Hỏi về vạch sơn đường sát vỉa hè

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Kính các bác,

Các bác cho em hỏi, cái vạch sơn đường mẫu 1-2 dùng để làm gì (sơn sát mép vỉa hè ạ)?

Theo luật thì nó: Loại vạch liền nét màu trắng , rộng 20Cm. Vạch xác định mép phần xe chạy trên các trục đường, xe chạy được phép cắt ngang hay đè vạch khi cần thiết.

Chẳng là phố nhà em, tự nhiên nó sơn 1 đoạn đầu phố (khoảng 30 mét), sau thì không sơn nữa. Em về nhà đỗ xe đè lên đấy (vì luật bảo phải đỗ cách mép vỉa hè không quá 25cm mà cái vạch cách hè phải 40cm), chỗ em đỗ cách ngã 3 khoảng 20 mét và biển cấm đỗ đã bị mất (hehehe) thì có làm sao không?

Một số bác bên diễn đàn Vnexpress giải thích đó là vạch CẤM DỪNG, CẤM ĐỖ nhưng em thấy không đúng vì nếu là thế nó phải màu vàng (mẫu 1-4 và 1-10).

Cảm ơn các bác nhiều @};-@};-

Chỉnh sửa cuối:

Jerry Minh

Xe tăng
Kụ cho tý hình đi chứ nói miệng dư thế này khó tưởng tượng lắm ... :D

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Đây ạ:

Còn đường nhà em được sơn thế giống thế này ạ (em chôm cái ảnh ở 1 thớt khác, kính mong cụ chủ đại xá)

tiennam54

Xe tải
Chắc cấm dừng lên đó, vì thường thì ở đó có cái cống, hay bị vỡ nắp nên làm thế để đỗ sát vạch :D

Nấm mỡ

Xe điện
Cái vạch đấy để chỉ rõ mép phần đường xe chạy, thường sử dụng khi không có giới hạn phần đường xe chạy rõ ràng hoặc có thể nhầm tưởng - ví dụ như không có vỉa hè, hoặc phần đường xe chạy không được giới hạn bởi vỉa hè mà còn cách vỉa hè một khoảng nào đó, hoặc phần đường xe chạy có thể lẫn với các không gian kế cận vì được rải nhựa đồng cấp,...

Khi đỗ, cụ chỉ phải quan tâm tuân thủ các quy định về dừng đỗ (điều 18-19 LGTĐB) thôi. Chỉ có đều, nhiều cái cống rộng dững 30-40cm nên đỗ sát mép vỉa hè dưới 25cm cũng khá xương :D Vả lại, khi xxx vịn thì đường nào cụ cũng bị cái tội "trái với quy định của pháp luật" :))

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Hehe, cháu chẳng biết. Nếu đấy không phải vạch cấm đỗ, không cấm đè, không có biển báo cấm (hoặc có mà đã mất - như đoạn nhà cháu) là cháu đỗ. Cần thì chửi nhau, sợ gì ạ ;;)

tiennam54

Xe tải
Cái vạch đấy để chỉ rõ mép phần đường xe chạy, thường sử dụng khi không có giới hạn phần đường xe chạy rõ ràng hoặc có thể nhầm tưởng - ví dụ như không có vỉa hè, hoặc phần đường xe chạy không được giới hạn bởi vỉa hè mà còn cách vỉa hè một khoảng nào đó, hoặc phần đường xe chạy có thể lẫn với các không gian kế cận vì được rải nhựa đồng cấp,...
Ý này của bác chắc là đúng này

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Nhân đây các bác cho em hỏi thêm là nếu đầu phố nhà mình mà mất cái biển cấm dừng, cấm đỗ là ta cứ đỗ thoải các bác nhỉ? :))

8->

Vì:

Nếu đoạn đường phải thi hành biển cấm có giá trị rất dài hoặc là tại các ngã ba, ngã tư có xe đi vào đoạn đường ấy thì các biển cấm phải được đặt nhắc lại

Chỉnh sửa cuối:

NewPeace

Xe điện
Cái vạch đấy đi Mộc Châu hay vùng nào sương mù rất hay, nhờ nó mà bám đường đi được.

tok

Xe tải
Đấy là vạch liền 20 cm, dùng để xác định mép phần đường xe chạy, nó dùng để hỗ trợ cho lái xe định vị được tốt hơn, nó được kẻ sát dải phân cách giữa đường hoặc sát lề đường và hè hoặc định vị phân chia cho phương tiện cơ giới và thô sơ cho đường trong thành phố, em dùng từ định vị phân chia là vì vạch này xe được phép cắt qua vạch. Các vạch liền mà xe không được cắt qua là vạch rộng 10cm (đường 2 làn) hoặc 2 vạch 10cm song song (đường 4 làn trở lên)

tiennam54

Xe tải
Tức là vạch này vẫn được đỗ đè lên phải k?

