Hỏi về việc làm bằng lái xe quốc tế

Mr Mick

Xe hơi
Em xin các cụ tu vấn và chỉ giúp làm bằng lái xe quốc tế. Không biết thủ tuc có khó không các cu. có cụ nào biết chỗ nào làm dịch vụ và cho e xin chi phí luôn
Em đang rất quan tâm đến vấn đề này và cũng lăn tăn mấy câu hỏi sau
- làm băng quốc tế có phải học và thi lại không
- thời gian của bằng bao lâu
- có dịch vụ nào làm và uy tín không, vì thấy báo chí đưa, mấy công ty du lich cũng nhận làm nhưng chỉ là dich từ bằng cũ, gần như không có giá trị
Rất cảm ơn các cụ tư vấn và cho biết những thông tin em đang lưu tâm

Hasapa

Xe đạp
Bác đi đâu? em chả biết bằng ở VN đã có tiếng Anh chưa (vì hồi trước nghe đồn sắp có bằng song ngữ), nếu có tiếng anh rồi thì đa số các nước bác được sử dụng 1 năm kể từ ngày nhập cảnh

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
Theo em được biết và đã làm nó chỉ bằng dịch, em cũng mang ra nước ngoài sử dụng, tuy nhiên tính pháp lý thì em chưa tìm thấy
Nếu bạn có ý định du học hoặc du lịch ở nước ngoài, bên cạnh việc sử dụng các phương tiện công cộng hoặc taxi, bạn hoàn toàn có thể thuê xe ô tô tự lái. Đi lại bằng ô tô rất linh hoạt, phổ biến và cũng rất hứng thú khi đi picnic cuối tuần. Để làm được điều này, bạn cần bằng lái xe quốc tế.

NHỮNG LÝ DO BẠN NÊN CÓ BẰNG LÁI XE QUỐC TẾ
Bằng lái xe quốc tế là giấy phép được cấp bởi Hiệp hội ô tô quốc tế cho phép người điều khiển xe ô tô lưu hành trên các lãnh thổ quốc gia khác nhau. Bằng lái xe quốc tế thực chất là bản dịch đa ngôn ngữ của bằng lái xe hiện tại ở Việt Nam. Vì vậy, đi kèm với bằng lái xe quốc tế này, bạn vẫn phải xuất trình bằng lái xe gốc. Bằng lái xe quốc tế có thời hạn từ 3 đến 10 năm và có giá trị sử dụng trên 196 Quốc gia. (Danh sách các quốc gia chấp nhận bằng lái xe quốc tế tại đây)

Lý do đầu tiên bạn nên có bằng lái quốc tế là bạn có thể lái xe xuyên quốc gia mà không sợ rắc rối với cảnh sát. Thứ hai, bằng lái xe quốc tế còn được chấp nhận như một thẻ căn cước thay cho hộ chiếu. Bạn có thể dễ dàng thuê khách sạn, làm thủ tục bằng tấm thẻ đa năng này. Quan trọng hơn cả, bạn chỉ có thể thuê xe tự lái ở nước ngoài khi có bằng lái xe quốc tế. Một chia sẻ trên báo doanh nhân Sài Gòn cho biết trong chuyến đi Malaysia, chị đã không thuê nổi chỉ 1 chiếc xe máy vì không xuất trình được bằng lái xe quốc tế. Ở châu Âu, Mỹ luật thậm chí còn chặt hơn. Điển hình như chương trình “Khám phá nước Ý bằng Vespa” yêu cầu người tham gia phải sở hữu bằng lái xe máy quốc tế có thời hạn tối thiểu một năm. Cuối cùng, việc làm bằng lái xe quốc tế rất thuận tiện. Bạn hoàn toàn có thể đăng ký qua mạng và không cần thi thực hành.

LÀM THẾ NÀO ĐỂ SỞ HỮU BẰNG LÁI XE QUỐC TẾ
Để làm bằng lái xe quốc tế, bạn truy cập vào trang web của Hiệp hội ô tô quốc tế (IAA- International Automobile Association) và điền vào mẫu hồ sơ gồm:

Thông tin cá nhân
Thông tin về bằng lái xe gốc
Ảnh chân dung và file scan bằng lái xe gốc của bạn
Lưu ý:

Bạn có thể chọn thời hạn bằng từ 1 đến 10 năm
Bằng sẽ gửi về địa chỉ của bạn chậm nhất là 15 ngày (Cước vận chuyển 5 USD) và sớm nhất trong vòng 3 ngày (Nếu bạn đăng ký dịch vụ chuyển phát nhanh, cước vận chuyển 45 USD)
Gía bằng sẽ dao động từ 50-100 USD tùy thời hạn của bằng và hình thức gửi bằng bạn chọn.
Đối với các du học sinh tại Mỹ, các bạn có thể tìm đến Hiệp hội Ôtô Mỹ (AAA - American Automobile Association) để được giảm giá (15 USD, không gồm phí vận chuyển). Tuy nhiên hạn sử dụng bằng lái xe chỉ trong 1 năm.
Ngoài cách xin bằng lái xe quốc tế, bạn cũng có thể dịch bằng lái của mình sang tiếng Anh có công chứng. Cách này sẽ tiết kiệm được thời gian và tiền bạc cho bạn. Tuy nhiên, bạn cần kiểm tra kỹ luật giao thông tại nơi bạn đến bởi bản dịch bằng lái xe công chứng có thể không được chấp nhận ở một số vùng. Hơn nữa, bản dịch công chứng bằng lái xe chỉ có thời hạn sử dụng trong 3 tháng.

NoCarNoMoney

Xe buýt
Bằng mới bây giờ là thẻ nhựa (như thẻ ATM) và có song ngữ Anh-Việt rồi còn gì cụ. Cụ mang đi nước ngoài lái thoải mái...
Em xin các cụ tu vấn và chỉ giúp làm bằng lái xe quốc tế. Không biết thủ tuc có khó không các cu. có cụ nào biết chỗ nào làm dịch vụ và cho e xin chi phí luôn
Em đang rất quan tâm đến vấn đề này và cũng lăn tăn mấy câu hỏi sau
- làm băng quốc tế có phải học và thi lại không
- thời gian của bằng bao lâu
- có dịch vụ nào làm và uy tín không, vì thấy báo chí đưa, mấy công ty du lich cũng nhận làm nhưng chỉ là dich từ bằng cũ, gần như không có giá trị
Rất cảm ơn các cụ tư vấn và cho biết những thông tin em đang lưu tâm

Mr Mick

Xe hơi
Cũng không chắc chắn cụ ah, vì Việt Nam! Hình như chưa có hiệp ước với quốc tế. Em cũng vừa đi châu âu về, bên đáy ông em cũng có xe, nhưng hai ae chưa tìm hiểu vì đi gấp quá nên cũng không dám lái, em đang nghiên cứu cái băng quốc tế. Hy vọng được các cụ đã làm được, đi rồi trên off tư vấn. Thanks all

Beola

Xe hơi
Bài viết rất hay thanks bác