Thảo luận Hỏi về Suzuki Swift

overhaulin

Xe buýt
Mức tiêu thụ nhiên liệu thực tế còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố:Cách chạy,loại xăng với chỉ số octan,cung đường và địa hình,tải trọng.....đường HN thì lại khó áp một tiêu chí chuẩn cho em nó.
Còn cụ S Vân Đạo nói các dòng xe của Su có thời gian rốt đa lâu,là không có cơ sở :P
Có cơ sở đấy cụ,Su cụ đi roda cứ phải gọi là tầm trên 25000 km mới bắt đầu vào guồng.Ông anh em chạy Su cả chục năm nay cũng nói như cụ ý :)

DODuySon

Xe tăng
Có cơ sở đấy cụ,Su cụ đi roda cứ phải gọi là tầm trên 25000 km mới bắt đầu vào guồng.Ông anh em chạy Su cả chục năm nay cũng nói như cụ ý :)
Hòn đá lại ném Susu roài :-|.

Zzz

Xe tải
:D Em rét quá!
Con số mơ ước của xe 1.3-15 là uống trong phố tầm 7 lít , đường trường 6 lít đã là mỹ mãn roài, các cụ seu cứ chém thế em thấy sao ấy ;)). Su em nghĩ không có con số đó đâu.

:D Em hỏi thật nhá, cac cụ Su cho em báo giá và thời gian nhận được linh kiện sau tầm 50k km như: má phanh, lọc gió, lọc dầu hộp số đi ợ?
Đăc biệt, một số linh kiện đến hạn dễ phải thay sau vài năm như: Giảm xóc, bộ láp liệu có từ hãng không ợ?

Lazy fan

Xe tải
Website
m.facebook.com
có chứ bác,.........
Con số mơ ước của xe 1.3-15 là uống trong phố tầm 7 lít , đường trường 6 lít đã là mỹ mãn roài, các cụ seu cứ chém thế em thấy sao ấy ;)). Su em nghĩ không có con số đó đâu.

:D Em hỏi thật nhá, cac cụ Su cho em báo giá và thời gian nhận được linh kiện sau tầm 50k km như: má phanh, lọc gió, lọc dầu hộp số đi ợ?
Đăc biệt, một số linh kiện đến hạn dễ phải thay sau vài năm như: Giảm xóc, bộ láp liệu có từ hãng không ợ?

hoanglee94

Xe tăng
Đường Việt Nam kể cả ĐẠI LỘ cũng đừng hòng BỐN LÍT nhé !!!

canpl

Xe buýt
Chạy như morning là ok tầm 6,5 - 7 lít

xalo78

Xe máy
E cũng hiểu tâm trạng phải ngồi chờ ship hàng về. Nhưng bản thân e có ra sửa và thay đổi 1 số phụ tùng với 1 người bạn, thấy họ cũng có đủ. Hoặc có thể do tụi e hên nên lúc đó tụi e ko phải ngồi chờ. Nhưng mà nếu ko có hàng e nghĩ ship cùng lắm 2,3 tuần là có hàng ạ vì ở VN đa số hãng xe nào chẳng vậy.

bavaria

Xe buýt

E cũng hiểu tâm trạng phải ngồi chờ ship hàng về. Nhưng bản thân e có ra sửa và thay đổi 1 số phụ tùng với 1 người bạn, thấy họ cũng có đủ. Hoặc có thể do tụi e hên nên lúc đó tụi e ko phải ngồi chờ. Nhưng mà nếu ko có hàng e nghĩ ship cùng lắm 2,3 tuần là có hàng ạ vì ở VN đa số hãng xe nào chẳng vậy.
Về vấn đề xăng của Swift,nó nó chức năng hiển thị lượng nhiên liệu tiêu thụ trung bình AVG nên nếu các cụ ngại đo theo kiểu đổ bao nhiêu lít rồi đo bằng trip A hay B thì đấy là một sự tiện lợi.
Còn vấn đề phụ kiện ,phụ tùng,các cụ không phải lo lắng nhiều nữa vì Su đang mở rộng nhà máy để hoàn thiện cho việc lắp ráp CKD Swift vào tháng 9 tới đây rồi ạ.

