[Funland] Hỏi về tự động gia hạn đăng kiểm

polizia

Xe container
Hqua e vừa lên Mê Linh đăng kiểm do mấy chỗ gần đều thấy kín, đặt cả lịch trên app cho chắc. Xa tí nhưng đường thoáng nên đi cũng nhanh. Tới nơi có mỗi xe mình, không có 1 ai luôn, không đặt trên app cũng được. Khám xe độ 5 phút xong, họ đưa 2 tem về tự dán.
Ôi em cũng đang định 6h sáng phi lên đây để tránh công an.
Trên app thấy trạm này cũng vắng khách đặt.
Nghe cụ nói ntn chắc em lên đây đăng kiểm vậy ;))

polizia

Xe container
Vẫn được còn gì bác:
Bác gia hạn Đăng kiểm xe bác bây giờ, được 6 tháng.
Vài bữa nữa, cái hạn 06 tháng đó automatic được đẩy lên thành 12 tháng.
Không, xem em vây giờ mà đi đăng kiểm thì vẫn đc cấp tem mới 12 tháng.
Chỉ cái ngại là bây giờ bị hết đăng kiểm rồi, trên đường đi đăng kiểm phải để ý công an.
Nhà em có 2 xe nên đợt rồi xe kia gần hết đăng kiểm, tình hình trạm lại đông nên nhà em để 1 chỗ ko dùng, chờ thông tư cho giãn.
Ban đầu cho thêm 6 tháng nhưng ko hồi tố. Sau vẫn ko giải quyết hết đc tình hình căng thẳng thì các quan bàn phương án cho hồi tố bằng cách cho auto gia hạn.
Em đang mong cái này thì hôm mấy hôm trc các quan laii bảo chỉ áp dụng từ ngày ra hông báo. Ví dụ 5/6 ra thông báo cho gia hạn thì nc hỉ áp dụng cho xe nào hết hạn sau ngày này.

ssgabeo

Xe buýt
Hqua e vừa lên Mê Linh đăng kiểm do mấy chỗ gần đều thấy kín, đặt cả lịch trên app cho chắc. Xa tí nhưng đường thoáng nên đi cũng nhanh. Tới nơi có mỗi xe mình, không có 1 ai luôn, không đặt trên app cũng được. Khám xe độ 5 phút xong, họ đưa 2 tem về tự dán.
trạm nào cụ ơi

ssgabeo

Xe buýt
Ôi em cũng đang định 6h sáng phi lên đây để tránh công an.
Trên app thấy trạm này cũng vắng khách đặt.
Nghe cụ nói ntn chắc em lên đây đăng kiểm vậy ;))
trạm nào cụ ơi

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Ngày gia hạn sau ngày công bố quyết định gia hạn tự động thì sao xảy ra tình huống này .
thì thế nó mới mâu thuẫn, chả hiểu ông phó tông cục trưởng cục đăng kiểm này nghĩ cái gì.

polizia

Xe container
thì thế nó mới mâu thuẫn, chả hiểu ông phó tông cục trưởng cục đăng kiểm này nghĩ cái gì.
Ban đầu là định auto gia hạn cho tất cả các ze thoả mãn thông tư 02/2023 ký ngày 21/03 cụ ah.
Nghĩa là bất cứ xe nào thuộc diện đc tăng hạn của thông tư 02 đều đc áp dụng.
Ví dụ xe nhà em đời 2007, trc đây đc 6 tháng thì nhờ thông tư 02 đc lên 12 tháng nếu đi đăng kiểm mới, nhưng vì tình hình các tramh quá tải nên đợt rồi ko thể đi đk đc.
Nếu đc auto gia hạn thì đến tháng 11 mới hết hạn.
Nhưng giờ họ đang tính là 5/6 này áp dụng gia hạn auto và xe nào hết hạn đk sau ngày này mới đc áp dụng. Còn xe nhà em để không ở nhà từ hôm 14/5 thì ko đc áp dụng :))

