[Funland] Hỏi về "sơn" khi sửa nhà!

Sim Mobi

Xe buýt
Tình hình là Covid nên em tranh thủ sửa nhà các cccm ạ!

Trước giờ em hay dùng sơn nội thất loại rẻ tiền của Jotun, maxilite và hay tự sơn (sơn lên tường cũ hoặc sơn trực tiếp vào lớp bả luôn ko dùng sơn lót), thấy chất lượng khá bền chỉ là sơn ko lau rửa được.
Gần đây em có đổi sang mua bả, sơn lót lẫn sơn loại xin hơn của Delux và sau khi sơn xong thì thấy bóng sạch lau chùi tốt nhưng chả may chạm vật gì vào phát là thủng lỗ, dán băng dính vào tường mà lột ra là kéo theo cả mảng sơn, giữa sơn và tường gần như không có độ kết dính gì hết. Hiện tượng này xảy ra trên cả tường mới xây lẫn tường cũ.

son bi bong.jpg

Cái này là đặc điểm của loại sơn này hay do lỗi của bột bả,hay do lỗi khi thi công vậy các cụ nhỉ?

Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho em phát!

Cảm ơn các cụ!

tuankm2009

Xe tải
Khi bả xong, xả nhám thì cụ đã làm sạch tường chưa?

hoantoanmayman

Xe tăng
Hồi trước nhà em sơn nhà, người nhà trong họ sang sơn cho, không bị thế này cụ ạ, em cũng hóng các cụ khác tư vấn xem thế nào

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Cụ sang group thi công hỏi mới chuẩn. Cụ ko dùng sơn lót thì em nể hẳn cụ rồi.

Sim Mobi

Xe buýt
Cụ sang group thi công hỏi mới chuẩn. Cụ ko dùng sơn lót thì em nể hẳn cụ rồi.
Bên kia vắng người qua lại lắm cụ ạ :D
Ý em là bình thường em tự sơn ko dùng sơn lót, sơn sơn cỏ mà chất lượng còn ổn hơn nhiều, đây dùng bả xịn, lót và sơn xịn mà chất lượng :( ý cụ ạ!

tuankm2009

Xe tải
Thợ làm nên em ko trông được ạ, nhưng lột sơn ra thì xoa tay vào chỗ bả ở sau lớp sơn thì thấy bụi trắng bám trắng tay cụ ạ!
Nguyên nhân có thể ở đấy cụ ạ. Sơn lót nó không tiếp xúc được với tường do lớp bụi này nên không thể bám dính.

Vẫn thùng sơn đó cụ thử nghiệm làm trên 2 mảng tường (1 mảng làm sạch, 1 mảng xả nhám xong sơn luôn). Nếu vẫn bong trên cả 2 mảng thì là do chất lượng sơn. Nhưng em nghĩ 90% là do tường không sạch.

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Nguyên nhân có thể ở đấy cụ ạ. Sơn lót nó không tiếp xúc được với tường do lớp bụi này nên không thể bám dính. Nhưng em nghĩ 90% là do tường không sạch.
Em cũng cùng quan điểm với cụ.
Khi tường ko đc vệ sinh sạch sẽ thì độ bám đinh nó rất kém.
Sơn tường trong nhà thì sơn xịn và sơn cỏ ko có sự khác biệt nhiều, vì trong nhà điều kiện tôt.
Sơn cỏ: nếu sơn ngoài trời thì chỉ dùng màu trắng, chứ dùng các loại màu sắc thì ít bữa nhợt nhạt hết.
Ngoài trời: muốn bền thì phải dùng lót xịn, màu xịn.
(đây là kinh nghiệm của em)

Sơn bóc ra lộ cả lớp sơn cũ hihi. chắc là cụ sơn trực tiếp bóng với bóng lên rồi.

Amigo

Xe buýt
Nhà e trước cũng sơn , nhưng sau chuyển sang dán vải, thấy đẹp hơn hẳn. Giá thành thì có cao hơn so với sơn nhưng xứng đáng.
p/s : em ở chung cư nên có lẽ sẽ khác với nhà đất chút .

thichlexus

Xe điện
Nhà e trước cũng sơn , nhưng sau chuyển sang dán vải, thấy đẹp hơn hẳn. Giá thành thì có cao hơn so với sơn nhưng xứng đáng.
Dán vải thì vẫn phải làm sạch tường, không một thời gian chỗ phồng chỗ bong trông kinh lắm cụ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình là Covid nên em tranh thủ sửa nhà các cccm ạ!

Trước giờ em hay dùng sơn nội thất loại rẻ tiền của Jotun, maxilite và hay tự sơn (sơn lên tường cũ hoặc sơn trực tiếp vào lớp bả luôn ko dùng sơn lót), thấy chất lượng khá bền chỉ là sơn ko lau rửa được.
Gần đây em có đổi sang mua bả, sơn lót lẫn sơn loại xin hơn của Delux và sau khi sơn xong thì thấy bóng sạch lau chùi tốt nhưng chả may chạm vật gì vào phát là thủng lỗ, dán băng dính vào tường mà lột ra là kéo theo cả mảng sơn, giữa sơn và tường gần như không có độ kết dính gì hết. Hiện tượng này xảy ra trên cả tường mới xây lẫn tường cũ.

View attachment 6376431

Cái này là đặc điểm của loại sơn này hay do lỗi của bột bả,hay do lỗi khi thi công vậy các cụ nhỉ?

Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho em phát!

Cảm ơn các cụ!
Tường ẩm thì càng sơn loại đắt tiền càng dễ bị rộp phồng. Bột bả bản chất nó là xi măng mác thấp thôi. Cần phải dùng bột bả xịn, bả xong phải xả sạch đến lớp trát luôn, sau đó mới sơn lên. Bả bản chát chỉ để làm phẳng tường, tức là bù vào những chỗ chưa phẳng thôi chứ ko thể coi nó là 1 lớp lót được. Sau khi xả xong lớp bả, cần sơn lót 1-2 nước. Tầng 1 nhà ẩm dùng sơn lót ngoại thất càng tốt, sau đó mới sơn 2-3 nước sơn màu.

Tường nhà cụ khô thì không nói, tường ẩm mà dán vải vào thì còn kinh khủng tởm hơn

Sonduong.BMV

Xe container
"Gần đây em có đổi sang mua bả, sơn lót lẫn sơn loại xin hơn của Delux và sau khi sơn xong thì thấy bóng sạch lau chùi tốt nhưng chả may chạm vật gì vào phát là thủng lỗ, dán băng dính vào tường mà lột ra là kéo theo cả mảng sơn, giữa sơn và tường gần như không có độ kết dính gì hết. Hiện tượng này xảy ra trên cả tường mới xây lẫn tường cũ".
Cụ bả lên mặt lớp sơn cũ à?