[Funland] Hỏi về tập xe cho lái mới

Ni No Kuni 2

Xe điện
Gấu nhà em vừa cầm bằng đc mấy hôm, đang muốn tập mà con xe số em lại cho mượn mất rồi. Qua tết lấy về em cho chạy xe MT trước đã rồi thạo thạo MT cho lên AT. Cụ xem khu nào vắng vẻ đi được cụ cho đi, mà để mợ nhà cụ tự chủ chứ đừng điều khiển là mất tập trung đấy.
Dở à. Nếu sau đi xe AT thì đi At luôn, tập Mt làm gì nữa.
Nhiều cụ cứ lo quá, nếu mới có bằng chính ra là thời điểm thích hợp nhất để ra đường. Ai có bằng 10 năm mà ko lái thì mới cần tập laị. Còn ko cứ ném ra đường thôi.

Quê bầm

Xe điện
Sợ cụ ko kiên nhẫn lại tưởng học trò lại bạt tai gấu thì chết. Em nghĩ nên thuê thầy bổ túc cho 2-3 buổi đi thực tế, đi phố, đi tỉnh lộ đông đúc, đi đêm đi trời mưa sẽ đi ngon sau 1 tuần, tự mình ko gọt được cái nóc nhà mình đâu cụ ạ

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Dở à. Nếu sau đi xe AT thì đi At luôn, tập Mt làm gì nữa.
Nhiều cụ cứ lo quá, nếu mới có bằng chính ra là thời điểm thích hợp nhất để ra đường. Ai có bằng 10 năm mà ko lái thì mới cần tập laị. Còn ko cứ ném ra đường thôi.
Qua MT thạo sang AT ngon lành hơn cụ. Mỗi người có quan điểm khác nhau nhưng đối với em là như vậy.

tratida

Xe container
Em không phải là thày dạy lái của ai cả, nhưng em đã từng hướng dẫn cho nhiều người đã thành công, trong đó có gấu và F1.
Gợi ý của em là cứ leo lên xe mà đi thôi. Với điều kiện tiên quyết là khi hướng dẫn không được đưa thông tin chỉ dẫn quá dồn dập, không cao giọng tránh kích động. Tuyệt nhiên không bao giờ đc chê bai chỉ trích dễ dẫn đến ức chế căng thẳng.
Hướng dẫn lái xe để sớm đạt được kết quả như ý muốn thì theo gợi ý của em là phải kiểm soát đc tâm lý cho cả ng tập lẫn người hướng dẫn.
Tâm lý tốt, tự tin thì những cảm nhận và kỹ năng khác chỉ là những điều vặt vãnh, dễ nhớ, dễ điều chỉnh
Luôn ở trong tình trạng bất an, do dự, thiếu tự tin thì những điều còn lại là những quả núi
góc ngồi phụ với góc ngồi lái ko giống nhau, nhắc nhiều chỉ tổ cáu :)). Chỉ nên nhắc các tình huống từ xa, tình huống, biển báo lạ.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em cầm lái được mấy buổi quanh phố cổ mà căng hết cả thần kinh, có việc gì lại gọi lái xe thôi. Con nhỏ rồi còn công việc, đầu óc lúc nào cũng trăm thứ còn lái xe nữa không ổn.
Ai mới đi đều căng hết. Nên càng phải đi, qua giai đoạn này là sẽ OK. Chứ mới đi đã nhát thì càng đi càng kém.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Qua MT thạo sang AT ngon lành hơn cụ. Mỗi người có quan điểm khác nhau nhưng đối với em là như vậy.
Vâng, em thì lại thấy Mt với at chả Liên quan gì đến nhau. Nhiều lái già đi Mt cả đời sang at còn sợ cụ ạ. Em thì mở mắt là at trừ lục học lái là Mt nên em thấy at nhàn lắm, cứ lên là đi thôi, dễ hơn đi xe máy :D

