[Funland] Hỏi về việc mua máy khoan, máy cắt dùng cho gia đình.

Ôi thích quá

Xe buýt
Cụ nói em hoang mang quá, nửa đêm phải xuống lấy cái khoan thử thì đúng như cụ nói. Trước đây em chỉ vặn xuôi chiều kim đồng hồ mà không vặn ngược lại để khóa. Rất cảm ơn Cụ đã chia sẻ. À nhân tiện em hỏi thêm với khoan 3 chức năng mà lắp chuôi tròn (không có rãnh gì cả) thì có khóa được không ạ.
Nó sẽ khóa mũi lại chặt hơn. Em thì chưa dùng máy đấy khoan bê tông bao giờ nên em ko biết bắn bê tông nó có bị tuột không, vì em dùng khoan bê tông SDS mà bắn tòe mỏ mỏi tay thì em ko dám tin máy kia nó chơi lại được. Khoan từ tốn vào tường gạch nhấp nhả thì em thấy nó ko bị tuột. Nhưng em lại thích bắn tường gạch bằng máy bắt vít hơn vì em hay dùng mũi Unika

cuongba

Xe buýt
Nó sẽ khóa mũi lại chặt hơn. Em thì chưa dùng máy đấy khoan bê tông bao giờ nên em ko biết bắn bê tông nó có bị tuột không, vì em dùng khoan bê tông SDS mà bắn tòe mỏ mỏi tay thì em ko dám tin máy kia nó chơi lại được. Khoan từ tốn vào tường gạch nhấp nhả thì em thấy nó ko bị tuột. Nhưng em lại thích bắn tường gạch bằng máy bắt vít hơn vì em hay dùng mũi Unika
Em cũng mua 1 mũi Unika giới thiệu là để khoan tường gạch (chống chỉ định búa). Em đang phân vân không biết mũi này có khoan được gạch ốp lát trong nhà tắm để vào tường gạch không ạ.

NguyenAnhPhan

Xe container
hàng bãi nát mới thế chứ 1 seri các youtuber bán buôn Ryobi thì hàng ngon lắm
ý em nói không là các hàng như này này
View attachment 7945612 View attachment 7945613

chứ các shop hàng bãi như này thì máy ngon, sợ thiếu xèng thôi
View attachment 7945614 View attachment 7945615
View attachment 7945616
Vấn đề là nó nguyên bản không thôi cụ ạ. Chứ hàng bãi đẹp như ảnh trên rất ít. Không nhiều đến vậy đâu. Thế sao vẫn bạt ngàn trên Mạng như vậy ? Hàng dựng, thay vỏ (thay cả ruột cũng có). Hoặc hàng lỗi - loại này mới là nhiều đây. Và 1 vài lí do nào đấy, nó không bị tiêu hủy mà tuồn được ra ngoài để bán. Hãng lỗi có 2 loại chính : lỗi mạch và lỗi kĩ thuật (lỗi từ, lỗi chi tiết cơ khí). Đặc điểm của bọn này là thường bị chọc lỗ , bắn đinh ghim, cắt hay mài 1 vài vị trí nào đó trên thân máy.
* Cụ muốn mua hàng bãi, phải cản thận với hàng Úc nhé. Bọn này bị lỗi, chọc lỗ, chọc phá mạch cực nhièu đấy. Nên người ta nhập về - thay vỏ, thay ruột, mạch...thì không biết đâu.

Ôi thích quá

Xe buýt
Em cũng mua 1 mũi Unika giới thiệu là để khoan tường gạch (chống chỉ định búa). Em đang phân vân không biết mũi này có khoan được gạch ốp lát trong nhà tắm để vào tường gạch không ạ.
em khoan suốt, lúc bắn mớm cụ bắn vừa tay thôi, đừng bóp hết lực.
Cơ mà gạch ốp nhà tắm thì bắn mũi đa năng như cụ Phan đưa ảnh, vì nó ko bị trôi mũi, đúng chức năng của nó luôn, kính củng gạch gủng là dùng nó đó.
Vẫn thích dùng unika thì cụ dùng đột để lấy dấu thì nó đỡ trượt hơn, hoặc dán băng dính giấy rồi khoan cũng đỡ trượt

