[Funland] Hỏi về thông gió phòng ngủ chung cư

Tuongtien1977

Xe điện
nhà cụ ở gold season nhỉ? theo tôi thì ở chung cư trong phố thì mở cửa ra vừa ồn vừa bụi, lại sáng nữa sẽ khó ngủ, nhưng với nhà cụ thì cũng không cần phải cấp khí tươi đâu. mùa hè thì dùng điều hòa, hoặc cụ mở cửa ban công cho thông gió khắp các phòng, phòng ngủ mở hé cửa, bật quạt (trừ lúc chiến đấu), mùa đông thì đóng kín cửa vô tư ngủ ngon không sợ thiếu ô xi đâu, phòng >14m2 có 2 người thì thoải mái hít thở hít thở

buicongchuc

Xe ba gác
Nhà em căn góc tất cả các phòng đều có cửa sổ ạ, nhưng đóng cửa vào là sẽ bị bí, mà buổi đêm em muốn đóng cửa cho đỡ ồn.
Căn hộ chung cư hoặc kể cả nhà ở mặt đất (liền kề, biệt thự, ...) đa số khi ngủ đều đóng kín cửa hoặc đóng cửa thường xuyên để tránh bụi, tiếng ồn, và bật điều hòa. Nhất là trong phòng ngủ với thời gian từ 5-10 tiếng trong phòng đóng kín cửa (bật điều hòa, hoặc không bật điều hòa vào mùa Đông) sẽ dấn đến thiếu hụt khí tươi (với nồng độ oxi tự nhiên) và tự hít lại không khí cơ thể mình thải ra (thường 2 người ngủ trong phòng ngủ khoảng 40 m3). Lượng khí được trao đổi qua khe cửa (không kín tuyệt đối) thường không đủ.

Do đó ít nhất các phòng ngủ nên lắp quạt cấp khí tươi - loại quạt có lọc không khí, có hẹn giờ tắt bật, có điều kiện đầu tư cao hơn lắp quạt cấp khí tươi hồi nhiệt trung tâm (có quạt cấp và quạt hút được cài đặt hoạt động định kỳ).

tải xuống.jpg

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cụ nhờ 1 ng chuyên về xây dựng đến khảo sát xem ntn nhé, làm 1 loạt các ống lấy khí mới (và 1 loạt ống đẩy khí ra ngoài) cho cả nhà (mỗi phòng 1 ống vào, 1 ống ra) và tất cả đầu vào đều lấy từ ban công p khách, đầu ra ở ban công bếp. Nói chung cũng ko tốn kém lắm đâu, đi ống trên trần thạch cao và dưới dầm, khoan rút lõi 1 số bức tường, nếu làm nhanh thì 1 ngày là xong

bonbabon

Xe đạp
Nếu phòng bí ko có cửa sổ thì cụ làm cũng đc

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Nhà đẹp quá rồi em thấy không cần đục đẽo gì, thích thì để mỗi phòng một con lọc không khí xịn xịn là đẹp ạ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em căn góc tất cả các phòng đều có cửa sổ ạ, nhưng đóng cửa vào là sẽ bị bí, mà buổi đêm em muốn đóng cửa cho đỡ ồn.
Ngủ master bật hút vệ sinh lên là ok. 2 ngủ còn lại phải chạy ống gió ra phía ban công bếp. Nếu BQL ko cho đục mặt ban công thì đi chung vào hộp kỹ thuật chỗ hút của bếp. Ngoài ra cụ còn cần 1 hút ở bếp ngay trên trần vị trí đứng nấu. Và 1 hút loại lớn cho phòng khách. Rất ủng hộ cụ việc lắp hút cho tất cả các phòng.
Nhiều cụ kêu mở cửa? 2 việc khác nhau hoàn toàn mặc dù đều đạt hiệu quả là thoáng. Mùa đông ko thể mở cửa vì lạnh. Bật điều hoà cũng chỉ tạo đc cảm giác mát thôi chứ vẫn hít ra hít vào khí quẩn. Xứ ta có thể mở cửa chứ tây lông họ rất hạn chế và sợ gió lùa. Ngoài trời gió ok chứ trong nhà mà có gió đối với họ ko khác gì nhà dột, kể cả mùa hè họ cũng ko thể để gió lùa.

