Hỏi về thủ tục sang tên sổ đỏ.

wave93nd

Xe hơi
Theo em chủ thớt làm cmnd nhanh như các bác nói là chuẩn luôn, tốn chút phí mà làm đc việc lớn.
Nếu làm đc thì e cũng làm các cụ ạ.
Nay hỏi các nơi rồi, n đều ko nhận.
Hình như gần đây có quy định mới gì đó, tối thiểu 20 ngày mới có cơ ạ :(
Chứ làm cccd đút có 1-2tr còn hơn mất 0.65% thuế :(

TyvaBeo

Xe đạp
bác nhờ các cụ đứng tên, ngại vợ thì cho tên vợ vào làm đồng sở hữu

Xe Trâu.

Xe hơi
Tháng củ mật các cụ ạ, đen đ** để đâu cho hết.
Tuần sau e hẹn mua nhà, nay đi bị móc trộm mất ví, mất hết giấy tờ (xin phép đ*** bọn trộm)
Giờ ko có giấy tờ tùy thân thì mua nhà kiểu gì nhỉ? Làm lại giấy tờ ra tết mới xong. :(
Chỉ cần làm lại cái CMT, nó có dịch vụ làm nhanh thôi mà.

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com
Chuyển lại mất chục triệu tiền thuế thì kể cũng xót :(
nếu cụ để cho bố mẹ đứng tên thì khi chuyển sang tên cho cụ ấy chỉ cần làm hợp đồng tặng cho chứ ko bị mất thuế thu nhập cá nhân đâu ạ, lúc làm hđ tặng cho thì chỉ mất phí công chứng, lệ phí đo vẽ, lệ phí kiểm định, lệ phí trước bạ thôi cụ nhé.
còn phương án để mình vợ đứng tên cũng ko dc vì phải làm cam kết tài sản riêng thì cụ vẫn cần phải có chứng minh thư hoặc hộ chiếu cụ ạ.

wave93nd

Xe hơi
nếu cụ để cho bố mẹ đứng tên thì khi chuyển sang tên cho cụ ấy chỉ cần làm hợp đồng tặng cho chứ ko bị mất thuế thu nhập cá nhân đâu ạ, lúc làm hđ tặng cho thì chỉ mất phí công chứng, lệ phí đo vẽ, lệ phí kiểm định, lệ phí trước bạ thôi cụ nhé.
còn phương án để mình vợ đứng tên cũng ko dc vì phải làm cam kết tài sản riêng thì cụ vẫn cần phải có chứng minh thư hoặc hộ chiếu cụ ạ.
Cám ơn câu trả lời cụ thể và đầy đủ của cụ ạ.
Chỉ cần làm lại cái CMT, nó có dịch vụ làm nhanh thôi mà.
E cũng nghĩ vậy, cũng chi tiền cho dịch vụ rồi mà n ko làm, nó bảo gần tết có thay đổi gì ấy, nhanh nhất cũng 20 ngày.

wave93nd

Xe hơi
Tên nick có vẻ như cụ làm luật phải ko ạ? Cho e hỏi thêm là nếu e xin chủ nhà đặt cọc, ra tết khi nào có cmt rồi mới mua bán thì trình tự làm ntn để đảm bảo pháp lý ạ? Trong trường hợp e ko có cmt và phải cọc khá lớn.

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com
Tên nick có vẻ như cụ làm luật phải ko ạ? Cho e hỏi thêm là nếu e xin chủ nhà đặt cọc, ra tết khi nào có cmt rồi mới mua bán thì trình tự làm ntn để đảm bảo pháp lý ạ? Trong trường hợp e ko có cmt và phải cọc khá lớn.
để có thể đảm bảo dịch vụ pháp lý thì cụ chỉ có thể làm hợp đồng đặt cọc có công chứng của công chứng viên cụ ạ, chứ ko làm hợp đồng đặt cọc viết tay cụ nhé. Trường hợp cụ không có cmt thì có thể để vợ cụ đứng tên trên hợp đồng đặt cọc rồi sau đó ra tết làm thủ tục sang tên, ký hợp đồng công chứng mua bán cụ nhé.