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ nói em hoang mang quá, nửa đêm phải xuống lấy cái khoan thử thì đúng như cụ nói. Trước đây em chỉ vặn xuôi chiều kim đồng hồ mà không vặn ngược lại để khóa. Rất cảm ơn Cụ đã chia sẻ. À nhân tiện em hỏi thêm với khoan 3 chức năng mà lắp chuôi tròn (không có rãnh gì cả) thì có khóa được không ạ.
Khóa bth chứ. Cơ chế khóa của nó (3cn pin) là để khóa chuôi tròn còn gì. Chứ có rãnh thì rãnh nó là cơ chế cài khóa rồi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em vừa thử thì đúng là vặn ngược kêu tạch cái rất chắc chắn. Vặn thêm ngược thì tháo mũi ra
Đúng vậy cụ ạ. Nhiều cụ không để ý chuyện này.
Và 1 số loại đời cũ - không có cơ chế khóa thì vặn ngược lại là tháo ra luôn. Vì nó không có cơ chế khóa. Hàng bãi Nhật với máy moden cũ (có từ rất lâu rồi) chính là loại không có khóa.

cuongba

Xe buýt
Khóa bth chứ. Cơ chế khóa của nó (3cn pin) là để khóa chuôi tròn còn gì. Chứ có rãnh thì rãnh nó là cơ chế cài khóa rồi.
Em đang thắc mắc chuôi nó tròn xoe thế khóa kiểu gì nhỉ, khi khoan nó không bị xoay tròn ạ. Nếu chuôi tròn có rãnh hoặc lục giác thì em không nói.

Ôi thích quá

Xe buýt
Vấn đề là nó nguyên bản không thôi cụ ạ. Chứ hàng bãi đẹp như ảnh trên rất ít. Không nhiều đến vậy đâu. Thế sao vẫn bạt ngàn trên Mạng như vậy ? Hàng dựng, thay vỏ (thay cả ruột cũng có). Hoặc hàng lỗi - loại này mới là nhiều đây. Và 1 vài lí do nào đấy, nó không bị tiêu hủy mà tuồn được ra ngoài để bán. Hãng lỗi có 2 loại chính : lỗi mạch và lỗi kĩ thuật (lỗi từ, lỗi chi tiết cơ khí). Đặc điểm của bọn này là thường bị chọc lỗ , bắn đinh ghim, cắt hay mài 1 vài vị trí nào đó trên thân máy.
* Cụ muốn mua hàng bãi, phải cản thận với hàng Úc nhé. Bọn này bị lỗi, chọc lỗ, chọc phá mạch cực nhièu đấy. Nên người ta nhập về - thay vỏ, thay ruột, mạch...thì không biết đâu.
Cái này em ko rõ nhưng họ là nhiều shop mặt tiền cửa hàng bán thật (Vũng Tàu, HCM, HN) và bán nhiều năm rồi, thích thì mua bảo hành cũng được, họ cũng bán kèm.
Còn em chỉ mua nhõn cái Ryobi nhám tăng thôi, em chưa chuyển hệ nên ko cầm trên tay máy của họ để xem bên trong ruột như thế nào.
Máy đập hộp họ cũng có, em có nhắm cái hút bụi Ozito mà ko biết nó khỏe không, thông số Air flow, power các kiểu thì khá ổn.
Cụ có kinh nghiệm máy hút bụi Cyclone ko, share em máy với.