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Tức là vạch này vẫn được đỗ đè lên phải k?
Vầng, cụ đè thoải mái. Nhưng đè chớm tí rồi trả lái lại cụ nhá, không thì lên vỉa hoặc nát phân cách thì chết, lại bảo cháu xui dại @};-

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Xin hỏi cụ Zepeo là sau một tuần,cụ đã thử nghiệm chưa ạ,và rốt cục cụ có bị XX nhắc nhở hay phạt gì không ?:P
Kính cụ,

Em hỏi để đề phòng thôi, chứ em đỗ ở cửa nhà em 2 năm nay rồi và trộm vía cũng chưa bị xxx hỏi lần nào. Với cả em chỉ đỗ một lúc buổi trưa, từ khoảng 12h~13h thôi ạ. Thực ra em cũng chẳng phải chày bửa gì đâu, phố nhà em (Tôn Đức Thắng, đoạn từ Hàng Cháo đến Cát Linh) cũng đông xe cộ lắm nên chẳng bao giờ em đỗ láo vì sợ tắc đường, chỉ có buổi trưa vắng vẻ là em ghé nhờ tí thôi. Mình biết thêm thông tin đỗ như thế là không vi phạm để có gì còn... chiến 8->8->

Cứ to mồm thế thôi chứ xxx vạch luật ra, điều 18 - 19 có cái mục muốn đỗ phải có biển báo nguy hiểm ở trước và sau xe thì có muốn chiến cũng mệt phết đấy ợ 8-| (dù đoạn nhà em không có biển cấm dừng đỗ, hoặc trước có nhưng nay... mất zồiiii)

Chỉnh sửa cuối:

kiple

Xe tăng
Theo xe nhà êm có mỗi một cái tam giác đỏ để báo hiệu nguy hiểm. Cái nữa thì phải kiếm? hay đặt cành cây, như mấy cụ xe tải đường dài hay xài vậy các cụ? mà đã có cụ nào nhà mình đỗ xe đặt biển báo nguy hiểm cả trước và sau xe chưa ạ? Các cụ cho nhà em ý kiến cái! Khi đỗ xe ngắn, bật đèn Hazard có được không?

Chỉnh sửa cuối:

anchibui

Xe điện
Chốt lại cái vạch đó có tác dụng gì ? Và có trong luật không các cụ nhỉ?

Dogia

Xe điện
em thấy kụ phọt lên mấy cái vạch, mà kụ nói vạch chỗ phố kụ là vạch 1.2; thế thì từ vạch 1.1 đến 1.3 đều có nghĩa: "Phân chia dòng làn và nơi cấm đè vạch", em tưởng thế là rõ rồi chứ?

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
em thấy kụ phọt lên mấy cái vạch, mà kụ nói vạch chỗ phố kụ là vạch 1.2; thế thì từ vạch 1.1 đến 1.3 đều có nghĩa: "Phân chia dòng làn và nơi cấm đè vạch", em tưởng thế là rõ rồi chứ?
Nó khó thế này cơ cụ ạ:

Theo em đọc sách, vạch kẻ đường (Vạch tín hiệu giao thông trên mặt đường) được chia làm 2 loại: một dành cho đường có tốc độ lưu thông cho phép nhỏ hơn hoặc bằng 60km, một loại là TRÊN 60km (cao tốc, cấp 1, cấp 2).

Nếu Trên 60 thì:

và quy định là:
- Vạch phân chia các làn xe là đường màu trắng, dùng để chỉ dẫn đường vạch mép ngoài của làn xe hoặc phân cách giữa làn xe có động cơ với không động cơ
- Trên đường cao tốc, đường bộ cấp 1, 2 và đường phố có tốc độ cao thì cần phải kẻ mép phía ngoài của làn xe hoặc bó vỉa đường phố... => thế phố nhà em thành đường cao tốc à? =))

Nếu Dưới 60 thì:

và là cái loại: Loại vạch liền nét màu trắng , rộng 20Cm. Vạch xác định mép phần xe chạy trên các trục đường, xe chạy được phép cắt ngang hay đè vạch khi cần thiết.

Em chẳng hiểu ra làm sao nên mới mò lên đây kính các cụ chỉ giáo ạ :x:x

Chỉnh sửa cuối:

Black Art

Xe tải
Đây các bác từ từ ngâm cứu nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

9Dragon

Xe tăng
àh đại khái là nó để làm cữ để bác căn đường khi đỗ hoặc dừng xe ý mà, đặc biệt có ích khi bác luì xe để căn sát mép đường :)