[Funland] Hỏi về việc mua máy khoan, máy cắt dùng cho gia đình.

Thời buổi giờ em nghĩ gia đình nào các bác cũng trang bị cho mình 1 bộ công cụ dụng cụ sửa chữa vặt rồi, và chúng nó cũng không quá đắt, với lại cần có việc thì xài, chả nhẽ đi mượn hay đi thuê mất công, thậm chí có nhà còn đầu tư cả máy hàn mini. Lan man đủ rồi, em đang định mua 1 máy khoan cầm tay, 1 máy cắt cầm tay, và 1 máy mài cầm tay, 1 máy bắn vít, nhưng còn lăn tăn vài ý sau, cụ nào rành về mấy món này góp ý cho em cái.

1. Nên mua loại máy khoan công suất khoảng bao nhiêu là đủ mạnh, em thấy trung bình là 450W, có yếu không, hay là mua tầm 550W - 750W.

2. Máy khoan thì chỉ cần đổi loại đầu khoan là khoan lên các chất liệu khác nhau được phải không các bác, vd như khoan tường, khoan sắt nhôm hay khoan gỗ.

3. Máy mài thì nên mua loại công suất mấy W các bác ? 550, 650, 720, 750, hay 850W.

4. Có phải máy mài người ta hay lắp loại lưỡi để có thể biến tấu thành máy cắt luôn phải không nhỉ ? Khỏi lại đi mua máy mài riêng và máy cắt riêng ?

5. Có nên mua máy khoan hay máy cắt có các cấp độ quay khác nhau không hay chỉ nên mua 1 loại 1 tốc độ, tại em thấy có hãng nó bán loại chỉnh đến 3, 4 tốc độ quay, chậm, vừa và nhanh. Nhưng loại chỉnh tốc độ thế này e là không bền.

6. Các dòng máy mài máy cắt, máy khoan, hiện nay đa số có xuất xứ từ TQ, rất nhiều mẫu mã, loạn hết cả lên,. nhưng mình nên mua hãng nào các bác nhỉ ? Total, Tolsen, Stanley, Makita, Dongcheng, Huyndai, Ken, Ingco, Davitech,...

HTlangtu

Xe điện
Vụ này cụ phải xem xét kỹ nhé, e mua mấy loại này có con bị dây nhôm, dùng được vài bữa khét lẹt phải thay roto

peugoet208

Xe buýt
Riêng mục 4 em phải góp ý, máy mài biến tấu thành máy cắt dùng ko cẩn thận rất nguy hiểm vì vòng tua máy mài rất lớn, lớ ngớ trượt tay để văng thì hậu quả khó lường.

Metnghi01

Xe tải
Nhà em dùng hàng Makita chạy pin. Mua 1 cục pin 5AH 18V và 1 bộ sạc nhanh (45phút đầy 5AH), dùng cho các máy mài, khoan, bắt vít, hút bụi, cắt cỏ, tỉa cành, đèn pin, quạt máy, thổi lá ... . Makita dùng tốt, mấy năm nay chưa hỏng cái nào

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Riêng mục 4 em phải góp ý, máy mài biến tấu thành máy cắt dùng ko cẩn thận rất nguy hiểm vì vòng tua máy mài rất lớn, lớ ngớ trượt tay để văng thì hậu quả khó lường.
Chuẩn cụ. Người sử dụng hay tháo bỏ vành bảo vệ để tiện làm việc, nhưng e biết mấy trường hợp bay cả ngón tay vì đá mài vỡ.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Trong này đã có thớt rất dài về chủ đề này.

Toanlkh

Xe tải
Em không phải thợ, chỉ nêu thực tế mình sử dụng, cụ xem tham khảo được gì không nhé :

1. Nên mua loại máy khoan công suất khoảng bao nhiêu là đủ mạnh, em thấy trung bình là 450W, có yếu không, hay là mua tầm 550W - 750W. ---> Mua 2 máy khoan : 1 bê tông mũi khoan gài công suất tầm 800W trở lên + 1 khoan sắt, nhôm, gỗ 550W trở xuống.
Dùng khoan 5-600W khoan bê tông với tường cứng rất mệt với dân không chuyên như em.

2. Máy khoan thì chỉ cần đổi loại đầu khoan là khoan lên các chất liệu khác nhau được phải không các bác, vd như khoan tường, khoan sắt nhôm hay khoan gỗ. --- > Đổi được mũi nhưng thường khoan bê tông chỉ để khoan tường + bê tông. Khoan gỗ, sắt, gạch kính thì thay mũi đa dạng.