Chỉnh sửa cuối:

lekuthao

Xe hơi
Em làm cái quạt thông gió nho nhỏ hút khí vào mua hè

ncs67

Xe tăng
Căn của cụ chủ chỉ cần mua 3 cái lọc kk là ok.Cụ cẩn thận thì bật hút mùi nhà vs và bếp 24/24 thì bảo đảm sạch luôn. Đừng nghĩ ch kín tuyệt đối nhé,cửa kính vẫn có kẽ hở nhỏ, rồi cửa ra vào,trần nhà...Lắp thêm đục đẽo đi ống phức tạp lắm mà không cần thiết.

vuongminh

Xe tải

Em làm bên cơ điện công trình, cụ tham khảo nhé. chỉ tốn kém phần rạch thạch cao xong hoàn thiện lại, còn quạt mua cũng rẻ, ống nối cụ dùng ống nhựa PVC, D90 ~ D110 là ok.
- Phòng số 1 không cần lắp thêm quạt thông gió, bật quạt hút mùi nhà vệ sinh là được, lưu lý là cửa phòng vệ sinh hơi mở thôi cũng được để cho gió đi qua.
- Phòng số 2, 3 lắp quạt âm trần của Panasonic (FV-17CU8), lưu lượng hút 85m3/h nối ống gió thải ra ban công chỗ máy giặt. Ống gió có thể đi chung vì quạt có sẵn van 1 chiều, đi riêng thì càng tốt.
- Phòng số 3 có thể lắp đơn giản hơn đó là lắp quạt hút treo tường Panasonic (FV-10EGS1), vị trí lắp chỗ tường có máy giặt.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em dùng hệ thống cấp khí tươi và hút khí trong phòng loaij tuần hoàn và hồi nhiệt thấy quá tốt, nằm điều hoà Ko bị bí, phòng Ko bao giờ bị mùi. Cứ tối đến đóng cửa cho yên tĩnh bật điề hoà và thông khí cụ ah

Nletgo

Xe buýt
Nhà em dùng hệ thống cấp khí tươi và hút khí trong phòng loaij tuần hoàn và hồi nhiệt thấy quá tốt, nằm điều hoà Ko bị bí, phòng Ko bao giờ bị mùi. Cứ tối đến đóng cửa cho yên tĩnh bật điề hoà và thông khí cụ ah
Cụ làm loại cấp khí tươi tổng ạ?
Model, tổng $ hết bn
Vấn đề vệ sinh tấm lọc, vệ sinh ống hút khí trong có gì cần lưu ý k ạ?

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ làm loại cấp khí tươi tổng ạ?
Model, tổng $ hết bn
Vấn đề vệ sinh tấm lọc, vệ sinh ống hút khí trong có gì cần lưu ý k ạ?
Lâu rồi em Ko nhớ nhãn hiệu em mua 10tr/cái dùng cho 2 phòng, em mua 2 cái cho 4 phòng ngủ vì mỗi tầng em làm 2 phòng ngủ , năm thay màng lọc 2-3 lần bụi kinh khủng cụ ah. Em mua của anh này 091 6056596 lưu ý phải thiết kế hệ thống đường ống dẫn khí vào và khí ra cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Em cũng quan tâm, cụ cho thêm model, chi phí để mọi người tham khảo nhé. hiện tại nhà em chỉ dùng 1 quạt thổi khí vào 2 phòng ngủ nhưng ko có chức năng lọc và hồi nhiệt. Liệu mùa đông nó có hút khí lạnh vào ko cụ? Thực sự ở chung cư kín quá nên cũng bí. Mở cửa thì ồn và bụi, nên ngay khi nhận nhà từ 2018 em đã lắp quạt hút khí tươi, đi ống từ logia phụ vào 2 phòng ngủ. Lăn tăn mỗi việc là mùa đông nó hút khí lạnh vào nên trong 2 buồng ngủ nhiệt độ bao giờ cũng thấp hơn 2 độ so với phòng khác, ngủ thì thoáng nhưng lại hơi lạnh.

Nletgo

Xe buýt
Em cũng quan tâm, cụ cho thêm model, chi phí để mọi người tham khảo nhé. hiện tại nhà em chỉ dùng 1 quạt thổi khí vào 2 phòng ngủ nhưng ko có chức năng lọc và hồi nhiệt. Liệu mùa đông nó có hút khí lạnh vào ko cụ? Thực sự ở chung cư kín quá nên cũng bí. Mở cửa thì ồn và bụi, nên ngay khi nhận nhà từ 2018 em đã lắp quạt hút khí tươi, đi ống từ logia phụ vào 2 phòng ngủ. Lăn tăn mỗi việc là mùa đông nó hút khí lạnh vào nên trong 2 buồng ngủ nhiệt độ bao giờ cũng thấp hơn 2 độ so với phòng khác, ngủ thì thoáng nhưng lại hơi lạnh.
e thấy loại tổng cho chung cư 100m2 độ 22-25tr (đấy mới là máy)
chung cư mới thì lắp đặt tiện hơn là chung cư đã ở rồi
BLAUBERG - KOMFORT ERV D250/ Vents VUE 250 P3 A1
e đang định lắp mà giờ phải đục thạch cao ra nên hơi ngại