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Ban đầu là định auto gia hạn cho tất cả các ze thoả mãn thông tư 02/2023 ký ngày 21/03 cụ ah.
Nghĩa là bất cứ xe nào thuộc diện đc tăng hạn của thông tư 02 đều đc áp dụng.
Ví dụ xe nhà em đời 2007, trc đây đc 6 tháng thì nhờ thông tư 02 đc lên 12 tháng nếu đi đăng kiểm mới, nhưng vì tình hình các tramh quá tải nên đợt rồi ko thể đi đk đc.
Nếu đc auto gia hạn thì đến tháng 11 mới hết hạn.
Nhưng giờ họ đang tính là 5/6 này áp dụng gia hạn auto và xe nào hết hạn đk sau ngày này mới đc áp dụng. Còn xe nhà em để không ở nhà từ hôm 14/5 thì ko đc áp dụng :))
Từ mồm ông lãnh đạo cục đk đây. Rõ ràng ngày 26/5 còn phát biểu là không gia hạn đăng kiểm ONLINE cho các xe hết hạn đăng kiểm trước khi văn bản có hiệu lực. Vậy mà đến ngày 31/5 đã bảo là đang xem xét các trường hợp hết hạn đk nên phải xin ý kiến các bên có liên quan. Chả hiểu nổi.

"Trên cơ sở kiến nghị của Cục Cảnh sát giao thông, Cục Quản lý, giám sát bảo hiểm (Bộ Tài chính), các Công ty bảo hiểm xe cơ giới, Cục Đăng kiểm Việt Nam đã thống nhất bổ sung nội dung vào Thông tư sửa đổi, bổ sung Thông tư 16 dự kiến ban hành ngay đầu tháng 6/2023. .

Quy định này không áp dụng cho các trường hợp Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định hết hiệu lực trước ngày Thông tư có hiệu lực. Do đó, 155.592 phương tiện hết hạn trước ngày thông tư có hiệu lực thuộc nhóm phương tiện được thay đổi chu kỳ kiểm định nhưng không được áp dụng thực hiện quy định này.

"Quy định này phải thực hiện để loại trừ các trường hợp phương tiện đã bị lập biên bản vi phạm hành chính, bị từ chối bồi thường hoặc đã bị cơ quan chức năng xử lý do lỗi phương tiện đã hết hạn kiểm định. Nếu quy định này không được loại trừ thì sẽ không thể thực hiện được vì xung đột với các quy định pháp luật khác. Trong khi đây là giải pháp tình thế cần phải giải quyết ngay cho đại đa số người dân, tránh thiệt hại không đáng có cho xã hội", lãnh đạo Cục Đăng kiểm khẳng định.

HANOICity

Xe điện
Vụ việc lùm xùm đăng kiểm đã nửa năm rồi, nửa năm là 2 quí, nửa năm là 6 tháng, nửa năm là 365 ngày/2 náo loạn, nửa năm là 365 ngày/2 mòn mỏi chờ thay đổi, nửa năm là 365 ngày/2 thất vọng.

polizia

Xe container
Từ mồm ông lãnh đạo cục đk đây. Rõ ràng ngày 26/5 còn phát biểu là không gia hạn đăng kiểm ONLINE cho các xe hết hạn đăng kiểm trước khi văn bản có hiệu lực. Vậy mà đến ngày 31/5 đã bảo là đang xem xét các trường hợp hết hạn đk nên phải xin ý kiến các bên có liên quan. Chả hiểu nổi.

"Trên cơ sở kiến nghị của Cục Cảnh sát giao thông, Cục Quản lý, giám sát bảo hiểm (Bộ Tài chính), các Công ty bảo hiểm xe cơ giới, Cục Đăng kiểm Việt Nam đã thống nhất bổ sung nội dung vào Thông tư sửa đổi, bổ sung Thông tư 16 dự kiến ban hành ngay đầu tháng 6/2023. .

