[Funland] Hỏi về Tâm gửi gửi cây gạo

T11l04

Xe hơi
Chào các cụ(mợ).
Chuyện là em nghe đồn tầm gửi gửi cây gạo có tác dụng chữa gan, thậm chí phòng ngừa ung thư gan khá tốt.
Thế nên có cụ nào biết về cái này không em lấy thêm thông tin. Thông tin gg thì khó kiểm định quá

IamDragon

Xe buýt
Cây này có tác dụng giải độc, uống mát gan còn phòng ung thư thì em không rõ. Cây này trước nhà em mua gốc ở Hiền Quan, Phú Thọ. Uống phòng thế thôi còn tác dụng thực sự thì cũng không rõ nhưng thấy rất nhiều người săn mua. Nhà nào có cây gạo có tầm gửi này thì coi như phát tài đó.

thaonguyen

Xe buýt
cụ có ai quen trong da lai con tum bảo gửi cho món này hồi em ở trong đó nhiều bảo mấy anh bản trèo về phơi khô ngâm ruợu em uống cũng khá nhiều mà chẳng biết tác dụng dề ko

AnhTiếnMobile

Xe điện
Em chỉ biết tầm gửi cây Na dùng để chữ trị sốt virut

nguyenx

Xe điện
Bài thuốc hay, hóng các cụ ạ.

T11l04

Xe hơi
Chả là hôm nọ em đi công tác, thấy dân bản bán. Về xuôi lại thấy có ông bạn nói về bài thuốc, rồi giá cả cũng chát. Thôi để hôm nào em làm ít về ngâm cứu xem thế nào vậy

changshan

Xe đạp
Tầm gửi gạo là một vị thuốc nam rất quý hiếm (giá thị trường khô khoảng 1.5tr /1 kg), và rất nhiều hàng giả. Tầm gửi gạo rất tốt trong điều trị các bệnh về gan, thận. Cụ nào bị sỏi thận, suy thận kiếm tầm gửi gạo, kết hợp với các vị thuốc như cỏ mần trầu, kim tiền thảo thì trị rất hiệu quả.

Vì sao nói nó hiếm, vì Tầm gửi gạo là loài tầm gửi mọc ký sinh trên cây bông gạo, ko thể tự trồng dc, đặc biệt ở chỗ rất khó để nó chịu ký sinh, để tầm gửi cạnh cây na, dâu, dẻ, gạo... thì Tầm gửi chỉ bò lên cây khác, muốn nó ký sinh lên cây gạo không dễ đâu.

Các cụ mua ngoài cũng nên thận trọng để tránh mua nhầm hàng giả.

nhimcon2010

Xe hơi
Tầm gửi gạo là một vị thuốc nam rất quý hiếm (giá thị trường khô khoảng 1.5tr /1 kg), và rất nhiều hàng giả. Tầm gửi gạo rất tốt trong điều trị các bệnh về gan, thận. Cụ nào bị sỏi thận, suy thận kiếm tầm gửi gạo, kết hợp với các vị thuốc như cỏ mần trầu, kim tiền thảo thì trị rất hiệu quả.

Vì sao nói nó hiếm, vì Tầm gửi gạo là loài tầm gửi mọc ký sinh trên cây bông gạo, ko thể tự trồng dc, đặc biệt ở chỗ rất khó để nó chịu ký sinh, để tầm gửi cạnh cây na, dâu, dẻ, gạo... thì Tầm gửi chỉ bò lên cây khác, muốn nó ký sinh lên cây gạo không dễ đâu.

Ô, hồi em đi mua cây bồ công anh, chị chủ hàng bán kêu là tầm gửi cây dâu, giá 500k/kg. không nhẽ là hàng đểu ạ.

lamhv

Xe tăng

Bây giờ nó lai được cả rồi cụ ơi. Chả là tháng trước em về quê Sông Lô-Vĩnh Phúc mấy làng gần nhau mà có mỗi cây nhà ông Cậu em có tầm gửi, cậu em kiếm tiền khá nhờ nó nhưng cũng do đó mà nó tèo sau hơn 20 chục năm bám vào cây gạo ở giếng. Hỏi cậu là giờ lấy đâu ra ông ấy nói mấy xã gần núi nó ghép vào cây bán ầm ầm và giá khá cao, vậy đấy cụ.
@ chủ thớt: Em không biết cây này tốt thực hư ra sao nhưng cỡ 10 năm gần đây ở làng thấy ai bệnh gì cũng vào xin để uống, sau này thấy xin nhiều thì ông bán 100K/1 kg tươi, thấy vậy em cũng xin ổng được 1 lần hái cỡ 4kg tươi về uống cho mát gan thì thấy là: Nhanh đói và tụt huyết áp ác nên khả năng cao là mát gan và sẽ tiêu mỡ máu. Cách đây 3 năm bà chị chơi cùng tự dưng lại hỏi tìm cho một ít về cho bố bị ung thư, em nhờ mua ông cắt được có 2 kg=200K, sau đó vài tháng thì nó lăn ra chết (cây tầm gửi thôi) nên không lấy được nữa.
Như cụ "changshan" nói thì có lẽ nó quí thật đấy vì quê em nhiều cây gạo lắm mà mấy xã mới có 1 cây mà ai cũng biết (khoảng 10 năm nay thôi trước toàn chặt bỏ vì nó xà xuống bờ giếng).

binhtrang

Xe hơi
Cây này có tác dụng giải độc, uống mát gan còn phòng ung thư thì em không rõ. Cây này trước nhà em mua gốc ở Hiền Quan, Phú Thọ. Uống phòng thế thôi còn tác dụng thực sự thì cũng không rõ nhưng thấy rất nhiều người săn mua. Nhà nào có cây gạo có tầm gửi này thì coi như phát tài đó.
cụ này nói đúng ạ. tầm gửi cây gạo nên mua của người quen không là mua phải hàng dởm ạ