[Funland] Hỏi về tự động gia hạn đăng kiểm

tytum

Xe tăng
Cái này chắc là phụ thuộc vào sự linh động của các anh ấy, em nghĩ là trình bày đàng hoàng thì các anh ấy thông cảm thôi.
Vâng, đội ơn cụ, bao năm nay cứ 6 tháng 1 lần em đi Văn điển dk mà chưa nộp xong tiền xe đã xong, nay sao cảm giác nó nhọc nhằn mất việc quá cụ ạ

Donxa

Xe buýt
Hồi đăng kiểm còn chưa căng, khi em mang xe đi đăng kiểm, cũng hay bị gọi ra để nói là đèn không đúng chùm, không đúng tâm, blabla nhưng đăng kiểm viên chỉnh luôn cho em, dùng tournevis xoay xoáy gì ban trong đó, lần này thì may quá, không bị vặn vẹo gì mà cũng chẳng phải đưa đồng nào. Cụ thử mang ra chỗ nào chuyên độ đèn xem, có thể họ biết sâu về cái này.
Ko phải cái đó đâu cụ ạ. Em có lập thớt riêng hỏi để cụ nào có kn chỉ giúp.

Alongcamepolly06

Xe container
Không cụ ạ. Đèn của em cái đèn bên phụ tia sáng nó vếch bên trái, đk bảo phải vếch sang phải mới đúng. Lỗi sai định dạng. Em hỏi gara họ ko hiểu gì. Ca này h em cũng chịu. Cụ nào biết chỉ em với.
Ý cụ là cái đèn lăng téc hay cái nào ạ? nếu là đèn pha/cos thì nếu lệch phải chỉnh củ được chứ nhỉ? lăng téc thì đăng kiểm ko kiểm tra thì phải!

Donxa

Xe buýt
Hiện đk bảo phải đúng định dạng chùm sáng như hình 2 mới đăng kiểm dc.

Phỗng new

Xe điện
"Về giãn chu kỳ kiểm định xe gia đình, Cục Đăng kiểm cho biết dự kiến tuần sau cơ quan chức năng sẽ áp dụng cho các xe có hạn kiểm định từ tháng 6-2023 đến hết tháng 6-2024, nếu dự thảo thông tư được Bộ GTVT ban hành vào ngày 1-6 tới đây."

Đây là đoạn trích từ bài báo. Cụ lưu ý mấy chỗ em bôi đậm, đặc biệt là xe cụ nếu đã hết hạn ĐK trong tháng 5.

Em hôm trước mang xe đi đk rồi, nhưng vướng cái đèn chiếu lệch ko đk dc. Em định mang về ko đk nữa mà chờ 1/6 tự động gia hạn.

Donxa

Xe buýt
"Về giãn chu kỳ kiểm định xe gia đình, Cục Đăng kiểm cho biết dự kiến tuần sau cơ quan chức năng sẽ áp dụng cho các xe có hạn kiểm định từ tháng 6-2023 đến hết tháng 6-2024, nếu dự thảo thông tư được Bộ GTVT ban hành vào ngày 1-6 tới đây."

Đây là đoạn trích từ bài báo. Cụ lưu ý mấy chỗ em bôi đậm, đặc biệt là xe cụ nếu đã hết hạn ĐK trong tháng 5.
Trên cơ sở kiến nghị của Cục Cảnh sát giao thông, Cục Quản lý, giám sát bảo hiểm (Bộ Tài chính), các Công ty bảo hiểm xe cơ giới, Cục Đăng kiểm Việt Nam đã thống nhất bổ sung nội dung vào Thông tư sửa đổi, bổ sung Thông tư 16 dự kiến ban hành ngay đầu tháng 6/2023.
Em trích từ báo thì như này:
"Theo đó, các Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định đã được cấp trước ngày Thông tư này có hiệu lực thì tiếp tục được sử dụng đến hết thời hạn ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định. Trường hợp Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định của ô tô chở người đến 9 chỗ không kinh doanh vận tải đã được cấp trước ngày 22/3/2023 và có hiệu lực đến trước ngày 1/7/2024 thì được tiếp tục sử dụng đến hết thời hạn tính theo chu kỳ quy định tại Phụ lục V của Thông tư số 02/2023/TT-BGTVT"

Bigtits

Xe tăng
Em hôm trước mang xe đi đk rồi, nhưng vướng cái đèn chiếu lệch ko đk dc. Em định mang về ko đk nữa mà chờ 1/6 tự động gia hạn.
Em sợ xe cụ đã vài hệ thống đi đk không đủ đk rồi. Sợ nó lưu ko đủ điều kiện cụ sẽ ko đc tự động gia hạn đk ý. Tránh mừng hụt cụ đi điều chỉnh xong đk luôn chi nó nhẹ đầu.

Duc_Quang

Xe buýt
Em có câu hỏi như thế này ạ:
Nếu thông tư này được ban hành vào ngày 1/6/2023, và áp dụng cho các xe hết hạn đăng kiểm trong khoảng thời gian từ 1/6/2023 tới 31/6/2024 thì những bác chờ thông tư có hiệu lực và hết hạn trước ngày 1/6/2023 vẫn phải mang xe đi đăng kiểm nhỉ? Không được tự động gia hạn đúng không ạ?
Và những xe có thời hạn đăng kiểm 6 tháng, vừa rồi không chờ tự động gia hạn, đã đi đăng kiểm và được gia hạn 1 năm trước thời điểm 31/5/2024 thì vẫn thuộc diện tự động gia hạn nhỉ? Vì lần hết hạn kế tiếp là trước ngày 1/6/2024.

