[Funland] Hỏi về Soundbar

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Giữa Harman Kadon và Denon vs Sony với LG Samsung nên lựa chọn thế nào các cụ nhỉ?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nghiên cứu vụ này, một số suy nghĩ chia sẻ với các cụ:
Soundbar ra đời để phục vụ cho các loại tivi mỏng, trước khi có tivi mỏng thì không có khái niệm soundbar các bác nhé.
1. Về mặt âm học: Soundbar không được gọi là Hifi do thiết kế của nó mỏng, gọn nên kg đáp ứng được yêu cầu của thùng loa như thể tích, thoát hơi ..do đó khi nghe các âm thanh tinh tế, mềm mại như nghe nhạc không thể có nhạc tính như loa thùng.
2. Về công nghệ: Soundbar là sản phẩm được các hãng muốn bán thêm sản phẩm kèm theo khi tivi LCD. Vì vậy, để thuyết phục khách hàng nâng cấp thì phải có thêm công nghệ hơn hẳn so với loa trong tivi. Hai công nghệ chủ yếu là Loa siêu trầm và Âm thanh vòm.
+ Về loa siêu trầm: Để có Âm thanh trầm mạnh, mềm mại bắt buộc phải có loa lớn và thùng loa lớn, do đó tivi hiện nay luôn thiếu tiếng trầm. Nếu tivi có loa siêu trầm đi kèm thì chắc rất ít người tiêu dùng muốn bỏ tiền ra mua Sound làm gì cả.
+ Về âm thanh vòm: Hầu như các tivi đều có chế độ âm thanh vòm nhưng hiệu quả rất kém nhất là các dòng tivi cấp thấp. Các Soundbar thường có thêm bộ xử lý tín hiệu số có chức năng giải mã âm thanh vòm theo chuẩn Dolby Almos/ DTS vitual:x. Đây là hai công nghệ mới có từ khoảng năm 2015, tạo ra âm thanh vòm kg cần có nhiều loa, so với công nghệ cũ thì nó tạo thêm được độ cao/ thâp của âm thanh vòm. Do kg có nhiều loa nên âm thanh còm này cũng chỉ có tính tâm lý, tuy nhiên cũng khá ấn tượng khi xem phim.
Tóm lại, soundbar chỉ phù hợp để nâng cấp âm thanh cho LCD nên đừng so sánh nó với các bộ stereo hay 5.1 thực sự. Nếu mua sound bar thì nên quan tâm đến loa siêu trầm và công nghệ âm thanh vòm (nếu có cả DTS và Dolby là tốt nhâts).
Một vài chia sẻ của em
Cụ nói đúng, em thấy soundbar như kiểu ta mua một cái loa tốt hơn bổ sung cho cái TV thôi. Tại nhiều khi bộ âm thanh Hifi phức tạp quá, vận hành đòi hỏi nhiều đam mê. Soundbar cứ như cái loa kèm theo TV thôi, cứ bật tv lên là xem, không phải ngẫm nghĩ, điều chỉnh nhiều.

0904223800

Xe buýt
Cụ nói đúng, em thấy soundbar như kiểu ta mua một cái loa tốt hơn bổ sung cho cái TV thôi. Tại nhiều khi bộ âm thanh Hifi phức tạp quá, vận hành đòi hỏi nhiều đam mê. Soundbar cứ như cái loa kèm theo TV thôi, cứ bật tv lên là xem, không phải ngẫm nghĩ, điều chỉnh nhiều.
Trước đây em có bộ 5.1 rồi, setup rất cẩn thận. Đến khi có vợ, có con thì đổi sang soundbar cụ ạ

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Trước đây em có bộ 5.1 rồi, setup rất cẩn thận. Đến khi có vợ, có con thì đổi sang soundbar cụ ạ
Phải đơn giản để chỉ cần bật TV lên là nghe là xem được luôn mới là giải trí. Chứ cắm rút chỉnh chọt là phải đam mê!

0904223800

Xe buýt
Giữa Harman Kadon và Denon vs Sony với LG Samsung nên lựa chọn thế nào các cụ nhỉ?
Cụ nghiên cứu thêm Yamaha xem, em đang dùng Yas 207 thấy 9k, có sub rời, nhiều chế độ âm thanh (dùng qua app), có dts:x.

VCHDHN

Xe container
Trước em cũng định mua 1 cái. Đến nhà chú em thấy nó mới mua con LG, bảo nó mở thử nghe thì em tắt ngóm ý định mua soundbar luôn.

mr.69

Xe hơi
Sound bar trong ngan sách hơn 3tr cụ cứ chơi con LG SK5 ngon vô đối trong tầm giá, nghe hay nhất trong phân khúc giá từ 6tr đổ xuống. Riêng loa nghe nhạc cứ LG mà chơi, chất âm cực thích. Còn mua ở đâu thì cụ tự tìm nhé.hehe

Vhtien

Xe buýt
Bổ sung thêm âm trầm với âm thanh chi tiết tốt hơn chút thì em cứ xơi Sony thôi các cụ. Phòng nhỏ thì không cần loa Sub. Còn đã xem phim thì xơi hẳn 5.1 cho chuẩn bài chứ kiểu giả lập âm thanh nó vẫn không bằng có loa 5.1 thật

Cụ có mua loa Harman Kardon Studio onyx 5 chính hãng, mới mua được 1 tháng còn chưa kích hoạt bảo hành, giá 2 củ thôi.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Những dòng chuyên về âm thanh như Klipsch, Harman Kardon, Denon hay JBL, Pioneer... có ưu thế hơn cụ nhé.
Thương hiệu Denon có vẻ hay hay, em định nghía mấy cái Denon theo cụ có nên không? JBL với Denon thì chơi cái nào hay?

hanoipho83

Xe tải
Thương hiệu Denon có vẻ hay hay, em định nghía mấy cái Denon theo cụ có nên không? JBL với Denon thì chơi cái nào hay?
Trong phân khúc bình dân dưới 10tr, cháu thấy có mấy mẫu nổi trội: Harman Kardon có mẫu SB20 (đã dừng bán), Denon có mẫu S316 tầm 7.5 triệu, nghe ổn (tiếng trong trẻo, âm trung suất xắc cụ nghe nhạc nhẹ nhàng như trữ tình, bolero hay không lời thì rất ổn). JBL cháu đánh giá phù hợp khi cụ kết hợp tivi mục đích xem film hơn, tiếng to, bass chắc. (đấy là quan điểm tai trâu của cháu, để chính xác, cụ nên ra cửa hàng, mở lên nghe để có trải nghiệm chuẩn nhất, trước cháu định mua S316 nhưng ra đấy nghe thấy dòng Polk signa S2 giá cạnh tranh hơn, nghe tiếng lại thấy trội hơn chút nên cháu quất luôn).

tungLam.nwl

Xe tăng
Gọn gàng hiện đại, xem phim hay, nghe nhạc không quá cầu kỳ thì khá ổn. Cụ chọn loại âm thanh 5.1 hoặc 7.1 công suất lớn chút là ok.

truongsa1210

Xe buýt
Em định mua loa vi tính 2.1, loại nhỏ gọn, nhờ các cụ tư vấn mua loại nào, mua ở đâu ạ. Mức giá tầm 3tr đổ lại thôi ạ.

cocsku

Xe cút kít
Gọn gàng hiện đại, xem phim hay, nghe nhạc không quá cầu kỳ thì khá ổn. Cụ chọn loại âm thanh 5.1 hoặc 7.1 công suất lớn chút là ok.
Em xem có cụ đánh giá trên youtube là soundbar chỉ nên mua loại < 10 triệu thôi. > 10 triệu thì mua dàn âm thanh 2 kênh hoặc đa kênh hay hơn.

hm.tuan

Xe điện
Sound bar Gọi là thay thế cho loa tivi thôi. Nếu yêu cầu hơi cao 1 tí thôi thì soundbar ko ăn thua.
Nếu mua soundbar nhớ mua loại có sub rời.
Chuẩn ợ, nghe nhạc cứ phải 2.0 hoặc 2.1, chứ món soundbar chỉ chơi tạm đc thôi.