wave93nd

Xe hơi
Thế
để có thể đảm bảo dịch vụ pháp lý thì cụ chỉ có thể làm hợp đồng đặt cọc có công chứng của công chứng viên cụ ạ, chứ ko làm hợp đồng đặt cọc viết tay cụ nhé. Trường hợp cụ không có cmt thì có thể để vợ cụ đứng tên trên hợp đồng đặt cọc rồi sau đó ra tết làm thủ tục sang tên, ký hợp đồng công chứng mua bán cụ nhé.
Nghĩa là e mang tiền đi cùng chủ nhà ra vp công chứng rồi họ làm các phần còn lại cho mình hả cụ?
Xin lỗi cụ nếu câu hỏi có ngô nghê, e chưa mua bán như này bao giờ ạ. Mong cụ giải đáp.

Làm hộ chiếu nhanh trong ngày được mà cụ ơi. Hộ chiếu hoàn toàn có thể thay thế CMND để đi làm giao dịch mua bán nhà đất

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com
Thế
Nghĩa là e mang tiền đi cùng chủ nhà ra vp công chứng rồi họ làm các phần còn lại cho mình hả cụ?
Xin lỗi cụ nếu câu hỏi có ngô nghê, e chưa mua bán như này bao giờ ạ. Mong cụ giải đáp.
đúng rồi cụ ạ, phòng công chứng sẽ soạn hợp đồng cho 2 bên ký cụ nhé, cụ ở khu vực nào thế? để em giới thiệu văn phòng công chứng cho cụ?

NguyenChum1219

Xe tăng
Tuần sau e hẹn mua nhà, nay đi bị móc trộm mất ví, mất hết giấy tờ (xin phép đ*** bọn trộm)
Giờ ko có giấy tờ tùy thân thì mua nhà kiểu gì nhỉ? Làm lại giấy tờ ra tết mới xong. :(
Cụ dùng hộ chiếu đc mà, công chứng họ sẽ lấy thông tin cmnd của cụ trong hc thôi.

NguyenChum1219

Xe tăng
Đứng tên mình vợ cụ thì cụ vẫn phải làm 1 cái công chứng xác nhận cụ không liên quan đến nhà đất ấy.

Mà đã dính đến công chứng là phải có cmnd.
Cụ nhầm, bên mua có thể chỉ cần vợ hoặc chồng ký hđ mua cũng đc mà ko cần 1 người từ chối quyền sở hữu tài sản, bên bán mới cần như cụ nói.

Zqk591

Xe hơi
E ko hiểu các cao nhân, cò vạc đi đâu cả mà tư vấn cho chủ một hồi chưa ra nhỉ. Cụ chỉ cần: vợ, cmtnd của vợ, sổ hộ khẩu, đky kết hôn (tất cả là bản gốc) rồi ra phòng công chứng cùng bên bán (cmtnd, hộ khẩu, đky kết hôn hoặc giấy xác định độc thân và sổ đỏ (tất cả là bản gốc) bảo nó soạn HĐ công chứng bên mua là thông tin của vợ cụ và nội dung: có chồng là (thông tin của cụ) theo giấy đky kết hôn số... , rồi bên mua... Rồi chỉ cần vợ cụ và bên kia ký là xong. Ko cần cụ. SỔ ĐỎ RA VẪN ĐỨNG TÊN 2 VC CỤ NHƯ THƯỜNG. e vừa làm tuần trc vì khi mua vợ e ở quê. Một số phòng Cc nó bảo phải uỷ quyền... nhưng thực ra ko cần, vì mình mua, vd bây giờ ai đó cho cụ đứng tên chung vào 1 tài sản lớn, nhưng ko xin ý kiến cụ thì sau này cụ có từ chối tài sản đó ko?
Nếu để vợ đứng tên 1 mình đc ko cụ? Trong trường hợp bố mẹ, ae ruột đứng tên rồi tặng lại thì mất nhiều chi phí ko ạ?
Muốn làm ủy quyền cho vợ đứng tên cũng phải có cmnd thế mới đau. Ở HN nếu bác bỏ ra 2c thì làm cmt 2-3 ngày là xong

Chỉnh sửa cuối:

oketo

Xe hơi
Thủ tục công chứng gồm :
1,Cmnd
2,Hộ khẩu
3,Giấy xác định tình trạng hôn nhân.