Tac ke

Xe buýt
Bên dk vừa gửi e:
TIN TỨC/TIN TỨC CHUNG
Sẽ có gần 1,4 triệu xe giãn chu kỳ kiểm định xe trực tuyến
1.000.000 lượt xem - Đăng vào lúc 26/05/2023

Bộ Giao thông vận tải đang lấy ý kiến các bộ ngành liên quan về dự thảo thông tư sửa đổi thông tư số 16/2021/TT-BGTVT về kiểm định xe để có cơ sở pháp lý giãn chu kỳ kiểm định trực tuyến với xe không kinh doanh vận tải từ 9 chỗ trở xuống.
Cụ thể, dự thảo thông tư quy định ô tô chở người đến 9 chỗ không kinh doanh vận tải có giấy chứng nhận kiểm định và tem kiểm định đã được cấp trước ngày 22-3-2023 (ngày thông tư số 02/2023/TT-BGTVT về kiểm định xe có hiệu lực) và còn hiệu lực đến trước ngày 1-7-2024 thì được tiếp tục sử dụng đến hết thời hạn tính theo chu kỳ quy định tại thông tư số 02/2023/TT-BGTVT.
Thời hạn hiệu lực của giấy chứng nhận và tem kiểm định được xác nhận theo mẫu giấy xác nhận ban hành kèm theo thông tư này.
Khi áp dụng phương án tự động áp dụng chu kỳ kiểm định mới, xe 9 chỗ trở xuống không kinh doanh vận tải có thời gian sản xuất trên 12 - 20 năm đã được cấp giấy chứng nhận, tem kiểm định có thời hạn đến ngày 1-6-2023 (chu kỳ kiểm định 6 tháng theo quy định cũ) thì hiệu lực của giấy chứng nhận, tem kiểm định được tự động gia hạn đến hết ngày 1-12-2023 (theo chu kỳ mới thêm 6 tháng) không phải đưa xe đến trung tâm đăng kiểm để kiểm định và cấp giấy chứng nhận, tem kiểm định.
Theo Cục Đăng kiểm, nếu áp dụng giãn chu kỳ kiểm định trực tuyến với xe đến 9 chỗ không kinh doanh vận tải sẽ hết ùn tắc kiểm định trong vòng 1 tháng
Theo Cục Đăng kiểm, nếu áp dụng quy định trên từ ngày 1-6-2023, sẽ có 1.392.761 ô tô chở người đến 9 chỗ không kinh doanh được tự động gia hạn theo chu kỳ mới thêm 6 tháng, không cần phải đưa xe đi kiểm định.
Việc này giúp các trung tâm đăng kiểm xe có thời gian, tập trung nhân lực và cơ sở vật chất phục vụ chủ yếu kiểm định cho các xe kinh doanh vận tải và các phương tiện hết hạn kiểm định nhưng chưa được kiểm định.
Dự thảo thông tư quy định Cục Đăng kiểm có trách nhiệm xây dựng phần mềm, trang bị đường truyền, hạ tầng công nghệ thông tin để phục vụ tra cứu thông tin và xác nhận thời hạn hiệu lực của giấy chứng nhận kiểm định, tem kiểm định theo mẫu ban hành kèm theo thông tư (bản điện tử được ký số của Cục Đăng kiểm và có mã QR để xác thực); cung cấp tài khoản sử dụng trên chương trình quản lý kiểm định của Cục Đăng kiểm để phục vụ công tác tuần tra, xử lý vi phạm của các lực lượng chức năng.
Từ phát sinh thực tế trong thời gian qua, dự thảo thông tư quy định đơn vị đăng kiểm phát hiện giấy chứng nhận, tem kiểm định bị làm giả hoặc bị tẩy xóa, sửa chữa thì lập biên bản thu hồi và chuyển cơ quan công an xử lý; báo cáo Cục Đăng kiểm và nhập ngay thông tin vi phạm lên chương trình quản lý kiểm định.
Èo mẹ, cái éo gì cũng lấy ý kiến các bộ ngành liên quan, việc của ô thì ô quyết đi chứ.

mabu44

Xe điện
Các cụ cứ bình tĩnh, em nghĩ cùng lắm là chiều nay hoặc sáng mai là có thông tư thôi. Chẳng lẽ anh Phóa lại chỉ chém gió thì mất điểm quá, mới lên phải có cái uy quyền nhất định thì bên dưới mới sợ chứ. :(( :(( :((

tytum

Xe tăng
Các cụ cứ bình tĩnh, em nghĩ cùng lắm là chiều nay hoặc sáng mai là có thông tư thôi. Chẳng lẽ anh Phóa lại chỉ chém gió thì mất điểm quá, mới lên phải có cái uy quyền nhất định thì bên dưới mới sợ chứ. :(( :(( :((
Nay mới 30, hy vọng 31 có cụ nhỉ, em đang bao việc mà giờ dính quả đk này mất tg quá

Quelua

Xe máy
Thêm nữa là cụ bt gtvt sắp phải trả lời chất vấn của QH về đk, nên nếu k0 muốn ê mặt thì cũng phải cố thúc ra nhanh thông tư

Phỡn

Xe tăng
Tin mới nhất là tháng 6 xe nào hết hạn mới được gia hạn nhé các cụ, xe tháng 5 vẫn phải đi kiểm định bình thường :D

tung1404

Xe hơi
Xe em mua mới năm ngoái, nên cũng hóng cùng các cụ về cái gia hạn đăng kiểm này.