

Xe tăng
nếu cháu đi oto từ HP lên, muốn rẽ phải thì cháu phải chuyển vào làn xe máy => lỗi đi sai làn?

Bopbi_hsgs

Xe container
nếu cháu đi oto từ HP lên, muốn rẽ phải thì cháu phải chuyển vào làn xe máy => lỗi đi sai làn?
Oto muốn rẽ phải, đến gần giao cắt, khi thấy vạch kẻ 9.3 (hình mũi tên đc kẻ dưới mặt đg) cụ chuyển làn theo hướng hành trình của mình là chuyển sang làn đg trong cùng bên phải thì xxx ko thể phạt đc cụ lỗi đi sai làn; nhưng nhớ là chuyển làn sau khi có biển R.411 hoặc sau vạch 9.3 :)

Tiệp Hâm

Xe đạp
Haiz.. hôm trước em cũng vội đi giao hàng mà lấn sang làn ngược chiều để rẽ trái, rẽ sang đã thấy các anh gậy gộc lăm le... Đúng là vội tí đi ngay vài trăm...

dragong

Xe hơi
theo ngu kiến của em cụ cứ đi theo đúng biển chỉ dẫn thôi ạ .

mamtom7981

Xe buýt
các cụ thông não cho em phát, biển này là biển số bao nhiêu trong QCVN41/2016 nhỉ? và nếu đến ngã tư thì các biển hết hiệu lực đi thwo hướng mũi tên chứ?

202

Xe container
các cụ thông não cho em phát, biển này là biển số bao nhiêu trong QCVN41/2016 nhỉ? và nếu đến ngã tư thì các biển hết hiệu lực đi thwo hướng mũi tên chứ?
Chưa tìm thấy ah. Chỉ là biển chỉ dẫn thôi mà.
Đến giao cắt đi theo hướng chỉ dẫn. Bắt sai làn ở chỗ giao cắt là láo. Nếu muốn rẽ phải cụ phải đi làn ngoài cùng thường gọi là làn xe máy. Nếu vậy có bị sai làn không.

mamtom7981

Xe buýt
Chưa tìm thấy ah. Chỉ là biển chỉ dẫn thôi mà.
Đến giao cắt đi theo hướng chỉ dẫn. Bắt sai làn ở chỗ giao cắt là láo. Nếu muốn rẽ phải cụ phải đi làn ngoài cùng thường gọi là làn xe máy. Nếu vậy có bị sai làn không.
Cám ơn cụ
vậy nó bắt láo toét đúng ko cụ, biển đó chỉ hướng dẫn thôi, đâu có bắt phải theo. như vậy cụ nào đó có câu thần chú: "Cho anh biên bản ghi đúng lỗi" là chuẩn cụ nhỉ

Bopbi_hsgs

Xe container
Cám ơn cụ
vậy nó bắt láo toét đúng ko cụ, biển đó chỉ hướng dẫn thôi, đâu có bắt phải theo. như vậy cụ nào đó có câu thần chú: "Cho anh biên bản ghi đúng lỗi" là chuẩn cụ nhỉ
Từ thời QC cũ, QC 41/2012 thì biển đấy xxx vẫn có cơ sở để xử lý vi phạm lỗi đi sai làn; QC 41/2016 biển R.415 trong nhóm biển hiệu lệnh, vậy mà các cụ vẫn bảo là biển chỉ dẫn nên ko phải tuân theo?

mamtom7981

Xe buýt
Từ thời QC cũ, QC 41/2012 thì biển đấy xxx vẫn có cơ sở để xử lý vi phạm lỗi đi sai làn; QC 41/2016 biển R.415 trong nhóm biển hiệu lệnh, vậy mà các cụ vẫn bảo là biển chỉ dẫn nên ko phải tuân theo?
Cụ ơi, biển R415 không có cái mũi tên cụ ạ

hgb

Xe container
ĐI dg 5 gắp biển này ức chế với mấy dứa đi chậm: vượt thì nó ko cho, chuyển làn để vượt thì ko dc :(

Bopbi_hsgs

Xe container
ĐI dg 5 gắp biển này ức chế với mấy dứa đi chậm: vượt thì nó ko cho, chuyển làn để vượt thì ko dc :(
Đối với những đg có biển báo phân làn, xe trước nhường đg thì xe sau mới vượt đúng luật đc; nóng vội chuyển làn để vượt, dễ bị xxx vịn lắm.