[Funland] Hỏi về trường cấp 3 bán công Phan Huy Chú - Đống Đa - HN

trungduong2211

Xe điện
F1 nhà em ko liên quan gì CNN, vì em thấy có cụ năm ngoái con đỗ CNN mà vẫn trượt PHC nên nói thế.
F1 nhà em cũng ko chăm học, định thi chuyên Sinh nhưng em lo ko đỗ (tận lớp 9 em mới cho đi học Sinh) nên cần tìm 1 trường tốt và có phong trào du học để tiếp cận tốt hơn. Em và F1 nhà em đã xác định, được học bổng thì du học, ko được thì bố mẹ lo cho học kiểu RMIT là hết khả năng rồi. ĐH kể cả top trong nước em thấy đào tạo lãng phí time quá nên ko muốn giống mình ngày trước
Em đăng ký PHC cho f1 là dự phòng rủi ro thi cử, học bạ của cháu rất tốt nhưng k có bất cứ giải nào. Tới lúc trường công bố kết quả xét tuyển thì ngã ngửa. Như em đã nói, muốn đỗ xét tuyển phải có đồng thời 3 thứ: học bạ tốt + giải quận trở lên + Ielts 6.5 trở lên. Điểm thi tuyển cũng rất cao, ngang ngửa nhóm Thăng Long, Trần Phú, Việt Đức. Bởi vậy, có thể khẳng định trường này không dành cho dự phòng. Cụ nào có ý định dự phòng cho F1 thì không nên chọn trường này, còn năng lực, hồ sơ phù hợp kết thì vào thôi. Như nhà em thực tế đỗ CNN, công lập PĐP, PHT đương nhiên không chọn trường này dù có đỗ qua thi tuyển.
Cụ có ý định cho F1 du học bằng thực lực thì nếu các trường chuyên có hơi quá sức, cũng nên động viên con đỗ công lập thì có PĐP. Trong nhóm các trường công lập thì PĐP nổi bật lên hẳn với phong trào du học. Môi trường cực kỳ quan trọng, ở đó các con nhìn nhau, đua nhau, lớp đàn anh hướng dẫn dìu dắt, lớp đàn em học theo cứ thế tự các con phải biết làm gì để đạt được mục tiêu.

Chỉnh sửa cuối:

otoormoto

Xe tải
PHC năm ngoái hồ sơ xét tuyển đẹp long lanh, toàn giải cao ngất ngưởng nhưng em nghĩ đa số các bạn đấy sẽ không học PHC đâu, vì với thành tích như thế thừa sức đỗ các trường chuyên, top 1 danh tiếng hơn. Chắc vậy nên năm nay thấy bảo xét duyệt làm 4 đợt chứ không gom hết vào 1 đợt như năm ngoái. Tuy nhiên, điểm chuẩn thi đầu vào khá cao, năm ngoái 47,5/6 môn và nhận hồ sơ trong thời gian rất ngắn, đủ hồ sơ là dừng, chắc để cạnh tranh hs với các trường tương đương.

Diep1979

Xe container
Năm nay cu nhà cháu cũng thi cấp 3 ;))

caotoc77

Xe tải
F1 bé nhà em học trg này 2y rồi. Thực ra, hồi đấy nv1 thiếu 1 điểm & k muốn học nv2 nên vào trg này, năm đó TBM 7,5 thì đủ đ đầu vào. Em cũng k rõ thế nào, mà họ nhận hs trong ngày đã TB ts đủ.
Hp k 50tr/y học bán trú 2buổi/ngày (chưa bao gồm ăn trưa 35k/b). Các môn trong khối dự định thi ĐH thì vẫn học thêm nếu chưa yên tâm, trg nào cũng thế ạ!
Lớp con em thì PH nhiệt tình, quan tâm nên các hđ sôi nổi dù ban A lớp nhiều nam, ít nữ.
Nhìn chung gv, môi trg bạn bè ổn, thân thiện.

taiadau

Xe điện
Em đăng ký PHC cho f1 là dự phòng rủi ro thi cử, học bạ của cháu rất tốt nhưng k có bất cứ giải nào. Tới lúc trường công bố kết quả xét tuyển thì ngã ngửa. Như em đã nói, muốn đỗ xét tuyển phải có đồng thời 3 thứ: học bạ tốt + giải quận trở lên + Ielts 6.5 trở lên. Điểm thi tuyển cũng rất cao, ngang ngửa nhóm Thăng Long, Trần Phú, Việt Đức. Bởi vậy, có thể khẳng định trường này không dành cho dự phòng. Cụ nào có ý định dự phòng cho F1 thì không nên chọn trường này, còn năng lực, hồ sơ phù hợp kết thì vào thôi. Như nhà em thực tế đỗ CNN, công lập PĐP, PHT đương nhiên không chọn trường này dù có đỗ qua thi tuyển.
Cụ có ý định cho F1 du học bằng thực lực thì nếu các trường chuyên có hơi quá sức, cũng nên động viên con đỗ công lập thì có PĐP. Trong nhóm các trường công lập thì PĐP nổi bật lên hẳn với phong trào du học. Môi trường cực kỳ quan trọng, ở đó các con nhìn nhau, đua nhau, lớp đàn anh hướng dẫn dìu dắt, lớp đàn em học theo cứ thế tự các con phải biết làm gì để đạt được mục tiêu.
PDP thì cũng top của HN rồi mà cơ bản là xa nhà quá cụ ạ. Em cho F1 thi chuyên là vì cần môi trường vì các cháu năng động và phong trào du học cao, chứ chuyên chọn em ngán lắm rồi trừ khi F1 phải là dạng cực xuất sắc, còn ko thì thôi học vừa mệt mỏi vừa lãng phí thời gian rèn luyện những kỹ năng khác.

• Vodka
Reactions: BKG

taiadau

Xe điện
Nếu với định hướng như thế này thì em không đánh giá cao PHC ạ. Bạn của F1 em đã từng học trường này, TN năm ngoái , qua cách nói chuyện của các cháu thì trường không có phong trào du học. Do các F1 không tự tìm kiếm được HB hay tự tìm trường ở nước ngoài mà chủ yếu do bố mẹ định hướng qua trung tâm.
Cám ơn thông tin của cụ, nhưng kể ra môi trường học tập của PHC cũng tốt cụ nhỉ.

Caychuoihot

Xe tải
PHC cũng tốt nhưng nói như Thăng Long, Trần Phú, Việt Đức em chưa tin lắm, thi diểm sở chỉ thường dưới Thang Long (Thăng Long mất 1 năm thí sinh sợ đăng ký vào đó.
PHC có hơi dở muốn thi ĐH trong nước cao điểm học thêm khó...
Hiện nay CNN thi bằng ngoại ngữ..à thi CNN bằng tiếng TRUNG....thi thi sởf vẫn bằng TA thì có thể trượt....và chắc hãn hữu thôi. Thi đỗ CNN cũng là top giỏi rồi.

trungduong2211

Xe điện
PDP thì cũng top của HN rồi mà cơ bản là xa nhà quá cụ ạ. Em cho F1 thi chuyên là vì cần môi trường vì các cháu năng động và phong trào du học cao, chứ chuyên chọn em ngán lắm rồi trừ khi F1 phải là dạng cực xuất sắc, còn ko thì thôi học vừa mệt mỏi vừa lãng phí thời gian rèn luyện những kỹ năng khác.
Mục tiêu tự ap hb du học thì đương nhiên phải chọn các trường có môi trường học tốt, phong trào du học sôi nổi rồi cụ. Hà Nội ngoài mấy trường chuyên thì công lập em thấy có mỗi PĐP là khá khoản du học.
Chuyện ngán chuyên chọn, cụ cứ phải mắt thấy tai nghe đi đã đừng để bị cuốn theo định kiến xã hội. F1.1 nhà em vừa đỗ CNN, vừa đỗ công lập PĐP, vì là cháu đầu nên lúc đó cũng lên mạng nghe ngóng, thấy kêu ghê gớm về chuyện học nặng học nhẹ áp lực nọ kia đâm ra lấn cấn chốt chọn trường. Thế rồi chỉ với suy nghĩ, 1 trường mấy ngàn học sinh cả nước đua nhau chen chân chỉ để chọn mấy trăm, người mong chả được con mình đỗ sao lại bỏ cơ hội. Vào học rồi mới thấy là quyết định lựa chọn quá đúng. Không hề học nặng, k hếp áp lực như đồn thổi. Các con học tốt, chơi tài, nặng động, hoạt bát, tự chủ, tự lập. Như con em thời gianh dành cho hoạt động nhiều hơn học. Môi trường quá tốt cho con trường thành, phải nói là ngoài sự mong đợi của bố mẹ. Các con biết thời điểm nào cần tích lũy gì cho mục tiêu du học, nó dàn đều ra trong suốt 2,5 năm học nên rất nhẹ nhàng. Mà hay là cái chúng nó định làm gì là làm được. Đến hết học kỳ 1 lớp 12 hầu như cả lớp đã đổi avata các trường nước ngoài. Mấy tháng học kỳ 2 chơi dài không phải đau đầu thi cử đại học, toàn bộ thời gian dành cho các sự kiện chào đón các em tân học sinh khóa mới.
Vậy nên đến f1.2 cũng vừa đỗ CNN vừa đỗ PĐP, lúc này CNN thẳng tiến k còn lăn tăn gì nữa.

PHC cũng tốt nhưng nói như Thăng Long, Trần Phú, Việt Đức em chưa tin lắm, thi diểm sở chỉ thường dưới Thang Long (Thăng Long mất 1 năm thí sinh sợ đăng ký vào đó.
PHC có hơi dở muốn thi ĐH trong nước cao điểm học thêm khó...
Hiện nay CNN thi bằng ngoại ngữ..à thi CNN bằng tiếng TRUNG....thi thi sởf vẫn bằng TA thì có thể trượt....và chắc hãn hữu thôi. Thi đỗ CNN cũng là top giỏi rồi.
E so dựa trên kết quả xét tuyển và điểm tuyển sinh năm ngoái thôi, chứ thực chất thì trước khi e nộp hồ sơ có tìm hiểu thì quá ít thông tin về hoạt động của các con ở trường này. Trên web trường thì hầu như chỉ có thông tin về cơ sở vật chất, các lớp phân ban, tham quan ngoại khóa, một số trường hợp đạt thành tích trong các kỳ thi học sinh giỏi. Fb trường thì quá lâu rồi không cập nhật, k có fb các clb ngoại khóa của học sinh trong trường. Nhưng dù gì dựa trên danh sách đỗ xét tuyển và điểm tuyển sinh đầu vào năm ngoái, đặt giả thiết tấc cả các con trong danh sách theo học trường này (không thấy trường thông báo tuyến sinh bổ sung) thì đầu vào trường này rất tốt, ít nhất tạo ra môi trường học tập tốt và thuần tính.

nam_hoai

Xe tăng
Em học PHC từ những khoá đầu tiên (năm 2000) thời thầy Yên làm hiệu trưởng (thầy Yên hiệu trưởng trường Chu Văn An chuyển sang) hồi đấy trường cũng bình thường,chưa đc đánh giá cao lắm. Đọc thấy nhiều cụ khen em cũng thấy mừng cho trường.

thabi0_0

Xe đạp
Ôi thật bất ngờ khi hôm nay em đọc được thớt này. Em là cựu hs trường PHC khóa 2002. Hồi đó, bọn em nghịch như giặc, suốt ngày đánh nhau, rượu chè, có vài thằng bạn đang học thì nghỉ đi... tù :D Sau này bọn em ra trường tỷ lệ học đh thì ko cao lắm nhưng trung cấp, cao đẳng thì cũng nhiều. Giờ nhìn chung cũng ổn hết dù học hành không đến đâu. Thật mừng vì sau 20 năm các thầy cô giáo đã xây dựng một ngôi trường được mọi người khen đến vậy!!!

taiadau

Xe điện
Mục tiêu tự ap hb du học thì đương nhiên phải chọn các trường có môi trường học tốt, phong trào du học sôi nổi rồi cụ. Hà Nội ngoài mấy trường chuyên thì công lập em thấy có mỗi PĐP là khá khoản du học.
Chuyện ngán chuyên chọn, cụ cứ phải mắt thấy tai nghe đi đã đừng để bị cuốn theo định kiến xã hội. F1.1 nhà em vừa đỗ CNN, vừa đỗ công lập PĐP, vì là cháu đầu nên lúc đó cũng lên mạng nghe ngóng, thấy kêu ghê gớm về chuyện học nặng học nhẹ áp lực nọ kia đâm ra lấn cấn chốt chọn trường. Thế rồi chỉ với suy nghĩ, 1 trường mấy ngàn học sinh cả nước đua nhau chen chân chỉ để chọn mấy trăm, người mong chả được con mình đỗ sao lại bỏ cơ hội. Vào học rồi mới thấy là quyết định lựa chọn quá đúng. Không hề học nặng, k hếp áp lực như đồn thổi. Các con học tốt, chơi tài, nặng động, hoạt bát, tự chủ, tự lập. Như con em thời gianh dành cho hoạt động nhiều hơn học. Môi trường quá tốt cho con trường thành, phải nói là ngoài sự mong đợi của bố mẹ. Các con biết thời điểm nào cần tích lũy gì cho mục tiêu du học, nó dàn đều ra trong suốt 2,5 năm học nên rất nhẹ nhàng. Mà hay là cái chúng nó định làm gì là làm được. Đến hết học kỳ 1 lớp 12 hầu như cả lớp đã đổi avata các trường nước ngoài. Mấy tháng học kỳ 2 chơi dài không phải đau đầu thi cử đại học, toàn bộ thời gian dành cho các sự kiện chào đón các em tân học sinh khóa mới.
Vậy nên đến f1.2 cũng vừa đỗ CNN vừa đỗ PĐP, lúc này CNN thẳng tiến k còn lăn tăn gì nữa.