NguyenAnhPhan

Xe container
Dùng mũi Unika là phải xài cẩn thận. Do nó đắt và khá cứng - nên khá là giòn. Khuyến cáo không dành cho người bất cẩn, nhanh ẩu. Vì dễ toi mũi. Lại cầm cái chuôi mà ngậm ngùi.
- Máy nào chức năng công dụng ays. Đó là lí do em nói nên có 3 loại : khoan thường - khoan chuyên bẻ tông - máy vít --> bền đến lúc hỏng luôn.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em đang thắc mắc chuôi nó tròn xoe thế khóa kiểu gì nhỉ, khi khoan nó không bị xoay tròn ạ. Nếu chuôi tròn có rãnh hoặc lục giác thì em không nói.
Mang ranh 3 chấu sẽ kẹp chặt chuôi lại. Ỏe cái mang ranh 3 chấu ấy nó thiết kế răng hoặc vòng răng mịn đều hoặc xen kẽ nhau. Nên nó ngậm rất chặt. Loại mang ranh này thép cũng rất cứng. Cứng hơn chuôi mũi khoan. Nên nếu mũi bị xoay, thì nó sẽ làm trầy chuôi mũi khoan luôn.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cái này em ko rõ nhưng họ là nhiều shop mặt tiền cửa hàng bán thật (Vũng Tàu, HCM, HN) và bán nhiều năm rồi, thích thì mua bảo hành cũng được, họ cũng bán kèm.
Còn em chỉ mua nhõn cái Ryobi nhám tăng thôi, em chưa chuyển hệ nên ko cầm trên tay máy của họ để xem bên trong ruột như thế nào.
Máy đập hộp họ cũng có, em có nhắm cái hút bụi Ozito mà ko biết nó khỏe không, thông số Air flow, power các kiểu thì khá ổn.
Ở Úc hàng Ozito rất phổ biến. Ozito thuộc vè Ryobi. Còn chất lượng thì Ozito chỉ ngang bọn Black and Decker thôi. Thua xa Rypbi. Vì vậy không nên mua xài - nếu xác định dùng nhiều, bền bỉ.

Ôi thích quá

Xe buýt
Dùng mũi Unika là phải xài cẩn thận. Do nó đắt và khá cứng - nên khá là giòn. Khuyến cáo không dành cho người bất cẩn, nhanh ẩu. Vì dễ toi mũi. Lại cầm cái chuôi mà ngậm ngùi.
- Máy nào chức năng công dụng ays. Đó là lí do em nói nên có 3 loại : khoan thường - khoan chuyên bẻ tông - máy vít --> bền đến lúc hỏng luôn.
Đọc thông số mũi Unika để dùng đúng mà phát lú luôn ý cụ. Hãng làm nhiều loại quá.
Dùng mũi Unika và máy vít, em khoan chậm lắm, để ko gõ búa, cứ nhấp nhả và từ tốn như khoan sắt.
Trong khi dùng khoan bê tông, hơi nặng tý nhưng bắn mũi chuyên bê tông mút tường, nhanh như cơn gió, nhưng làm việc nghĩ đến nó mà ngại, nhất là leo trèo.

Ôi thích quá

Xe buýt
Ở Úc hàng Ozito rất phổ biến. Ozito thuộc vè Ryobi. Còn chất lượng thì Ozito chỉ ngang bọn Black and Decker thôi. Thua xa Rypbi. Vì vậy không nên mua xài - nếu xác định dùng nhiều, bền bỉ.
Em biết thứ hạng nó, tiền nào của nấy.
Em dùng a ma tơ trong nhà thôi, nên ko biết đi ống khoảng 3-4m nó hút khỏe ko, nó có dòng chuyên cho máy cưa, mài, khởi động đồng bộ mà.
Bọn tây toàn đi mười mấy hai mấy mét, khét lẹt.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em không rõ nhiều về loại này. Hình như nó có 2 dạng : Loại dùng điện trực tiếp và pin.
- Điện trực tiếp có vẻ như thiên về thiết kế công nghiệp. Là khỏe, bền. Giá cao.
- Loại pin có bọn Dyson Cyclone. Dyson thì ngon. Giá cao.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em biết thứ hạng nó, tiền nào của nấy.
Em dùng a ma tơ trong nhà thôi, nên ko biết đi ống khoảng 3-4m nó hút khỏe ko, nó có dòng chuyên cho máy cưa, mài, khởi động đồng bộ mà.
Bọn tây toàn đi mười mấy hai mấy mét, khét lẹt.
Máy hút bụi bth ống của nó cũng tầm 2m mà cụ. Cộng với tay hút dài nữa. Còn muốn nối hsy thay ống dài hơn sẽ phải phụ thuộc công suất và lực hút thực tế của máy.