3. Máy mài thì nên mua loại công suất mấy W các bác ? 550, 650, 720, 750, hay 850W. ---> Em mua máy Bosch 060 tầm 650W dùng thoải mái nhu cầu gia dụng, cs cao hơn các bác thợ dùng ở xưởng.

4. Có phải máy mài người ta hay lắp loại lưỡi để có thể biến tấu thành máy cắt luôn phải không nhỉ ? Khỏi lại đi mua máy mài riêng và máy cắt riêng ? ---> Em đã mua các loại lưỡi cắt gỗ định lắp máy mài nhưng nghiên cứu dùng cái này có ngày đứt gân tay chân nên vất xó. Dùng rất nguy hiểm với cả thợ chứ đừng nói người không chuyên.

5. Có nên mua máy khoan hay máy cắt có các cấp độ quay khác nhau không hay chỉ nên mua 1 loại 1 tốc độ, tại em thấy có hãng nó bán loại chỉnh đến 3, 4 tốc độ quay, chậm, vừa và nhanh. Nhưng loại chỉnh tốc độ thế này e là không bền. --> Người dùng phổ thông chắc không quan tâm đến loại chỉnh tốc độ, các bác thợ chuyên nghiệp cần hơn.

6. Các dòng máy mài máy cắt, máy khoan, hiện nay đa số có xuất xứ từ TQ, rất nhiều mẫu mã, loạn hết cả lên,. nhưng mình nên mua hãng nào các bác nhỉ ? Total, Tolsen, Stanley, Makita, Dongcheng, Huyndai, Ken, Ingco, Davitech,... ---> Nhiều tiền thì cứ Bosch, Makita, Dewalt, còn dùng gia đình em toàn mua DCA, FEG, Ingco cho rẻ. Cả năm sờ đến có vài lần, mua hàng xịn hơi tiếc.

honda_cub79

Xe lăn
Tuyệt đối không nên lắp lưỡi cắt gỗ vào máy mài cầm tay nhé cụ, có rất nhiều vụ tai nạn vì làm như thế rồi, rất là nguy hiểm. Khuyến cáo cụ khi dùng máy khoan máy mài cầm tay thì nên đeo kính bảo hộ bảo vệ mắt. Nếu cụ có xèng kha khá thì dùng Makita, Dewalt, Bosch, Stanley, còn nếu không cụ có thể mua DCA, Total, Tolsel dùng cũng ok.

Ôi thích quá

Xe buýt
Muốn có kiến thức thật thì cày youtube nhiều vào, nhất là các kênh bán hàng, họ hướng dẫn rất nhiều.
Bản thân em follow khá nhiều kênh và học hỏi được nhiều.
Các câu hỏi của cụ toàn kiến thức cơ bản, mà cơ bản thì cần giải thích rõ ràng, tốt nhất cụ tự tìm hiểu.

Em góp ý kinh nghiệm cá nhân:
Với máy mài cầm tay, em mua con chỉnh tốc Bosch và thấy cực kỳ chính xác khi lựa chọn chỉnh tốc với trình độ vớ va vớ vẩn như mình, giúp mình chủ động rất tốt với các vật liệu. Tuyệt đối không cắt gỗ bằng tay. Bàn cắt này có là trợ thủ đắc lực, có nó em mới mạnh dạn dần với máy và tiến dần tới cầm tay:

Ôi thích quá

Xe buýt
Về thương hiệu:
Em chỉ dùng Makita, Bosch.
Pin thì em trót dùng Bosch nên thấy chi phí hệ sinh thái đắt.
Nếu lựa chọn lúc này cho hệ sinh thái pin, em sẽ xem xét Dekton hàng khựa đội lốt Đức đặt hàng bởi VN =))

Về chất lượng:
Total/Ingco, Tolsen công cụ bình dân ok, máy móc không được đánh giá cao, dùng ở nhà dăm thì 10 hoạ vẫn ngon choét.
Dongcheng/DCA, FEG: Hàng tốt thì giá cũng chả rẻ hơn mấy, chất lượng tốt hơn total/ Tolsen
Makita: Phổ biến ở mình, chất lượng khỏi nghĩ
Bosch: Đắt, nhưng ngon

Nên tránh xa các hàng fake, vì nếu mua hàng fake chuẩn thì khỏi nói, có hàng chất lượng tốt (trong tầm giá), nhưng làm sao mua chuẩn?

