Hỏi về nghe nhạc bằng dàn sẵn có trên xe?

gadongtao

Xe tải
Báo cáo các cụ, lâu nay em toàn dùng CD mua sẵn nghe nhạc trên xe. Mấy hôm nay có thời gian rãnh rỗi em lọ mọ nghiên cứu tự copy nhạc để chủ động nghe theo sở thích trên cái dàn cùi sẵn có theo xe Accent 2012. Em thử 2 option nghe nhạc CD và USB

1. CD: Em đã ghi đĩa CD bằng Window Media nhạc MP3 (320) convert theo định dạng Audio CD bỏ vào dàn nghe được nhưng tốc độ đọc đĩa rất chậm. Đặc biệt là lần load đầu tiên. Đôi khi cảm giác như bị pause

2. USB: Dạo này không có USB dung lượng thấp. Theo tài liệu thì máy chỉ nhận USB định dạng FAT32 allocation 512 hoặc 2048. Nhưng chết nỗi là USB 16GB chỉ cho format định dạng 4096 là thấp nhất đối với FAT32. Em đành sử dụng mode này. Cắm vào xe nhận ngon lành. Nhưng vẫn là tốc độ đọc quá chậm và đôi khi bị dừng không hiểu nguyên nhân. Hạ cấp xuống con USB Toshiba 8GB TransMemory thì tìm mọi cách đều báo "Read Error"

Tóm lại cả 2 phương pháp đều gặp vấn đề dàn đọc không ổn định. Đặc biệt là không biết USB thế nào là phù hợp với dàn theo xe. (Các cụ đừng bảo em tìm USB 1GB, 2GB vì em đã tìm rồi không có).

Rất mong các cụ trợ giúp để em có thể nghe được nhạc theo ý thích của mình.

Vodka em đã để sẳn rồi ạ.

gadongtao

Xe tải
Có Cụ nào giúp em được vấn đề này không ạ? Tiện thể các cụ có Album nào hay xin chia sẻ giúp nhé.

gadongtao

Xe tải

pocket

Xe buýt
Sau một hồi lọ mọ thì tìm ra cái danh sách USB tương thích này của Hyundai.
- cho Elete i20: http://www.hyundai.com/wcm/idc/groups/sggeneralcontent/@in/documents/sitecontent/mdaw/mdk2/~edisp/pdf_in_ib_usb.pdf
- cho Creta: http://www.hyundai.com/wcm/idc/groups/sggeneralcontent/@in/documents/sitecontent/mdaw/mdk4/~edisp/pdf_in_gs_usb.pdf

Hi vọng danh sách trên cũng đúng cho dòng xe hyundai và kia nói chung.
Cụ lọ mọ tài quá. Nhưng xe em lắp usb 64gb 3.0 extreme vào vẫn đọc ầm ầm cả nhạc nhẽo với phim.

gadongtao

Xe tải
Cụ lọ mọ tài quá. Nhưng xe em lắp usb 64gb 3.0 extreme vào vẫn đọc ầm ầm cả nhạc nhẽo với phim.
Chắc cụ đã nâng cấp DVD nên xem được phim. Em đang nói radio nguyên bản theo xe ạ.

VinhPhuc_ICT

Xe hơi
Em chơi nguyên bản của i10 Sedan MT. Em test như sau:
  • Trường hợp 1: Copy nhạc lossless dạng FLAC từ chiasenhac vào thẻ nhớ điện thoại, thẻ này là 16 GB định dạng FAT32 , chơi nhạc trên điện thoại bằng trình JetAudio. Kết nối i10 với điện thoại bằng bluetooth thấy nó chơi ầm ầm. Khi có điện thoại gọi tới, chơi rảnh tay hay lắm. Cái này có độ trễ để kết nối và load database nhạc trên điện thoại khoảng 2 giây cho lần đầu tiên. Từ lần thứ 2 trở đi chả thấy load gì nữa, chơi ngay sau khi kết nối thành công.
  • Trường hợp 2: Dùng trình JetAudio Plus trên Windows, ghi một đĩa CD MP3, nhét vào thấy đọc ngay lập tức, chả thấy có độ trễ gì cả. Đĩa CD đó có 2500 đồng. Ghi với tốc độ 2X trên đầu ghi CD của LG
  • Trường hợp 3: Đưa cái USB 16GB Transend vào, format trên Windows 10 dạng Fat32 với Allocation unit size = 32 kilobytes. Copy nhạc định dạng MP3 320kbps từ chiasenhac vào thư mục gốc của USB, khoảng 14GB gì đó, nhét vào cổng USB trên i10, chuyển sang bằng nút MODE trên vô lăng, nhạc play ngay lập tức, không có độ trễ.

