Hỏi về transit ở Sing và vui chơi ở Sydney

alexsandro_134

Xe tải
Chào các cụ, em xin vào thẳng vấn đề luôn: cuối tháng 8 tới đây em sẽ đi Sydney chơi 1 tuần và đây cũng là lần đầu tiên em ra ngoài biên giới VN và đi cùng mẹ nên cũng có nhiều bỡ ngỡ và lo lắng. Lượt đi em có transit qua sân bay changi của Sing và khá lâu ( ~ 7 tiếng) nên e muốn hỏi 1 số vấn đề sau:
1. Khi transit qua đây e cần lưu ý gì?
2. Trong khoảng thời gian dài như vậy em nên ăn chơi gì? Do e có đưa mẹ e đi (u60) nên cũng muốn cho cụ ăn chơi cho biết, vì sợ cũng k có cơ hội đi nhiều.
3. Có nên mua gì ở changi k? Hay để qua sydney mua? Do lượt đi e có nhiều thời gian hơn nên nếu mua gì e định mua luôn. Lượt về e chỉ transit có 1h30'.
4. Lượt về từ sydney về HN transit có 1h30' liệu có đủ thời gian k? Do e nghe nói sb Sing to lắm. Và có phương tiện di chuyển trong sb không? Giá cả hay dịch vụ như nào? Cái này rất qtrong nên anh/cụ nào có kinh nghiệm thì nói chi tiết giúp em ah.
5. E định đổi 5m VND qua SGD dollar thì có đủ k cho khoảng thời gian transit k ah? Do e muốn dùng thẻ là chủ yếu. Khi di chuyển giữa các Terminal thì có quẹt thẻ đc k hay phải dùng tiền mặt ah?
Em xin chân thành cảm ơn. Cụ nào đi qua biết tí gì thì bảo em với ah.

Chỉnh sửa cuối:

113_HaNoi

Xe tải
transit 7h thì cũng 0 lâu lắm, với tình trạng Sing dạo này 0 cho nhập cảnh các bạn nữ tự do như xưa thì e khuyên cụ nên loanh quanh trong sân bay thôi (0 nhập cảnh). mua đồ ở sân bay Sing thì 0 chất bằng Sydney và sẽ phải mang đi cả quá trình 1 tuần cụ đi lại, nhưng nếu lượt về thời gian ít thì cụ nên mua luôn (thời gian nhiều mà).
nếu đã dùng thẻ thì 0 nên đổi sang SGD nữa, vì 5m VND chả đáng là bao đâu cụ, tất cả các điểm thanh toán trong sân bay đều có thể sử dụng thẻ.

alexsandro_134

Xe tải
transit 7h thì cũng 0 lâu lắm, với tình trạng Sing dạo này 0 cho nhập cảnh các bạn nữ tự do như xưa thì e khuyên cụ nên loanh quanh trong sân bay thôi (0 nhập cảnh). mua đồ ở sân bay Sing thì 0 chất bằng Sydney và sẽ phải mang đi cả quá trình 1 tuần cụ đi lại, nhưng nếu lượt về thời gian ít thì cụ nên mua luôn (thời gian nhiều mà).
nếu đã dùng thẻ thì 0 nên đổi sang SGD nữa, vì 5m VND chả đáng là bao đâu cụ, tất cả các điểm thanh toán trong sân bay đều có thể sử dụng thẻ.
Vâng ah. Do e sợ khi di chuyển hay ăn uống nhỏ lẻ thì cần tiền mặt. E k có ý định nhập cảnh ah, chỉ loanh quanh sân bay thôi.
Hỏi mua đồ ở Sing là do e thấy bảo khu miễn thuế ở đây rất rẻ
Cụ cho e hỏi về phương tiện di chuyển trong sb ah? Cái e lo là lúc về HN, transit có 1h30 thì e chỉ sợ k kịp

113_HaNoi

Xe tải
Vâng ah. Do e sợ khi di chuyển hay ăn uống nhỏ lẻ thì cần tiền mặt. E k có ý định nhập cảnh ah, chỉ loanh quanh sân bay thôi.
Hỏi mua đồ ở Sing là do e thấy bảo khu miễn thuế ở đây rất rẻ
Cụ cho e hỏi về phương tiện di chuyển trong sb ah? Cái e lo là lúc về HN, transit có 1h30 thì e chỉ sợ k kịp
hồi e đi thì chỉ đi bộ thôi, h nó có mở rộng 0 thì e 0 rõ.
nếu vé của cụ mua của 2 hãng khác nhau (Sydney về Sing khác hãng Sing về VN) thì 1h30 là 0 đủ, còn lại thì đủ nhưng cụ phải đi rất nhanh (hoặc chạy) mới kịp. mà Việt Nam mình toàn mua ở cửa ra rất rất xa nơi làm thủ tục, có khi đi bộ cả cây số (e đã đi bộ cả cây số tại sân bay Charles-de-Gaulle)

alexsandro_134

Xe tải
hồi e đi thì chỉ đi bộ thôi, h nó có mở rộng 0 thì e 0 rõ.
nếu vé của cụ mua của 2 hãng khác nhau (Sydney về Sing khác hãng Sing về VN) thì 1h30 là 0 đủ, còn lại thì đủ nhưng cụ phải đi rất nhanh (hoặc chạy) mới kịp. mà Việt Nam mình toàn mua ở cửa ra rất rất xa nơi làm thủ tục, có khi đi bộ cả cây số (e đã đi bộ cả cây số tại sân bay Charles-de-Gaulle)
Cảm ơn cụ ah, e đi đều là của Singapore Airlines hết. E cũng sợ nó xa quá. Do e còn mẹ (u60) nên phải hỏi kĩ cái này