batmancar

Xe điện
Về vấn đề xăng của Swift,nó nó chức năng hiển thị lượng nhiên liệu tiêu thụ trung bình AVG nên nếu các cụ ngại đo theo kiểu đổ bao nhiêu lít rồi đo bằng trip A hay B thì đấy là một sự tiện lợi.
Còn vấn đề phụ kiện ,phụ tùng,các cụ không phải lo lắng nhiều nữa vì Su đang mở rộng nhà máy để hoàn thiện cho việc lắp ráp CKD Swift vào tháng 9 tới đây rồi ạ.
Tin gì vào cái đồng hồ hả cụ! Cụ ko tin cụ kiểm tra các loại xe báo tiêu thị nhiên liệu đều là khoảng.. Mà khoảng thì tin làm gì, cứ đổ đầy đi 100 km rồi lại đổ đầy thì ra thôi.
Cụ nào chạy con này cho ý kiến chuẩn xem tiêu thụ bao nhiêu nào? Máy con này to hơn con cóc đúng ko ạ? Cty em có xe con cóc chạy cũng hết 6 lit rồi!

Congnong8668

Xe hơi
nói thực về dáng dấp SW hơn hẳn Yaris , ước mơ của mình là con này @

h_mdc

Xe điện
Xe em cứ mở bình đổ xăng là ECU tự động chuyển về 0km và tính thể tích xăng có trong bình (chắc máy nó đo theo trọng lượng rồi tính ra thể tích) cho dù các bác đổ đầy hay vơi. Khi chưa chạy được km nào thì nó tính RANGE bằng cách chia thể tích xăng cho 7.5l/km (con số mặc định, em đã kiểm tra nhiều lần). Khi xe chạy được X km, nó lấy thể tích hao hụt chia so X km. Các bác ngồi điều hòa không chạy nên số X km vẫn thế nhưng thể tích xăng giảm đi vì vậy AVG sẽ tăng lên. ECU tính đến lần đổ tiếp theo, sau đó bắt đầu lại từ đầu. Trị số AVG là lượng xăng tiêu thụ cho số km của 1 lần đổ xăng.
Một trong những chỉ tiêu của các hãng xe để cạnh tranh nhau là AVG nên với xe (mới) cùng phân khúc của các hãng khác nhau thì trị số này chênh nhau cũng không đáng kể nhưng sau 4-5 năm sử dụng thì xe của các hãng của Nhật là tiêu thụ ít xăng nhất.
Khi các bác chưa hoặc mới có xe thì các bác quan tâm đến cái này, sau 2-3 năm các bác sẽ không còn quan tâm nữa.

MatizAT.SX

Xe buýt
Em thích e này cụ ạ

San-ta-fe

Xe máy
"nếu bác chạy đường trường tốc độ đều đều từ 50-80km/h thì em nó báo 30km/1lit nhé.... tức là chưa đến 4l/100km"

Động cơ 1.4 l mà cụ tổng kết đường trường tiêu thụ khoảng chưa tới 4l/100 km :-o????? có khi nào là ít nhất 40km trong 100km đó SW chạy bằng .... cơm.. không cụ?????:D
Nếu quả thực có như thế thì cưỡi em này còn kinh tế hơn cưỡi SH 2b các cụ nhể !!!!

Cụ làm em nhớ mấy năm trước, có hội thi lái xe tiết kiệm của các tài Isuzu. 2.5l. ( giải thường là nguyên cái xe đó ) có cụ lái đi Vũng Tàu mất hình như ... chưa đến 2.5 lít xăng???... xong rút cục vẫn không thấy cụ ấy xuất hiện trong trương trình " sao họ có thể làm được như thế???
Isuzu là chuyên gia máy dầu mà bác lại bảo 2.5 lít xăng vào đây . đó là hội thi lái bán tải và xe tải Isuzu chứ có phải xe hatback mini thế này đâu mà so sanh như thế đc , bác có nhầm lẫn j` chăng