tratida

Xe container
gấu nhà em, em đi cùng mà chả nhắc, lần đầu đi thì cứ 2 chân dậm, ngồi trên ko để ý, chả hiểu sao xe cứ dậm dựt, 1 phát suýt chui vào xe tải, 1 phát quệt nguyên cánh cửa vào cột điện. giờ gấu lái phố ngon hơn em rồi.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em thì lại thấy Mt với at chả Liên quan gì đến nhau. Nhiều lái già đi Mt cả đời sang at còn sợ cụ ạ. Em thì mở mắt là at trừ lục học lái là Mt nên em thấy at nhàn lắm, cứ lên là đi thôi, dễ hơn đi xe máy :D
Tài già thì khác vì đấy là họ chạy quá lâu rồi, ngấm vào não chứ mới ra thoải mái cụ ơi. Chạy 3, 4 tháng biết cách cảm nhânh tốc độ sang bên xe ga là voi tư.

thngaylangthang

Xe ngựa
Cứ chỗ lào vắng vẻ, thoáng, có nhà nghỉ hay ks, zì xọt thì tập. Mệt thì vào nghỉ ngơi, hay ở trên xe ... đổi gió hay phết :D

vihali

Xe container
Đợt covid rồi, em dân ngan già ra tập tầm trưa vắng người. Đi đứng thì ngon nhưng khoản ghép xe vẫn ko ăn thua.

pisces_hn

Xe container
Vào khu Pháp Vân đường vắng lắm.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Đợt covid rồi, em dân ngan già ra tập tầm trưa vắng người. Đi đứng thì ngon nhưng khoản ghép xe vẫn ko ăn thua.
Chuẩn cụ ạ. Đi tiến nó quá dễ hầu hết là do mới nên chưa có phản xạ và thiếu tự tin.
Khoản lùi đỗ mới là khó, phải đi nhiều mới quen vì cái này khó tập hơn vì mỗi nơi đỗ khác nhau. Nên phụ nữ cứ xe be bé mà đi, ghép kém vẫn ghép đc.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Lắp thêm chân phanh ở đâu Cụ nhỉ, ko thì em cụng thuê dv cho gấu, Tết nhất đông quá :))
Em cũng ko rõ, đợt trước ông thầy em dẫn xuống Hà Đông lắp, đâu khoảng hơn 1tr, đi kèm như thế thấy yên tâm hơn hẳn, cụ thử hỏi các gara xem.

catking113

Xe Cứu Trợ
Một số cụ chém có vẻ tinh tướng chủ quan vãi, đến lúc các mợ nhỡ chân ga lại gào lên bán xăng cho pn.
Theo e nếu thấy chưa tự tin hoặc tay lái yếu thì thuê thầy phụ đạo thêm đi phố + tự tập thêm trong khu đô thị vắng.

bimbim5656

Xe container
Tập gì cụ ơi, càng tập đường vắng càng ngu. Mua bh thân vỏ đi xong ném ra đường, đi liên tục 2 tháng giỏi hểt. Các bà hay đi loạng quạng vì cả năm có khi lái đc chục lần.
Vợ em là em đi cùng có 2 buổi từ nhà đến cty vợ xong rồi thôi. Giờ đi 3 năm rồi chả sao mà còn thuộc dạng đi cứng hơn khối đàn ông.
Cụ cứ xui dại. Xe bây h toàn số tự động và mã lực cao, thủi thui cái thành xe điên thì bảo hiểm nào đền cho đủ.

Jake CNK

Xe buýt
Có bằng rồi thì mạnh dạn lao ra đng chứ tội gì phải xếp gạch tập lái nữa cụ;))
Ở VN có bằng và lao được ra đường là hai chuyện hoàn toàn khác nhau, cảm giác nó chẳng liên quan đến nhau mấy =))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình là Gấu nhà em vừa có bằng, em đang định dẫn lên một khu đô thị nào đấy chưa có người ở để tập cho quen đi. Các cụ biết có chỗ nào ở Hà Nội tập được không chỉ em với? (em định lên đặt mấy cục gạch để tập).
Vì lợi ích của cả xã hội, em mong cccm giúp em với :D
Ra đường phố hn mà tập cho nhanh, em đi có 1 vòng là lái ngon, chứ còn ko tập được đâu, hixx.