Lin Chelsea

Xe tăng
Website
mitsubishibacninh.net
nghe nhạc hay nhất vẫn là nghe từ CD cụ ạ
nhưng CD phải xịn chứ loại mua của mấy bà bán rong hay cụ tự ghi thì sẽ không bằng cụ cắm ÚSB đâu
nếu cụ muốn nghe hay thì cứ lên trang chiasenhac ý, tải lossless về cóp điện thoại nghe cổng AUX hoặc USB, nghe hay ngang CD mà được nhiều bài hơn, đỡ phải đổi đĩa ;)

gadongtao

Xe tải
Em chơi nguyên bản của i10 Sedan MT. Em test như sau:
  • Trường hợp 1: Copy nhạc lossless dạng FLAC từ chiasenhac vào thẻ nhớ điện thoại, thẻ này là 16 GB định dạng FAT32 , chơi nhạc trên điện thoại bằng trình JetAudio. Kết nối i10 với điện thoại bằng bluetooth thấy nó chơi ầm ầm. Khi có điện thoại gọi tới, chơi rảnh tay hay lắm. Cái này có độ trễ để kết nối và load database nhạc trên điện thoại khoảng 2 giây cho lần đầu tiên. Từ lần thứ 2 trở đi chả thấy load gì nữa, chơi ngay sau khi kết nối thành công.
  • Trường hợp 2: Dùng trình JetAudio Plus trên Windows, ghi một đĩa CD MP3, nhét vào thấy đọc ngay lập tức, chả thấy có độ trễ gì cả. Đĩa CD đó có 2500 đồng. Ghi với tốc độ 2X trên đầu ghi CD của LG
  • Trường hợp 3: Đưa cái USB 16GB Transend vào, format trên Windows 10 dạng Fat32 với Allocation unit size = 32 kilobytes. Copy nhạc định dạng MP3 320kbps từ chiasenhac vào thư mục gốc của USB, khoảng 14GB gì đó, nhét vào cổng USB trên i10, chuyển sang bằng nút MODE trên vô lăng, nhạc play ngay lập tức, không có độ trễ.
Cám ơn cụ. Em cũng dùng Trancend 16GB để em thử format với Allocation 32KB xem tình hình có khá hơn không. Nhưng em cần copy thành các thư mục theo loại nhạc. Nếu cả 10GB nhạc mà copy thẳng vào thư mục gốc e là bất tiện.

gadongtao

Xe tải
nghe nhạc hay nhất vẫn là nghe từ CD cụ ạ
nhưng CD phải xịn chứ loại mua của mấy bà bán rong hay cụ tự ghi thì sẽ không bằng cụ cắm ÚSB đâu
nếu cụ muốn nghe hay thì cứ lên trang chiasenhac ý, tải lossless về cóp điện thoại nghe cổng AUX hoặc USB, nghe hay ngang CD mà được nhiều bài hơn, đỡ phải đổi đĩa ;)
Cụ cho hỏi nên mua cab AUX loại gì cho nó rẻ mà vẫn đảm bảo chất lượng ạ? Em thấy các cab AUX khá dài rất vướng víu trong xe.

VinhPhuc_ICT

Xe hơi
Cám ơn cụ. Em cũng dùng Trancend 16GB để em thử format với Allocation 32KB xem tình hình có khá hơn không. Nhưng em cần copy thành các thư mục theo loại nhạc. Nếu cả 10GB nhạc mà copy thẳng vào thư mục gốc e là bất tiện.
Em không tạo thành các thư mục đâu cụ, nghe mãi 1 ca sỹ chán lắm, em chơi random 15 GB nhạc đấy

Lin Chelsea

Xe tăng
Website
mitsubishibacninh.net
Cụ cho hỏi nên mua cab AUX loại gì cho nó rẻ mà vẫn đảm bảo chất lượng ạ? Em thấy các cab AUX khá dài rất vướng víu trong xe.
cụ thử ra mấy hàng âm thanh hoặc máy tính hỏi xem
dây nghe đc cũng chỉ mấy chục thôi, còn loại đắt thì nó vô cùng lắm
em toàn nghe bluetooth nghe gọi điện thoại cho tiện chứ cũng chưa thử cổng aux lần nào :D

zzzlamzzz

Xe đạp
Tình hình là e mới lấy lại con accent 2012 cũng gặp vấn đề về kết nối qua cổng aux/ipod/usb e cắm sạc iphone 6s trực tiếp vào máy ko nhận, thử dùng usb 8gb định dạng fat32 alloctation 2048 cũng không đọc dc :( cắm thử cáp aux vào tai nghe iphone thì iphone báo nhận nhưng ko ra tiếng ... các bác giúp em với :(

gadongtao

Xe tải
Tình hình là e mới lấy lại con accent 2012 cũng gặp vấn đề về kết nối qua cổng aux/ipod/usb e cắm sạc iphone 6s trực tiếp vào máy ko nhận, thử dùng usb 8gb định dạng fat32 alloctation 2048 cũng không đọc dc :( cắm thử cáp aux vào tai nghe iphone thì iphone báo nhận nhưng ko ra tiếng ... các bác giúp em với :(
Nó kén usb bác ạ. Bác cứ dùng kington hoặc pny là ok. Transcend cũng được nhưng tùy loại. Tóm lại là sau khi thử hàng loạt usb chẳng biết chính xác loại nào được nhưng cảm giác là các loại có kim loại bao quanh chân cắm thì ok loại chân cắm trần chưa thử được cái nào chạy.

Sent from my ASUS_X00DD using Tapatalk

Minh Quang 203

Xe máy
Nếu cụ ko sẵn sang bỏ ra nhiều tiền để độ bộ âm thanh xịn thì khuyên cụ để nguyên bản nghe hay hơn ba cái đồ tầu