Ôi thích quá

Xe buýt
em lắp vào cái khung bàn cắt mà lớ ngớ vẫn trượt như thường, sợ lắm

NNS

Xe ngựa
nhà em có máy khoan búa Bosch, loại mua từ những năm 2000, made in Germany, cái loại hộp giấy chứ ko phải hộp nhựa như Bosch tàu sau này, cả máy cắt, máy bắt vít, có cho vui chứ thật ra cũng chả mấy khi xài đâu.Nếu cụ ko phải máu DIY, mày mò làm nhiều thứ cơ khí thì theo em khi cần nên mượn cũng đc

CTTVDKT

Xe tải
Em cũng đang tìm hiểu mua 01 cái máy bắn vít để thi thoảng sửa bàn, ghế, ... lặt vặt.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thời buổi giờ em nghĩ gia đình nào các bác cũng trang bị cho mình 1 bộ công cụ dụng cụ sửa chữa vặt rồi, và chúng nó cũng không quá đắt, với lại cần có việc thì xài, chả nhẽ đi mượn hay đi thuê mất công, thậm chí có nhà còn đầu tư cả máy hàn mini. Lan man đủ rồi, em đang định mua 1 máy khoan cầm tay, 1 máy cắt cầm tay, và 1 máy mài cầm tay, 1 máy bắn vít, nhưng còn lăn tăn vài ý sau, cụ nào rành về mấy món này góp ý cho em cái.

1. Nên mua loại máy khoan công suất khoảng bao nhiêu là đủ mạnh, em thấy trung bình là 450W, có yếu không, hay là mua tầm 550W - 750W.

2. Máy khoan thì chỉ cần đổi loại đầu khoan là khoan lên các chất liệu khác nhau được phải không các bác, vd như khoan tường, khoan sắt nhôm hay khoan gỗ.

3. Máy mài thì nên mua loại công suất mấy W các bác ? 550, 650, 720, 750, hay 850W.

4. Có phải máy mài người ta hay lắp loại lưỡi để có thể biến tấu thành máy cắt luôn phải không nhỉ ? Khỏi lại đi mua máy mài riêng và máy cắt riêng ?

5. Có nên mua máy khoan hay máy cắt có các cấp độ quay khác nhau không hay chỉ nên mua 1 loại 1 tốc độ, tại em thấy có hãng nó bán loại chỉnh đến 3, 4 tốc độ quay, chậm, vừa và nhanh. Nhưng loại chỉnh tốc độ thế này e là không bền.

6. Các dòng máy mài máy cắt, máy khoan, hiện nay đa số có xuất xứ từ TQ, rất nhiều mẫu mã, loạn hết cả lên,. nhưng mình nên mua hãng nào các bác nhỉ ? Total, Tolsen, Stanley, Makita, Dongcheng, Huyndai, Ken, Ingco, Davitech,...

View attachment 7270276
Mua loại chạy pin đó cụ, dùng tiện lắm. Chỉ cần 1 khoan, 1 mài, 1 bắt vít là đủ sức sáng tạo roài. Em thấy loại chạy pin có Makita và Dewalt có vẻ nổi. Em dùng Makita thấy ổn: khoan đục bê tông ầm ầm.

Máy mài nó hơi nguy hiểm tí nên cụ cần lên YouTube xem hướng dẫn kĩ, không có ngày đi ngón tay, đứt gân như chơi.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Xin vợ 30 củ đầu tư toàn máy hàng hiệu + ít tool cầm tay cho máo, loè đuợc nhao nữa, đỡ phải nghe phàn nàn khoan trên giưòng đã lởm thì chớ giờ khoan vào tuờng, lắp cái bóng điện cũng không xong. :))

lsakvn

Xe tăng
Nhà em dùng hàng Makita chạy pin. Mua 1 cục pin 5AH 18V và 1 bộ sạc nhanh (45phút đầy 5AH), dùng cho các máy mài, khoan, bắt vít, hút bụi, cắt cỏ, tỉa cành, đèn pin, quạt máy, thổi lá ... . Makita dùng tốt, mấy năm nay chưa hỏng cái nào
View attachment 7270338
Chơi cả bô này bao tiền vậy cụ

dexom

Xe Cứu Trợ
Đúng rồi cụ đừng bao giờ lắp lưỡi cắt gỗ vào máy mài cực kỳ nguy hiểm.

cocsku

Xe cút kít
Ở nhà chủ yếu là khoan thôi. Em ko phải dân thợ nên thế là đủ.