Hỏi về xây nhà s=31m cccm tư vấn jup em với

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
em xin phép góp ý với cụ chủ phương án này. em có bà chị đã xây nhà thế này. thấy hay nên em vẽ lại cho cụ chủ tham khảo. nếu thêm phòng ngủ cho ông bà thì thêm 1 tầng giống tầng 2 - phòng ngủ bố mẹ là đẹp :D
à mà em đang tạm tính nhà cụ chủ đua ra được 1m

Cụ chủ kêu đất ko đua ra đc tí nào nữa mà. Cầu thang nhà nhỏ 15 bậc thôi, trần nhà cụ cứ để 3m đổ lại (mỗi bậc 200) là ok. Cụ bỏ giếng trời sau đi xoay lại theo hướng này xem sao? Chắc vẫn bố trí đc 2 ngủ lệch nhỏ như ý cụ. Nhưng nếu là em, em xây thêm 1 tầng nữa, chi phí cũng gần tương đương mà công năng ngon đẹp hẳn. Trường hợp cần chia không gian tầng trên cùng thành 2 phòng thì làm vách thạch cao thành cái hành lang nhỏ, chiều rộng trong phòng thông thủy vẫn còn khoảng 2,9m, mỗi phòng vẫn còn khoảng 8-9m2. (nhưng cái vệ sinh vs ánh sáng phòng trong e chưa nghĩ ra).

Chỉnh sửa cuối:
Website
archivina.com
Cụ chủ kêu đất ko đua ra đc tí nào nữa mà. Cầu thang nhà nhỏ 15 bậc thôi, trần nhà cụ cứ để 3m đổ lại (mỗi bậc 200) là ok. Cụ bỏ giếng trời sau đi xoay lại theo hướng này xem sao? Chắc vẫn bố trí đc 2 ngủ lệch nhỏ như ý cụ. Nhưng nếu là em, em xây thêm 1 tầng nữa, chi phí cũng gần tương đương mà công năng ngon đẹp hẳn. Trường hợp cần chia không gian tầng trên cùng thành 2 phòng thì làm vách thạch cao thành cái hành lang nhỏ, chiều rộng trong phòng thông thủy vẫn còn khoảng 2,9m, mỗi phòng vẫn còn khoảng 8-9m2. (nhưng cái vệ sinh vs ánh sáng phòng trong e chưa nghĩ ra).
Cụ chủ chạy xe đi đâu rồi nhỉ? vì nhu cầu của cụ chụ chưa rõ ràng lắm nên anh mình góp ý cũng khó :(

xdvn2017

Xe đạp
hầu hết các cụ thiết kế vẽ vời linh tinh thì ổn nhưng đưa vào sử dụng sẽ bất hợp lý.
e đã gặp trường hợp nhà đất nhỏ tương tự và đã lên p án sử dụng tối đa ko thừa một cm2 nào cả.
nhà diện tích nhỏ thì phải hạn chế tối đa các khu vực chết, ko có giá trị sử dụng. mấy p.án các cụ thiết kế trên nhìn qua cũng thấy vô số mảng miếng chết lãng phí ít nhất 2-3m2. như trong khu vực khoanh đỏ dưới đây:

nói chung muốn đẹp và hợp lý thì gia chủ cần tự đưa đề bài hết các nhu cầu cá nhân, nói chung chung khó mà lên bản chuẩn đc.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
hầu hết các cụ thiết kế vẽ vời linh tinh thì ổn nhưng đưa vào sử dụng sẽ bất hợp lý.
e đã gặp trường hợp nhà đất nhỏ tương tự và đã lên p án sử dụng tối đa ko thừa một cm2 nào cả.
nhà diện tích nhỏ thì phải hạn chế tối đa các khu vực chết, ko có giá trị sử dụng. mấy p.án các cụ thiết kế trên nhìn qua cũng thấy vô số mảng miếng chết lãng phí ít nhất 2-3m2. như trong khu vực khoanh đỏ dưới đây:

nói chung muốn đẹp và hợp lý thì gia chủ cần tự đưa đề bài hết các nhu cầu cá nhân, nói chung chung khó mà lên bản chuẩn đc.
:D Cụ nói chuẩn nhưng đó là quan điểm tùy người, thiết kế đấy em lấy trên mạng cho cụ chủ dễ hình dung bước đầu thôi. Em hiểu là cụ muốn dịch cái cửa ra cho tăng diện tích phòng? Nhưng nếu là em em vẫn làm như thiết kế cũ vì có tăng diện tích phòng trong cũng chả để làm gì vì tự nhiên phòng lại có cái hành lang dài => Ko nên tham diện tích khi công năng đã đủ hoặc khi thêm diện tích mà chả giải quyết đc vấn đề gì. Trong khi bên ngoài 2 cửa phòng đấu vuông góc sát nhau tạo cảm giác ko hay ho cho lắm nên để cái ô đệm đấy bên ngoài tốt hơn tạo cảm giác riêng tư hơn. Nếu cụ để ý kỹ, ở phương án đó kts đã vẽ đc cái cầu thang thế kia, nội thất ngủ nhỏ bố trí gọn và sát từng cm thế kia, thì về trình độ thì hẳn là kts này ko kém đến mức ko nhìn ra cái ô đỏ đỏ của cụ.
Ngoài phương án kiến trúc/nội thất hợp lý về công năng, không thừa ko thiếu 1cm nào, còn phải kết hợp với phương án mỹ thuật và phong thủy nữa cụ ạ. Cái mỹ thuật mới là cái khó chứ để đủ công năng đa số các anh em cadman đều tự tin xử lý được cả rồi chưa cần đến kts.

xdvn2017

Xe đạp
Cái mỹ thuật mới là cái khó chứ để đủ công năng đa số các anh em cadman đều tự tin xử lý được cả rồi chưa cần đến kts.
cụ nói cũng chí lý, riêng về cái mỹ thuật, cụ có tin ko 10 cái nhà do các kts múa, phải đến 7,8 cái trông tởm ko ngửi đc.
vn hiện nay nhiều đô thị nhêch nhác đương nhiên do thẩm mỹ người dân kém, nhưng góp phần ko nhỏ cũng là mấy ông vẽ vời linh tinh đấy.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
cụ nói cũng chí lý, riêng về cái mỹ thuật, cụ có tin ko 10 cái nhà do các kts múa, phải đến 7,8 cái trông tởm ko ngửi đc.
vn hiện nay nhiều đô thị nhêch nhác đương nhiên do thẩm mỹ người dân kém, nhưng góp phần ko nhỏ cũng là mấy ông vẽ vời linh tinh đấy.
10 kts cụ nói đấy chắc chắn là cadman chứ ko phải kts. 10 cadman múa thì đến 9 cái rưỡi ko ngửi đc cụ ạ. Cụ còn dễ tính hơn em :D
1 KTS giỏi với em thì phải vừa giỏi kiến trúc, vừa biết và nhiều kinh nghiệm về kết cấu và hẳn là phải có mắt thẩm mỹ tốt nữa. Còn nếu đc đào tạo bài bản về mỹ thuật công nghiệp nữa thì càng tốt.

Megaton

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

Viêtt Nguyễnn

Xe đạp
Các cụ tư vấn e với ạ, cũng đang cần như bạn trên