Hỏi về việc nộp phí bảo trì đường bộ khi chưa đến hạn đăng kiểm

leanhduc1707

Xe tăng
thế mà e ko bít. xe e hết hạn đi cứ lo bị bắt

DaiCaBuRu

Xe đạp
cho em hỏi. đăng kiểm của em hết hạn truoc phí bảo trì đường bộ 1 tháng. vậy khi e đi đăng kiểm lại nhưng muốn mua phí bảo trì luôn thì hộ có trừ cho em 1 tháng còn. nghĩa là phải đóng 11 tháng ko vậy

Oto_

Xe đạp
Vào OF nhiều tin bổ ích phết. Thanks

tvgsg10

Xe tăng
Ở từ liêm ra chỗ nào gần nộp cụ nào biết chỉ em cái.

NissanThangLong

Xe đạp
449 Nguyễn Văn Linh, Phúc Đồng, Long Biên, HN
Website
isuzulongbien.com
Chỉnh sửa cuối:

tvgsg10

Xe tăng

ong dat

Xe tăng
Về nguyên tắc thì đi tháng nào đóng phí tháng đó.
Tuy nhiên, cơ quan đăng kiểm luôn thu trước của phương tiện khi vào đăng kiểm đó là cái thiệt đối với người nộp (toàn ứng trước ít nhất cũng 6 tháng, 1 năm hoặc thậm chí là 2,5 năm với xe đăng kiểm lần 1). Điều này cộng với việc phương tiện tham gia giao thông hiện nay đang bị nộp trùng 3 lần phí bảo trì đường bộ (tính trong giá xăng/dầu, thu trên đầu phương tiện khi đăng kiểm và thu tại các trạm trên đường,...) nên không ai dám quy định phạt khi nộp chậm (nếu muốn yên lòng dân để họ không lật đổ chính quyền).
Vì không có quy định nên cảnh sát giảo thông, thanh tra giao thông không được phép phạt nếu tem phí bảo trì đường bộ quá hạn chưa dán lại. Tuy nhiên, các cụ phải cứng mồm khi có kẻ nào đó dọa phạt, chúng có để nó làm càn là mất tiền oan (chỉ cần hỏi nó là phạt theo quy định nào là chúng có tìm cả năm cũng không thấy).
Vậy nên cụ nào chưa mua cứ đi bình thường đến kỳ đăng kiểm mua cũng được (không thể chốn được đâu nhé).

Chỉnh sửa cuối:

dewoocook

Xe máy
Không sang tên đổi chủ để lâu có bị phạt không các cụ

Ducanhxd51

Xe tải
Tuy nhiên, cơ quan đăng kiểm luôn thu trước của phương tiện khi vào đăng kiểm đó là cái thiệt đối với người nộp (toàn ứng trước ít nhất cũng 6 tháng, 1 năm hoặc thậm chí là 2,5 năm với xe đăng kiểm lần 1). Điều này cộng với việc phương tiện tham gia giao thông hiện nay đang bị nộp trùng 3 lần phí bảo trì đường bộ (tính trong giá xăng/dầu, thu trên đầu phương tiện khi đăng kiểm và thu tại các trạm trên đường,...) nên không ai dám quy định phạt khi nộp chậm (nếu muốn yên lòng dân để họ không lật đổ chính quyền).
Vì không có quy định nên cảnh sát giảo thông, thanh tra giao thông không được phép phạt nếu tem phí bảo trì đường bộ quá hạn chưa dán lại. Tuy nhiên, các cụ phải cứng mồm khi có kẻ nào đó dọa phạt chừngg có để nó làm càn là mất tiền oan (chỉ cần hỏi nó là phạt theo quy định nào là chúng có tìm cả năm cũng không thấy).
Vậy nên cụ nào chưa mua cứ đi bình thường đến kỳ đăng kiểm mua cũng được (không thể chốn được đâu nhé).
Tks cụ!
Xe em hết T9 này hết hạn. Đang ko có tgian đi mua thì đọc cm này của cụ. Vậy là yên tâm chạy đến 2017 dkiem lại rồi mua luôn ah cụ?

rioleo

Xe máy
Vì không có quy định nên cảnh sát giảo thông, thanh tra giao thông không được phép phạt nếu tem phí bảo trì đường bộ quá hạn chưa dán lại. Tuy nhiên, các cụ phải cứng mồm khi có kẻ nào đó dọa phạt, chúng có để nó làm càn là mất tiền oan (chỉ cần hỏi nó là phạt theo quy định nào là chúng có tìm cả năm cũng không thấy).

cảm ơn thong tin bổ ích của cụ, vậy em đợi hết hạn đăng kiểm nộp 1 thể cho đỡ phiền

pumagthn

Đi bộ
em đang quá hạn phí bảo trì đợi đi đăng kiểm đóng 1 thể được ko các cụ nhỉ?