- "Bọn tây toàn đi mười mấy hai mấy mét, khét lẹt" :

Đó là họ dùng loại máy sàn (đặt nằm, công suất cao hơn nhiều. Và tất nhiên khỏe hơn nhiều).

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Đọc thông số mũi Unika để dùng đúng mà phát lú luôn ý cụ. Hãng làm nhiều loại quá.
Dùng mũi Unika và máy vít, em khoan chậm lắm, để ko gõ búa, cứ nhấp nhả và từ tốn như khoan sắt.
Trong khi dùng khoan bê tông, hơi nặng tý nhưng bắn mũi chuyên bê tông mút tường, nhanh như cơn gió, nhưng làm việc nghĩ đến nó mà ngại, nhất là leo trèo.
- Unika nó đa dạng chủng loại. Cho đa dạng nhu cầu sử dụng mà cụ.
- Unika có loại mũi chuyên cho máy vít đấy cụ. Khi mua cụ phải hỏi kĩ nơi bán để người ta bán cho. Muốn bán - hay sử dụng mũi Unika cần phải có hiểu biết nhất định về nó.
- Cụ muốn khoan tường mà không dùng máy bê tông, thì dùng mũi Unika có búa (cho máy vít, 3cn có búa) hoặc không búa (cho máy 2cn, 3cn nhưng không muốn dùng búa). Ở khía cạnh khác, vị trí khó, muốn tiết kiệm chi phí...thì xài mũi đa năng . Vì mũi đa năng rẻ hơn, lại đa năng hơn.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ở nhà em có 3 hệ máy pin :
- Makita chính hãng.
- Chân Makita : Tầu niên hiệu, Tầu tem mác (không phải Tầu fake các nsx khác).
- Ridgid.
* Trong đó hệ Ridgid và chân Makita là nhiều nhất.

dibo

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
- Black and Decker là hàng bình dân giá rẻ. Chỉ nên dùng gia đình bth - dùng ít và nhẹ nhàng. Chứ DIY thì nhanh vứt máy.
- Ryobi mấy năm nay vượt hẳn lên so với trước đây. Giá hiện tại nó ngang Ridgid chứ không kém đâu. Và cũng ngon hơn trước nhiều lắm. Chứ trước đây Ryobi tầm thường thôi. Vì nó có công nghệ lõi của bọn Ridgid - AEG. Mà Ridgid thì ngon khỏi nói.
- Bọn Kyocera thì đắt lòi/chất lượng. Nhiều moden mới ra gần đây ảo giá kinh.
- Mil khỏe, nhưng khoan của nó không bền lắm. Và nóng. Như con 2804 mã Mĩ, nóng như bếp lò. Sau 2904 ra sửa lỗi của 2804, và tích hợp công nghệ chống vật cổ tay. Nâng lực và công suất lên chút. Vít thì khỏe, ok. Mảng bulon pin của Mil đang gần như dẫn đầu thế giới.
- Flex đang dẫn đầu thế giới về độ khỏe của khoan, vít, mài.... Nhưng nó lỗi pin. Thế hệ pin trước của nó bị kêu chảy nước, mau chết. Thế hệ pin mới đã được fix lại. Giá cao hơn chút. Flex nhìn có lẽ đẹp nhất, công nghệ khỏe nhất trước giờ.
- Fast Tools được coi là đỉnh cao về công nghệ cầm tay. Hệ sinh thái , công nghệ tích hợp của nó có lẽ là được phát triển đầu tiên trên W. Vì thế các nsx sau này hầu hết đều mua hoặc phải thuê công nghệ của nó. Độ chính xác của Fast là mơ ước của các nsx khác. Trước giờ nó số 2 chắc không ai số 1 nữa.
- Hilti được mệnh danh là vua công trình, vua công trường - Xét trên phạm vi toàn W. Chất lượng và độ bền khỏi bàn - Số 1 trên W. Cũng là nsx duy nhất có vỏ máy được làm bằng sợi Cacbon trên mọi sp.
- Bosch so với Makita thì khỏe hơn nhiều. Và bền hơn. Trước Bosch ngủ quên trên chiến thắng, giá sp luôn khá cao, không chịu thay đổi thiết kế, không đa dạng sp... Sau khi mất thị phần quá nhiều, Bosch cũng đã vực dậy. Hiện cũng có máy khoan, bulon pin lực khỏe top 1 rồi. Chất lượng, độ bền, chính xác của Bosch khỏi bàn. Nhất là hàng Hevy Duty. Ở VN Bosch vẫn được coi là vua công trình. Giá Bosch hiện nay vẫn cao hơn mặt bằng chung - nhưng so với trước đây đã giảm khá nhiều.
* Còn nhiều nsx tên tuổi khác như Dewalt, Kobalt, Parkside, Hart.... nhưng viết dài, mỏi tay quá...
Gần full Bosch 12v cho home use, không dùng wood working cho nên một số tools không mua. Mà wood working thì mua luôn Festool cho rồi.

