Hỏi về VW Tiguan

fee_2006

Xe tải
Chế bộ của Tàu sẽ gây ecu hiểu nhầm, khuyến cáo các cụ ko nên đú với ốp sần xe Hàn trừ cc của cụ sol :))
Em nghĩ hãng không làm đều có lý do của nó phỏng ạ, còn có cái công nghệ Blue Motion (nhằm giảm thiểu lượng CO2 phát thải ra môi trường , kết hợp với hệ thống Star-stop và tái tạo năng lượng phanh sẽ tiết kiệm nhiên liệu) em thấy cũng được quảng cáo trên các modell xe Tiguan, xe ở VN chắc chưa có.

soduvol

Xe tải
Chế bộ của Tàu sẽ gây ecu hiểu nhầm, khuyến cáo các cụ ko nên đú với ốp sần xe Hàn trừ cc của cụ sol :))
CC của cháu thì nàm thao hả Cụ???
Hôm trước dừng đèn đỏ trên phố, cu nhóc mở cửa kính, nhìn sang có mấy chú E bàn tán: Xe gì lạ nhể, chắc xe khựa, mà lốp bẹt dí thế kia mà vưỡn đi nhở=))
Đúng là đồ... Đức giả khựa.. ke..ke..x-(

coolpix8700

Xe ngựa
Em nghĩ hãng không làm đều có lý do của nó phỏng ạ, còn có cái công nghệ Blue Motion (nhằm giảm thiểu lượng CO2 phát thải ra môi trường , kết hợp với hệ thống Star-stop và tái tạo năng lượng phanh sẽ tiết kiệm nhiên liệu) em thấy cũng được quảng cáo trên các modell xe Tiguan, xe ở VN chắc chưa có.
Thực ra chỉ là giá bán thôi!
Có thêm cái nút này, giá xe sẽ đắt hơn!
Blue Motion thì phải có cái nút này để khi dừng xe lâu (chờ tín hiệu giao thông) xe nó tự tắt và người lái tiện khởi động lại!
nhưng "nhằm giảm thiểu lượng CO2 phát thải ra môi trường" phụ thuộc vào thời gian chờ đèn có đủ lâu hay không, vì khi khởi động lại nhiên liệu sẽ lại phun nhiều hơn vào để đốt nên nó thay đổi các mức tử hơn, bằng đến kém. Còn cái câu "kết hợp với hệ thống Star-stop và tái tạo năng lượng phanh sẽ tiết kiệm nhiên liệu" nếu không phải loại xe hybrid có ắc quy riêng để nhận lại năng lượng từ phanh thì có vẻ nên suy nghĩ tiếp. Nhưng hình như bác hiểu nhầm ý của VW, với ắc quy trong công nghệ "blue motion" thì họ chỉ quảng cáo cái máy phát điện chỉ hoạt động khi cần để giảm tiêu tốn công suất máy thôi!
Cái Tiguan chỉ bằng chân ga sẽ giúp cho nó thay đổi từ rất blue lên đến rất red-motion!!!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
CC của cháu thì nàm thao hả Cụ???
Hôm trước dừng đèn đỏ trên phố, cu nhóc mở cửa kính, nhìn sang có mấy chú E bàn tán: Xe gì lạ nhể, chắc xe khựa, mà lốp bẹt dí thế kia mà vưỡn đi nhở=))
Đúng là đồ... Đức giả khựa.. ke..ke..x-(
Có bác trong Nam đi Tiguan nói thằng cu nhà bác ấy bảo: "Xe của ba đi như xe ngựa" khi nghe tiếng cái phanh nó kêu "rột, rột,...!".

blackmagician

Xe hơi
Keke, sau bao lâu chờ đợi thì em đã cho Tiguan nhà em ra đường, hên bốc được con số đuôi 39 nữa ^_^. Chỉ có lắp thêm cái DVD Kenwood riêng cho dòng VW vào + Camera lùi thui, chứ cái ghế nỉ em thấy ngồi tốt chán, ngồi cho rách luôn rui thay da cũng ổn haha...
Cảm giác xe bốc, cảm giác chắc chắn, cách âm tốt, dàn âm thanh đối với amateur như em là cũng quá ổn rùi. Nói chung tầm tiền này bác nào mà không quá máo option này nọ thì em thấy Tiguan hơi bị ổn :D.