San-ta-fe

Xe máy
cảm ơn bác đã ủng hộ nhé, nếu có gì bác cần hỏi thì bác có thể PM em trên forum hoặc cứ call trực tiếp đại lý nhé. Bác ở HCM hay HN vậy :D

sao bác lại ngại ? :D có gì cứ hỏi em nha
Tôi cũng mới lấy xe này, đi khá hay, đi trong phố thì chỉ tốn khoảng 7l/100km thôi. Chạy 60km/h thì đúng như bác kaka nói đấy, đồng hồ báo 30km/lít.
nếu đúng là 1.4 mà đi phố hanoi tầm 7l là quá ok rồi ! morning 1 chấm mà cũng từng ấy
. ko biết bây h có lái thử đc ko chứ nhà cháu chỉ có tầm trên 400 tý chỉ đủ mua morning mà con Swift này tổng thiệt hại cũng hơn 700 thì nhà cháu đành ngậm ngùi vậy :(

Vhtien

Xe buýt
Hic hôm nay lượn qua Suzuki 3s ở Hoàng Quốc Việt đưa em 2 bánh vào định bảo dưỡng kiểm tra định kỳ đồng thời nhờ kiểm tra xem đi xe bị đảo là bị làm sao. Để xe đấy định lượn ra xem em swift để chuẩn bị múc thì em bảo dưỡng bên 2 bánh bẩu, xe anh lốp bị chửa đi không cẩn thận bị nổ lốp. Hoảng quá em bảo thế có lốp thì thay luôn. Nhận ngay một câu trả lời bọn em phải đi nhờ máy chỗ khác và cũng hết giờ rồi. Anh đi tạm khi nào mang qua đây bọn em kt kỹ chắc chưa nổ lốp được đâu, anh đi chậm thôi". Em thấy bó tay luôn, 3s to tướng không có máy thay lốp hay sao, định lượn qua xem oto nhưng không dám nữa. Không khéo mua xong lốp oto bị làm sao cũng nói thế thì bó tay. Em rông thẳng kiếm hàng xe máy thay khẩn cấp. Suzuki mà dịch vụ thế này quá bằng đuổi khách. Kết em swift đấy nhưng ngại dịch vụ sau bán lắm

Chỉnh sửa cuối:

overhaulin

Xe buýt
Hic hôm nay lượn qua Suzuki 3s ở Hoàng Quốc Việt đưa em 2 bánh vào định bảo dưỡng kiểm tra định kỳ đồng thời nhờ kiểm tra xem đi xe bị đảo là bị làm sao. Để xe đấy định lượn ra xem em swift để chuẩn bị múc thì em bảo dưỡng bên 2 bánh bẩu, xe anh lốp bị chửa đi không cẩn thận bị nổ lốp. Hoảng quá em bảo thế có lốp thì thay luôn. Nhận ngay một câu trả lời bọn em phải đi nhờ máy chỗ khác và cũng hết giờ rồi. Anh đi tạm khi nào mang qua đây bọn em kt kỹ chắc chưa nổ lốp được đâu, anh đi chậm thôi". Em thấy bó tay luôn, 3s to tướng không có máy thay lốp hay sao, định lượn qua xem oto nhưng không dám nữa. Không khéo mua xong lốp oto bị làm sao cũng nói thế thì bó tay. Em rông thẳng kiếm hàng xe máy thay khẩn cấp. Suzuki mà dịch vụ thế này quá bằng đuổi khách. Kết em swift đấy nhưng ngại dịch vụ sau bán lắm
Cụ nói nghe nguy hiểm quá cụ nhỉ.Em mang xe đi làm bảo dưỡng ở đại lý xe máy Suzuki ở đây toàn thợ chuyên nghiệp lâu năm,phụ tùng thì chẳng thiếu cái gì cả.Chắc thấy cụ nói nguy hiểm nên cửa hàng không dám sửa cho cụ :P...thay lốp thì thiếu gì cửa hàng ngoài thay vừa rẻ vừa tốt mà cụ đâm đầu vào hãng thay.Em chịu cụ luôn.

Vhtien

Xe buýt
Lần đầu em ra đó cũng là để bảo dưỡng luôn vì sắp đến định kỳ bảo dưỡng. Em thay ngoài cũng được nhưng không thích thái độ hơi vô trách nhiệm thôi chứ cũng chả có ý gì. Góp ý để Suzuki làm dịch vụ tốt hơn chứ không thích xe suzuki em mua xe máy với định mua Swift làm gì. Nhưng giờ cũng phải nghĩ thêm có nên gắn bó tiếp với Su không:P