mua loại thu hồi nhiệt thì chắc đỡ hơn, hiêu suất 80% thì tức là chênh lệch trong nhà ngoài trời 6 độ khi k dùng thì cái này sẽ làm nhiệt độ trong nhà chênh 5 độ (mất mát 1 độ)

KeanuR

Xe tăng
e thấy loại tổng cho chung cư 100m2 độ 22-25tr (đấy mới là máy)
chung cư mới thì lắp đặt tiện hơn là chung cư đã ở rồi
BLAUBERG - KOMFORT ERV D250/ Vents VUE 250 P3 A1
e đang định lắp mà giờ phải đục thạch cao ra nên hơi ngại

mua loại thu hồi nhiệt thì chắc đỡ hơn, hiêu suất 80% thì tức là chênh lệch trong nhà ngoài trời 6 độ khi k dùng thì cái này sẽ làm nhiệt độ trong nhà chênh 5 độ (mất mát 1 độ)
cụ giống e, nhà e bthg 4 ng ở chả sao nhưng cỡ 6-8 người thì bí thật phải mở cửa
mà giờ muốn lắp thì chỉ ngại khoản khoan đục, chưa thấy ra dc công nghệ nào tận dụng cái điều hòa âm hiện tại mà thông khí cụ nhỉ? hoặc máy móc ống nhỏ hơn để dễ lắp đặt

nguyentoan.uct

Xe điện
Tiêu chuẩn bây giờ thì phòng ngủ phải có cửa thông rồi, cần thì cụ mở cửa ra cho thoáng. Công nhận là đóng cửa hơi bí, mở cửa thì có hơi ồn. Nên nhà em đóng cửa, mùa nóng bật điều hòa, quạt thì dùng quanh năm, và có lọc không khí trong phòng cho sạch mát.

Kinnnnn

Xe tải
Tiện về câu chuyện lấy gió tươi này cho em hỏi cccm về căn cc nhà em là căn góc, bc đông bắc, bc phụ đông nam thì mình lắp đặt hệ thống lấy gió tươi từ bc hướng đông nam vào nhà thì có ổn không ạ? liệu có mát và thoáng khí hơn không vì tầng cũng hơi thấp nên có chút ồn, bụi và côn trùng nên em thường đóng kín lại.

Nletgo

Xe buýt
cụ giống e, nhà e bthg 4 ng ở chả sao nhưng cỡ 6-8 người thì bí thật phải mở cửa
mà giờ muốn lắp thì chỉ ngại khoản khoan đục, chưa thấy ra dc công nghệ nào tận dụng cái điều hòa âm hiện tại mà thông khí cụ nhỉ? hoặc máy móc ống nhỏ hơn để dễ lắp đặt
Chung cư Cụ lắp cái quạt hút thông gió Mitsubishi csuat độ 500m3/h trong 2 phòng tắm xong lắp công tắc wifi, rồi cụ hé cửa sổ các phòng
Cài đặt chế độ bật tắt tự động qua ctac wifi cũng giúp thông gió cả nhà khá ok. (Lúc đó cửa sổ sẽ là cửa hút gió, còn cửa thải chính là cái quạt thông gió)

KeanuR

Xe tăng
Chung cư Cụ lắp cái quạt hút thông gió Mitsubishi csuat độ 500m3/h trong 2 phòng tắm xong lắp công tắc wifi, rồi cụ hé cửa sổ các phòng
Cài đặt chế độ bật tắt tự động qua ctac wifi cũng giúp thông gió cả nhà khá ok. (Lúc đó cửa sổ sẽ là cửa hút gió, còn cửa thải chính là cái quạt thông gió)
tks cụ!
nhà e đang lắp 2 con mitsu hút gió ở wc rồi nhưng e k rõ công suất bao nhiêu
Để về e xem lại, nếu yếu quá thì e làm như cụ nói
Mà khổ, lúc đông người ngủ thì chả ai thích mở cửa nó mới khổ em, chứ mở cửa ra thì cũng đến nỗi nào đâu =))