E so dựa trên kết quả xét tuyển và điểm tuyển sinh năm ngoái thôi, chứ thực chất thì trước khi e nộp hồ sơ có tìm hiểu thì quá ít thông tin về hoạt động của các con ở trường này. Trên web trường thì hầu như chỉ có thông tin về cơ sở vật chất, các lớp phân ban, tham quan ngoại khóa, một số trường hợp đạt thành tích trong các kỳ thi học sinh giỏi. Fb trường thì quá lâu rồi không cập nhật, k có fb các clb ngoại khóa của học sinh trong trường. Nhưng dù gì dựa trên danh sách đỗ xét tuyển và điểm tuyển sinh đầu vào năm ngoái, đặt giả thiết tấc cả các con trong danh sách theo học trường này (không thấy trường thông báo tuyến sinh bổ sung) thì đầu vào trường này rất tốt, ít nhất tạo ra môi trường học tập tốt và thuần tính.
Em hết rượu rồi, cám ơn cụ nhé

Main_GSM

Xe tăng

zangzang80

Xe buýt
Em cũng đang muốn tìm 1 trường dân lập dự phòng cho con em, có trường dân lập nào ở quận Hoàn Kiếm, Hai Bà Trưng , Long Biên được không ạ?

TÔN

Xe container
Em chào các Cụ mợ. Con em năm nay thi vào cấp 3. Em đang có lựa chọn trường THPT bán công Phan Huy Chú ở khu Nam Thành Công, Đống Đa, HN. Cụ/Mợ nào có con đã/đang học ở đây rồi cho em xin ít thông tin được không ạ. Càng nhiều thông tin càng tốt ạ. Em cảm ơn nhiều.
Chiều nay e vừa đi cùng bà chị.bà chị cũng kể thằng thứ 2 năm nay vào 10 cho học PHC.thấy bảo trường đấy giờ cũng rất khá.mà bà chị e tính cũng rất cẩn thận khi chọn trường cho con

NindaLead

Xe đạp
Em cũng đang nhắm vào PHC mà ko biết f1 có đủ điểm ko. Haizza

Xeomchocon

Xe tăng
Nhà gần thì k sao chứ xa thì đky thi trường nào gần cho con và mình đỡ khổ. Trừ các trường chuyên ra em đánh giá các trường còn lại như nhau: Vẫn phải học thêm.
Cụ đánh giá đúng nhưng em thêm chút, học chuyên toán KHTN vẫn lo lo là....và vẫn học thêm ...các bạn tỉnh ở nội trú không học thêm rồi thi ĐH cũng đỗ như nhau tất...nhưng không cho học thêm cũng lo! (Giở tót nghiệp ĐH cả rồi)

Học phí và tiền ăn năm ngoái sấp xỉ 6tr/tháng ạ. Năm nay chưa thấy có thông báo
Cũng tốn nhỉ.... Hes cả xe 1.6 tr + ăn 45x22+ ngủ 300 +3.2 hp hơn 6 tr

Chỉnh sửa cuối:

kvboto

Xe container
Xin hỏi các cụ thấy trường PHC này so với trường Yên Hòa thì thế nào ạ ? trường nào tốt hơn ạ ?

taiadau

Xe điện
So sánh khó nói, nhưng YH là top trường công rồi cụ, em nghĩ đa phần nếu ko có nguyện vọng riêng nào thì sẽ chọn YH. YH xét level thì nó cũng ngang như VĐ, TL, tức là chỉ kém 1 chút top đầu trường công như CVA, KL, PĐP thôi ạ.