TN11026789

Đi bộ
em cũng hết hạn mà vẫn chạy như thường,cứ yên tâm mà vi vu đi bác!
"Theo quy định từ ngày 1/1/2013, các phương tiện ôtô khi tham gia giao thông phải đóng phí bảo trì đường bộ.Trường hợp nêu trên, bạn đã nộp phí bảo trì đường bộ một năm đến nay đã hết hạn phải mua tiếp phí bảo trì đường bộ. Tuy nhiên, vì xe ô tô của bạn Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của phương tiện chưa hết hạn nên bạn chưa đến cơ quan đăng kiểm để kiểm định và mua phí lưu hành đường bộ. Với trường hợp này, khi đến kỳ kiểm định tiếp theo, bạn đến kiểm định xe ô tô, cơ quan đăng kiểm sẽ truy thu phí bảo trì đường bộ đối với xe ô tô của bạn (vì hết hạn nhưng bạn chưa đóng). Còn trong thời gian này, xe ô tô của tôi vẫn còn hạn kiểm định nhưng khi lưu thông trên đường nếu vi phạm các hành vi vi phạm khác bị CSGT dừng xe kiểm tra, CSGT sẽ không xử lý hành vi chưa nộp phí bảo trì đường bộ".

Theo: Trung tá Nguyễn Văn Quỹ (Đội CSGT số 1, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)

Anh Nguyen 1991

Xe buýt
Em cảm ơn các cụ nhé. Em hết hạn phí đường bộ hnay nên cuống cuồng đi nộp, đến nơi thì 1 a cò bảo đi về đi lúc nào đến hạn đăng kiểm thì nó truy thu 1 thể, ai phạt thì chú gọi a (e biết anh là ai đâu). Về vẫn thấy lo nên lên đây thì gặp các cụ, nhẹ cả người.

Mà e đổi biển nhưng vẫn cầm giấy đăng kiểm cũ còn hạn lưu thông chắc ok tại có số khung số máy. Ko biết luật lắm nên phải tham khảo các cụ liên tục.

GT40

Xe hơi
Em cảm ơn các cụ nhé. Em hết hạn phí đường bộ hnay nên cuống cuồng đi nộp, đến nơi thì 1 a cò bảo đi về đi lúc nào đến hạn đăng kiểm thì nó truy thu 1 thể, ai phạt thì chú gọi a (e biết anh là ai đâu). Về vẫn thấy lo nên lên đây thì gặp các cụ, nhẹ cả người.

Mà e đổi biển nhưng vẫn cầm giấy đăng kiểm cũ còn hạn lưu thông chắc ok tại có số khung số máy. Ko biết luật lắm nên phải tham khảo các cụ liên tục.
e cũng hóng vụ này, e mua xe tỉnh khác, giờ đk HN rồi nhưng sổ đăng kiểm vẫn biển cũ.
Ko biết có fai đi đổi sổ luôn k hay là chờ đến kỳ đăng kiểm sau đổi cũng đc

Anh Nguyen 1991

Xe buýt
e cũng hóng vụ này, e mua xe tỉnh khác, giờ đk HN rồi nhưng sổ đăng kiểm vẫn biển cũ.
Ko biết có fai đi đổi sổ luôn k hay là chờ đến kỳ đăng kiểm sau đổi cũng đc
Cứ thế mà đi cụ ạ, có số khung số máy trùng với đăng kí là được mà. Cháu vẫn đi cái tem phí đường bộ hết hạn. Kệ.

GT40

Xe hơi
Cứ thế mà đi cụ ạ, có số khung số máy trùng với đăng kí là được mà. Cháu vẫn đi cái tem phí đường bộ hết hạn. Kệ.
khà khà. cháu cũng đang đi tem đường bộ hết hạn từ tháng 2/2016 và sổ đk thì biển cũ.
Chắc đợi tới kỳ tháng 8/2017 đi đăng kiểm r nộp luôn và đổi sổ vậy

violon135

Xe hơi
Nó truy thu thôi, không có phạt đâu. Nhưng nếu có đk thì nộp theo đăng kiểm đi cho an tâm>

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Lúc truy thu nó có phạt mình vì nộp chậm không? Ví dụ như tính lãi ngân hàng chẳng hạn.