Quy định này không áp dụng cho các trường hợp Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định hết hiệu lực trước ngày Thông tư có hiệu lực. Do đó, 155.592 phương tiện hết hạn trước ngày thông tư có hiệu lực thuộc nhóm phương tiện được thay đổi chu kỳ kiểm định nhưng không được áp dụng thực hiện quy định này.

"Quy định này phải thực hiện để loại trừ các trường hợp phương tiện đã bị lập biên bản vi phạm hành chính, bị từ chối bồi thường hoặc đã bị cơ quan chức năng xử lý do lỗi phương tiện đã hết hạn kiểm định. Nếu quy định này không được loại trừ thì sẽ không thể thực hiện được vì xung đột với các quy định pháp luật khác. Trong khi đây là giải pháp tình thế cần phải giải quyết ngay cho đại đa số người dân, tránh thiệt hại không đáng có cho xã hội", lãnh đạo Cục Đăng kiểm khẳng định.

Các ông ý cứ lo bò trắng răng.
Đợt rồi xe nào hết đk cũng có dám đi ra đường đâu, ai dại mà đi để CA nó luộc mấy củ.
Ngoài ra chỉ làn giãn đk thêm 6 tháng, xe nào bị phạt hành chính thì vẫn treo đó, đợt sau đi đk vẫn phải đóng mới đk đc chứ có trốn đc méo đâu.
Mục đích dãn là để tránh quá tải, ưu tiên cho cánh xe tải xe khách đc đk vì ngoài phương tiện nó còn là cần câu cơm.

tytum

Xe tăng
Quá bất cập các cụ nhỉ, trì hoãn ngày nào là chết dân ngày đó, lấy ý kiến bộ ngành thì hết 31/5 rồi. Ký tt 16 đi cho dân nó được nhờ chứ, lùi nữa thì giải quyết đc cái rì

HANOICity

Xe điện
Các ông ý cứ lo bò trắng răng.
Đợt rồi xe nào hết đk cũng có dám đi ra đường đâu, ai dại mà đi để CA nó luộc mấy củ.
Ngoài ra chỉ làn giãn đk thêm 6 tháng, xe nào bị phạt hành chính thì vẫn treo đó, đợt sau đi đk vẫn phải đóng mới đk đc chứ có trốn đc méo đâu.
Mục đích dãn là để tránh quá tải, ưu tiên cho cánh xe tải xe khách đc đk vì ngoài phương tiện nó còn là cần câu cơm.
Luật hiện trạng là có hồi tố, vậy nên những xe có thời hạn đăng kiểm nằm trong Thông tư 02/2023/TT-BGTVT không thể tự ý chuyển thành luật bất hồi tố được. Sai ngay từ đây cho nên sẽ không bao giờ có kết quả đúng

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
hôm nay quốc tế thiếu nhi rồi đấy các cụ ạ
tổ sư, đúng là niềm tin giờ nó rẻ mạt vô cùng =))

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Quá bất cập các cụ nhỉ, trì hoãn ngày nào là chết dân ngày đó, lấy ý kiến bộ ngành thì hết 31/5 rồi. Ký tt 16 đi cho dân nó được nhờ chứ, lùi nữa thì giải quyết đc cái rì
Thế chúng nó mới tỏ ra là cực kỳ nguy hiểm

tytum

Xe tăng
hôm nay quốc tế thiếu nhi rồi đấy các cụ ạ
tổ sư, đúng là niềm tin giờ nó rẻ mạt vô cùng =))
Ngày hôm nay còn chưa ra TT16 thì chả còn gì để nói nữa cụ nhỉ, chán chả buồn chết, kkk

thongnv

Xe điện
Lãnh đạo cục Đăng kiểm cho rằng e ngại Nhóm 140.000 xe đã hết hạn sẽ rủi ro pháp lý khi được auto gia hạn. Vấn đề rất đơn giản: Vẫn cho phép tự động gia hạn nhưng chỉ có hiệu lực từ ngày có thông tư. Trước đó đã hết hạn thì ko có hiệu lực, thì làm sao đi đòi bảo hiểm trong giai đoạn đó được.