NguyenAnhPhan

Xe container
em khoan suốt, lúc bắn mớm cụ bắn vừa tay thôi, đừng bóp hết lực.
Cơ mà gạch ốp nhà tắm thì bắn mũi đa năng như cụ Phan đưa ảnh, vì nó ko bị trôi mũi, đúng chức năng của nó luôn, kính củng gạch gủng là dùng nó đó.
Vẫn thích dùng unika thì cụ dùng đột để lấy dấu thì nó đỡ trượt hơn, hoặc dán băng dính giấy rồi khoan cũng đỡ trượt
Đúng vậy cụ. Mũi đa năng nó chuyên trị gạch men. Vì đầu mũi và cạnh sắc, lại nhọn như mũi tên nên phay ngọt gạch men, kính, bề mặt đá cứng mà nhẵn (đá lát mỏng). Do bọn vật liệu dạng này cứng nhưng rất giòn. Khoan bằng loại mũi khác mà không có chế độ búa thì ấn há mỏ luôn. Dùng chế độ búa thì rất dễ vỡ.
- Muốn khoan trên gạch men, bề mặt đá ốp cứng (đá ốp mỏng) thì nên tu lấy dấu với mũi chuyên bê tông. Sau đó khoan mồi bằng chế độ khoan thẳng không búa. Khi nó ăn qua lớp men - vào sâu qua lớp cốt trong mới bật chế độ búa. Khoan nhẹ nhàng, không tì đè ở chế độ này. Đá ốp mỏng cũng vậy. (Trường hợp này là không có mũi đa năng, và chỉ có mũi chuyên bê tông thôi. Mũi chuyên tường không khoan được đá. ).
- Còn muốn ngon và đảm bảo hơn thì nên xài mũi đa năng : Khoan qua lớp gạch men, đá ốp mỏng. Sau đó đổi mũi chuyên bê tông hoặc chuyên tường để khoan lớp tường hay bê tông phía trong. Làm như vậy sẽ bền mũi Unika hoặc mũi đa năng hơn. Lại hiệu quả hơn trong công việc.
- Chống chỉ định dùng mũi chuyên bê tông, chuyên gạch (chế độ búa) cho gạch ốp, đá ốp mỏng mà bị "bộp gạch" (rỗng ở trong). Chắc chắn vỡ luôn. Ở tình huống này - Mũi đa năng, hoặc mũi kim cương (thường là mũi rút) là lựa chọn hàng đầu. Sau khi khoan qua lớp gạch ốp, đá ốp thì thay sang mũi bê tông để khoan.Hiệuu quảvsaf tiết kiệm (đỡ hao, giảm nguy cơ hỏng mũi đa năng hay Unika).

Chỉnh sửa cuối: