Hỏi về nhập hộ khẩu HN từ 07/2013

Mr.Impression

Xe hơi
Ko liên quan lắm về forum mình, nhưng e mạn phép hỏi chút, các cụ thông cảm , bỏ quá cho ạ
Em đc biết từ 01/07/2013 áp dụng luật mới nên việc nhập hộ khẩu vào Hà nội có khó khăn hơn rất nhiều. Cụ tỉ, bây giờ e muốn nhập về HN , cụ nào biết về mảng này tư vấn e với ạ. Trường hợp của e là :
- e có nhà họ hàng ở Sóc sơn, Hà Tây,...
- Sắp tới e chuyển công tác về hẳn HN nên thời gian tạm trú HN từ trc đến giờ coi =0
- Ông anh trai ruột mua nhà HN, có hộ khẩu.
E nên bám theo cái nào ạ? :(

emyeugrandis

Xe tải
Theo luật thì cụ chẳng bám theo được cái nào cả, nhưng cái gì củng có thể giải quyết được ở cái xã hội này cả, cụ cứ gặp đồng chí CA hộ khẩu nơi cụ muốn nhập khẩu và trình bày mong muốn, sẽ có một cái giá cụ thể cho cụ, nếu cụ ok thì cứ thế là xong nhé.

emyeugrandis

Xe tải
Ah quên, theo e thì cụ nên về ngoại thành HN sẽ chi phí ít hơn, sau khi đã về HN rồi thì việc chuyển đổi sẽ đơn giản hơn rất nhiều.

dreamwater

Xe điện
Luật là 1 chuyện, có Bác dẫn đường chỉ lối thì kiểu j cũng xong

Mr.Impression

Xe hơi
Đỡ bị chém giá, anh em nào có kinh nghiệm có thể chia sẻ em biết nó vào khoảng bao nhiêu ko ạ? E cũng định nhập bên hà tây hoặc sóc sớn thui ạ

erakenz

Xe tải
Hỏi CA phường họ hướng dẫn cho, kiểu gì cũng xong hết.

Mr_Kid

Xe tăng
Cụ chủ mà làm nhà nước thì bảo e, e mách cho cụ, cụ đi đường chính luôn, k cần Bác

cucuwin111

Xe máy
nhập khẩu về nhà ông anh trai cụ đó

phuthanh111

Xe hơi
Có Bác dẫn đường là ok hết

Mr_Kid

Xe tăng
vầng, e làm nhà nước đó bác. Bác cho e sđt, e alo thỉnh giáo đc ko ạ ˆˆ
Thế thic đơn giản rồi cụ ơi, bây giờ cụ chỉ cần kiếm nơi ở hợp pháp là được, rồi cứ thế mà cụ lên CA quận mà làm thôi.
E đang ở nơi làm việc, có gì tối e sẽ commnet hứong dận cụ tỉ mỉ

honda_cub79

Xe lăn
Ko liên quan lắm về forum mình, nhưng e mạn phép hỏi chút, các cụ thông cảm , bỏ quá cho ạ
Em đc biết từ 01/07/2013 áp dụng luật mới nên việc nhập hộ khẩu vào Hà nội có khó khăn hơn rất nhiều. Cụ tỉ, bây giờ e muốn nhập về HN , cụ nào biết về mảng này tư vấn e với ạ. Trường hợp của e là :
- e có nhà họ hàng ở Sóc sơn, Hà Tây,...
- Sắp tới e chuyển công tác về hẳn HN nên thời gian tạm trú HN từ trc đến giờ coi =0
- Ông anh trai ruột mua nhà HN, có hộ khẩu.
E nên bám theo cái nào ạ? :(
Mợ nhập khẩu với ông anh trai ruột là OK mà.

Mr.Impression

Xe hơi
Thế thic đơn giản rồi cụ ơi, bây giờ cụ chỉ cần kiếm nơi ở hợp pháp là được, rồi cứ thế mà cụ lên CA quận mà làm thôi.
E đang ở nơi làm việc, có gì tối e sẽ commnet hứong dận cụ tỉ mỉ
ok bác ạ!

notepad

Xe hơi
luật chỉ đọc thấy con về nhà bố mẹ, vợ về nhà chồng và ngược lại thôi mà cụ ơi
Em mới hỏi hộ cho thằng em thì được ra giá 8 củ. Về giấy tờ tạm trú thì các chú ấy lo cho, mình phải có các giấy tờ chứng minh quan hệ (giấy khai sinh của 2 anh em...)

Mr_Kid

Xe tăng
Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;

3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản

4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

Chỗ bôi đen là trường hợp của cụ nhé.
Theo em chỗ ở hợp pháp ở đây là cụ thuê nhà của a trai cụ.
Tốt nhất là cụ ra công an Quận mà nhà a trai cụ ở để hỏi thủ tục tiếp theo. Ra đó cụ chỉ cần nói rằng tôi muốn làm hộ khẩu thường trú, trường hợp của tôi là công nhân viên chức nhà nước, hiện nay tôi đang thuê nhà ở đây, và đã đựoc chủ hộ đồng ý. Cần chú ý đến việc luật thủ đô mới ra, họ áp dụng số m2 tối thiểu của mỗi người trong nhà đó.

Tuôi

Xe tăng
À, hiện nay đang đợi văn bản hướng dẫn thi hành Luật Thủ Đô. Vì vậy cụ vẫn phải chờ nhé. Đừng chạy lung tung làm gì, chưa ai giải quyết đâu cụ ạ.

Mr.Impression

Xe hơi
Em mới hỏi hộ cho thằng em thì được ra giá 8 củ. Về giấy tờ tạm trú thì các chú ấy lo cho, mình phải có các giấy tờ chứng minh quan hệ (giấy khai sinh của 2 anh em...)
8Tr thì chak là theo đc ạ, cơ mà có chắc chắn ko ah cụ?