Haibinh

Xe điện
Keke, sau bao lâu chờ đợi thì em đã cho Tiguan nhà em ra đường, hên bốc được con số đuôi 39 nữa ^_^. Chỉ có lắp thêm cái DVD Kenwood riêng cho dòng VW vào + Camera lùi thui, chứ cái ghế nỉ em thấy ngồi tốt chán, ngồi cho rách luôn rui thay da cũng ổn haha...
Cảm giác xe bốc, cảm giác chắc chắn, cách âm tốt, dàn âm thanh đối với amateur như em là cũng quá ổn rùi. Nói chung tầm tiền này bác nào mà không quá máo option này nọ thì em thấy Tiguan hơi bị ổn :D.
Cảnh báo cụ không đăng ký tham gia hội VW nhà mình là iem bẩu Mod bem nick đấy nhá :))

blackmagician

Xe hơi
Em bảng 51A các bác à. Nhưng cũng cảm ơn các anh chị trên diễn đàn, đặc biệt là anh Sid cũng cung cấp cho em nhiều thông tin trong quá trình múc xúc con Tiguan này ^_^.

Haibinh

Xe điện
Em bảng 51A các bác à. Nhưng cũng cảm ơn các anh chị trên diễn đàn, đặc biệt là anh Sid cũng cung cấp cho em nhiều thông tin trong quá trình múc xúc con Tiguan này ^_^.
Sao lại cám ơn mỗi cụ Sid nhỉ? Nhưng hôm tới mà cám ơn 1 mình cụ Sid là ae vỗ tay nhiệt tình đấy, há há

Sid

Xe tăng
Chúc mừng bạn đã sắm đc tí nhé.
Êm định ấp ủ từ rất lâu rồi là lập hẳn topic về hiệu năng, tính năng cũng như ưu nhược từng dòng cho các cụ tham khảo nhưng phải có chức năng edit của mod mà em lại ko có nên nản quá...

silver1

Xe điện
Xe gọn gàng gầm cao máy bốc giá hợp lý mà bán thua crv, kể cũng lạ. Có đổi xe em sẽ chọn con này trong crv cx5 rav4.

blackmagician

Xe hơi
Gần 2 tuần lả lướt với em nó thì em rất khoái cái cảm giác "sporty" của chiếc Tiguan. Tay lái nó chính xác, chắc tay, đánh lái tự tin đã lắm. Cách âm tốt, (ít nhất là so với Fortuner, mấy chiếc crossover như CX5, CRV hay Rav4 em chưa được ngồi hehe). Em kết quả momen xoắn ở vòng tua thấp vì em nhấn tí là thấy cảm thấy xe nó vọt rùi (kiểu như "dính ghế" hehe). Về kiểu dáng thì cái này cũng chủ quan, nhưng em thích cái kiểu đơn giản nhưng hơi "sang" tí kiểu châu Âu của em nó, em không thích vẽ nhiều như xe Hàn ^_^. Em nghĩ Tiguan ở VN bán chưa nhiều chắc là vì bản thân xe nó ở nước ngoài cũng thuộc dạng premium price cùng phân khúc. Nhập khẩu thì phải cut option bớt này nọ ( em thấy có vẻ rất nhiều người dùng ở VN chuộng option nhiều) để giảm giá với lại hãng cũng ít có quảng cáo rầm rộ như các anh lớn ở đây. Tuy nhiên cũng bù lại thì xe ít đụng hàng hơn haha. Có một cái mà cái này chắc phải trải nghiệm thêm là em đi trong thành phố HCM quãng đường tầm 7km (trong đó chắc hơn 1/3 là đường cũng thuộc dạng ít dừng đèn xanh đỏ) thì tiêu hao khoảng 14-15l/km; không biết là ít hay nhiều. Để bữa nào đi Vũng Tàu chạy đường cao tốc xem nó tiêu hao bao nhiêu...

ngamban

Xe điện
Gần 2 tuần lả lướt với em nó thì em rất khoái cái cảm giác "sporty" của chiếc Tiguan. Tay lái nó chính xác, chắc tay, đánh lái tự tin đã lắm. Cách âm tốt, (ít nhất là so với Fortuner, mấy chiếc crossover như CX5, CRV hay Rav4 em chưa được ngồi hehe). Em kết quả momen xoắn ở vòng tua thấp vì em nhấn tí là thấy cảm thấy xe nó vọt rùi (kiểu như "dính ghế" hehe). Về kiểu dáng thì cái này cũng chủ quan, nhưng em thích cái kiểu đơn giản nhưng hơi "sang" tí kiểu châu Âu của em nó, em không thích vẽ nhiều như xe Hàn ^_^. Em nghĩ Tiguan ở VN bán chưa nhiều chắc là vì bản thân xe nó ở nước ngoài cũng thuộc dạng premium price cùng phân khúc. Nhập khẩu thì phải cut option bớt này nọ ( em thấy có vẻ rất nhiều người dùng ở VN chuộng option nhiều) để giảm giá với lại hãng cũng ít có quảng cáo rầm rộ như các anh lớn ở đây. Tuy nhiên cũng bù lại thì xe ít đụng hàng hơn haha. Có một cái mà cái này chắc phải trải nghiệm thêm là em đi trong thành phố HCM quãng đường tầm 7km (trong đó chắc hơn 1/3 là đường cũng thuộc dạng ít dừng đèn xanh đỏ) thì tiêu hao khoảng 14-15l/km; không biết là ít hay nhiều. Để bữa nào đi Vũng Tàu chạy đường cao tốc xem nó tiêu hao bao nhiêu...
Xe cụ mua mới hả, cụ cứ chạy hết rốt đa đi em nó sẽ ăn uống đều đặn hơn.
Cá nhân em chạy đường HN cũng phải 13,5l, xe dẫn động 4Motion mà. Nhưng cụ cứ chạy thử cao tốc đi, chênh với chạy trong phố nhiều lắm đấy, ăn ít kinh khủng.
Em chạy đồng hồ toàn báo 7,5 - 8l/100km. Cứ cho thoải mái thì chạy đường trường chắc chắn em nó ăn dưới 10l/100km, tiết kiếm hơn em Phò Thu Nợ cụ nhắc đến ở trên nhiều :D

coolpix8700

Xe ngựa
...Em kết quả momen xoắn ở vòng tua thấp vì em nhấn tí là thấy cảm thấy xe nó vọt rùi (kiểu như "dính ghế" hehe).

...Có một cái mà cái này chắc phải trải nghiệm thêm là em đi trong thành phố HCM quãng đường tầm 7km (trong đó chắc hơn 1/3 là đường cũng thuộc dạng ít dừng đèn xanh đỏ) thì tiêu hao khoảng 14-15l/km; không biết là ít hay nhiều. Để bữa nào đi Vũng Tàu chạy đường cao tốc xem nó tiêu hao bao nhiêu...
Bác kết kiểu đó thì chắc lượng xăng như thế là bình thường!
Tiguan bản về VN là họ tối ưu hoá cho đường xấu, nên nó thường chạy ở chế độ sẵn sàng vượt các loại chướng ngại ngắn như ổ gà, ổ voi,... Không chỉ đạt mô men xoắn lớn ngay ở vòng tua nhỏ mà nếu bác để ý khi "dính ghế" thì số của nó giữ ở mức thấp khá lâu (đó mới là nguyên nhân chính tạo độ vọt cho nó) và là nguyên nhân tiêu hao nhiêu liệu. Khi chạy từ đèn đỏ nếu bác chỉ vượt trước những cái xe bên cạnh 2 hay 3 thân xe thì tiêu hao nhiên liệu sẽ xuống rất nhiều đấy!

taxisontay

Xe máy
E vẫn kết form Tiguan,bản đèn pha Led độ cũng đẹp chứ để halogen nhìn mất chất cao cấp;))

blackmagician

Xe hơi
Báo cáo tình hình là tốc độ 80-100km/h đều đều quốc lộ 51+Long Thành Dầu Giây em thấy xăng cộ tầm 6-7l/km :D. Quan trọng là chạy tốc đô cao mà em nó rất đầm và cách âm em thấy rất ổn (so với con một con Camry em được ngồi cũng đạp đường cao tốc).

Haibinh

Xe điện
Báo cáo tình hình là tốc độ 80-100km/h đều đều quốc lộ 51+Long Thành Dầu Giây em thấy xăng cộ tầm 6-7l/km :D. Quan trọng là chạy tốc đô cao mà em nó rất đầm và cách âm em thấy rất ổn (so với con một con Camry em được ngồi cũng đạp đường cao tốc).
Cụ cứ so sánh Nhật - đức là sao, hi hi