[Funland] Hỏi về Uỷ quyền đi nộp phạt nguội thay người khác.

Langthang_Mercedes

Xe container
Đó là phạt nóng, công an túm đc ô lái ngay. Đây thấy mỗi biển số... :D
Có biết lái lái là ai đâu, phạt cho sợ thôi? Ông chủ xe có đến thì vẫn nộp xèng là hết. Cái phạt nguội về pháp lý vẫn chưa đểu cơ sở nhưng đè dân bắt phải đúng thôi. Chữ ký bác nói được nhiều thứ sao cắc cớ dân đen em!

jaypark

Xe hơi
Cụ cứ google search ko mất phí đâu, cần gì cứ làm đủ như vậy là được. Theo luật mà làm cụ ạ.

1762249

Xe máy
Cụ ở Hà Nội thì lên 54 Trần Hưng Đạo nhé, không cần giấy tờ ủy quyền đâu. Chỉ cần cầm giấy tờ của người vi phạm lên là được. Cụ đóng hay ai đóng cũng thế cả thôi vì là phải nộp tiền vào kho bạc.

ITI

Xe máy
Em chuẩn bị đi nộp phạt nguội thay cho anh A, lỗi phải treo bằng, các cụ cho em hỏi.
Khi đi thì cầm toàn bộ giấy tờ: bằng lái, CCCD, giấy tờ của anh A đi, cùng với giấy uỷ quyền của anh A phải ko? (Cầm theo cả giấy tờ tuỳ thân của em)
Có giấy uỷ quyền thì em có thể thay anh A làm tất cả các việc đc ko? Từ ký biên bản, ký quyết định xử phạt, quyết định giữ bằng...
Giấy uỷ quyền này xã/phường cấp phải ko?
Làm Giấy uỷ quyền có cần lưu ý gì thêm không?
Mong các cụ tư vấn giúp. Em cảm ơn nhiều!
Hôm rồi mới đi nộp phạt nguội hộ đây: cụ tìm ai cũng được, ít hoặc không sử dụng bằng lái xe, và CCCD của người đó, đến làm thủ tục giữ bằng và nộp phạt, đơn giản thôi mà, không cần uỷ quyền, chỉ đến bảo tôi là người lái xe hôm đó, và chờ CA họ in biên bản, ký, và sau đó nộp tiền.

Em cảm ơn các cụ đã tư vấn trong thớt này. Qua các còm em đã nắm rõ cách làm.
Em trân trọng cảm ơn các cụ các mợ!

Xe em đi xử lý có 2 lỗi tốc độ. Cả 2 lỗi đều ko nhận được thông báo.
một lỗi từ 2021 đến nay đã hết thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính. Hiện nay phía CQCA yêu cầu chấp hành cả 2 lỗi. Em đã giải thích mà cán bộ chưa nghe.
Nay em đến trực tiếp "trình bày" lỗi 2021 và chịu tang lỗi năm 2022. Đi về em sẽ báo cáo kết quả với các cụ các mợ.

Langthang_Mercedes

Xe container
Đó là phạt nóng, công an túm đc ô lái ngay. Đây thấy mỗi biển số... :D
Cụ bên công chứng thì chắc hiểu luật. :D Phạt nóng túm được ông lái và ông lái phải lên xử lý (hoặc ủy quyền) vì phải trả giấy tờ cho chính chủ. Chủ xe lên (không ủy quyền) cũng đuổi về.

CA cần phạt lấy tiền cho ngân sách đồng thời chấn chỉnh hành vi giao thông và phạt bổ sung (giữ bằng, giữ xe) nếu cần.

Trường hợp nguội thì có ai biết lái đâu, phạt lấy tiền thì cứ đưa tiền là được, mà ai đưa chả được, cứ đúng cho cái biển số xe xác định vi phạm là xong. Không ai cà rốt đi nộp cho thằng khác nhỉ. Trường hợp duy nhất phải túm bằng được chủ xe là cái xe gây tai nạn bất kể nguội hay nóng.

Phạt bổ sung: phần này thì cả ta cả tây đều vướng, khó đúng người đúng tội được. Kể cả chủ xe đi xử lý thì nó mượn bằng người khác thế mạng cũng như không.

hotuanhoan

Xe tải
Em chuẩn bị đi nộp phạt nguội thay cho anh A, lỗi phải treo bằng, các cụ cho em hỏi.
Khi đi thì cầm toàn bộ giấy tờ: bằng lái, CCCD, giấy tờ của anh A đi, cùng với giấy uỷ quyền của anh A phải ko? (Cầm theo cả giấy tờ tuỳ thân của em)
Có giấy uỷ quyền thì em có thể thay anh A làm tất cả các việc đc ko? Từ ký biên bản, ký quyết định xử phạt, quyết định giữ bằng...
Giấy uỷ quyền này xã/phường cấp phải ko?
Làm Giấy uỷ quyền có cần lưu ý gì thêm không?
Mong các cụ tư vấn giúp. Em cảm ơn nhiều!
Phạt nguội là phạt cái xe vì xxx cũng đâu biết ai lái mà phạt. Cho nên cứ có người có bằng lái đứng ra chịu phạt là được cụ nhé (trước em mua phải con xe bị phạt nguội treo bằng đã phải mượn bằng thằng em ko có xe để cho vào treo 2 tháng đó ạ)