[Funland] Hỏi về sổ đỏ chung cư

hminh2005

Xe điện
Em có mua 1 căn hộ bên Eco, đã về ở và đang làm sổ. Hôm rồi có tranh luận với chú em (chú ấy thích mua đất xây nhà). Chú ấy quan niệm CC như của em chỉ có thời hạn thuê theo dự án (thông thường 50 năm). Vậy sau 50 năm thì coi như ko thuộc quyền sở hữu của mình, còn mua đất dự án rồi xây nhà thì là vĩnh viễn. Theo các cụ thì có phải như vậy ko ? Em xem HĐ chẳng thấy nói về chuyện cấp sổ hồng có thời hạn bao năm theo dự án cả ? Cũng có một số CC do DA chỉ tồn tại 50 năm nên họ nói rõ ngày từ khi mua. Chứ như Ecopark hay các khu của Vin chả lẽ cũng chỉ có giá trị 50 năm ?

OxIT

Xe buýt
Bảo chú ấy học goole trước khi cãi.

chobanmuonxe

Xe đạp
Em có mua 1 căn hộ bên Eco, đã về ở và đang làm sổ. Hôm rồi có tranh luận với chú em (chú ấy thích mua đất xây nhà). Chú ấy quan niệm CC như của em chỉ có thời hạn thuê theo dự án (thông thường 50 năm). Vậy sau 50 năm thì coi như ko thuộc quyền sở hữu của mình, còn mua đất dự án rồi xây nhà thì là vĩnh viễn. Theo các cụ thì có phải như vậy ko ? Em xem HĐ chẳng thấy nói về chuyện cấp sổ hồng có thời hạn bao năm theo dự án cả ? Cũng có một số CC do DA chỉ tồn tại 50 năm nên họ nói rõ ngày từ khi mua. Chứ như Ecopark hay các khu của Vin chả lẽ cũng chỉ có giá trị 50 năm ?
em xin phép nói theo ý hiểu của em thì bất động sản ở VN tất cả đều là của nhà nước mình chỉ có quyền sử dụng đất vs nhà ở trên đất thôi chứ không có sở hữu nên nói là sở hữu là Sai. kể cả chung cư hay nhà đất thì khi nhà nước thu lại đều phải trả hết nên chung cư họ không nói sở hữu vĩnh viễn mà là sở hữu lâu dài phụ thuộc vào chủ đầu tư (vì họ năm quyền sử dụng đất hay là sổ đỏ đó) khi chung cư xuống cấp hay vấn đề gì đó cdt phải phá bỏ thì chủ căn hộ sẽ được đền bù ưu tiên mua căn hộ của cddt hay tái định cư ra chỗ khác. nói chung là sử dụng thì giống nhà đất thôi nhưng không được xây dựng, đập phá hay làm lại tự do giống như nhà đất.

Chỉnh sửa cuối:

Fantomu82

Xe buýt
cụ nói đúng đấy. Trên sổ hồng ko có ghi là Sở hữu lâu dài hay vĩnh viễn cả. mà nó chỉ ghi là Hình thức sử dung: Lâu dài. Còn lâu bao nhiêu thì ko biết. có thể là ngày mai hoặc có thể là ko bao giờ.

TsarPutin

Xe tăng
nó do đất xây chung cư là được giao (bán đứt) hay cho thuê
- đất giao thì sổ chung cư là lâu dài
- đất cho thuê sổ đỏ công trình ( đất thuê thì k dc xây chung cư nhà ở nhé) là theo thời hạn thuê đất, hết gia hạn đóng tiếp tiền thuê đất
lưu ý theo quy định BXD thì tuổi công trình cấp 1 giờ là > 100 năm, chung cư/ tòa văn phòng trên 30 tầng đại đa số là công trình cấp 1

nguoibatdau

Xe tăng
nó do đất xây chung cư là được giao (bán đứt) hay cho thuê
- đất giao thì sổ chung cư là lâu dài
- đất cho thuê sổ đỏ công trình ( đất thuê thì k dc xây chung cư nhà ở nhé) là theo thời hạn thuê đất, hết gia hạn đóng tiếp tiền thuê đất
lưu ý theo quy định BXD thì tuổi công trình cấp 1 giờ là > 100 năm, chung cư/ tòa văn phòng trên 30 tầng đại đa số là công trình cấp 1
Cụ cho em hỏi như chung cư em thì công trình cấp mấy, do em trong vành đai 2 khu đống đa nên chỉ xây max 21 tầng, 3 tầng hầm.

em xin phép nói theo ý hiểu của em thì bất động sản ở VN tất cả đều là của nhà nước mình chỉ có quyền sử dụng đất vs nhà ở trên đất thôi chứ không có sở hữu nên nói là sở hữu là Sai. kể cả chung cư hay nhà đất thì khi nhà nước thu lại đều phải trả hết nên chung cư họ không nói sở hữu vĩnh viễn mà là sở hữu lâu dài phụ thuộc vào chủ đầu tư (vì họ năm quyền sử dụng đất hay là sổ đỏ đó) khi chung cư xuống cấp hay vấn đề gì đó cdt phải phá bỏ thì chủ căn hộ sẽ được đền bù ưu tiên mua căn hộ của cddt hay tái định cư ra chỗ khác. nói chung là sử dụng thì giống nhà đất thôi nhưng không được xây dựng, đập phá hay làm lại tự do giống như nhà đất.
cụ nói đúng rồi. nó là lâu dài hay 50 năm thì tùy dự án. nếu lâu dài tối đa 100 năm sẽ có chủ trương xây lại lúc đấy cư dân đóng góp mà xây dựng lại chung cư hoặc nhận tiền bán nhà. ko có gì vĩnh viễn nếu có chủ trương nhà nc thu hồi phục vụ công trình quốc gia. sổ ghi lâu dài cụ cứ yên tâm ở hết 3 đời rồi con cháu tính sau🤣🤣

letrung1991

Xe đạp
Ở nước mình là quyền "sử dụng đất" thôi cụ nhé. Chứ không có quyền "sở hữu". Trong sổ hồng nó cũng ghi rõ là " Giấy chứng nhận quyền Sử dụng đấtSở hữu tài sản gắn liền với đất".

Về sử thời hạn dụng đất thì hiện tại đang áp dụng 2 loại là lâu dài & có thời hạn.

Hiểu đơn giản thì đất lâu dài là mình cứ sử dụng, sau này vì 1 lý do nào đó bị bế đi thì sẽ có đền bù (tiền, nhà ở tái định cư...). Còn có thời hạn thì thời hạn nó ghi rõ trong sổ. Hết hạn thì cần làm thủ tục xin ra hạn. Trong trường hợp không xin ra hạn được thì phải chịu :D

Chỉnh sửa cuối: