[Funland] Hỏi về mức lương giúp việc trông trẻ ở Đức

YarisVerso

Xe tải
Em chào các cụ mợ. Em có chị giúp việc đang háo hức đi Đức vì nghe nói mức lương trông 2 em bé cả ngày là 47-48 tr/ tháng bao ăn ở, một bé thì 37tr/ tháng bao ăn ở. Bên môi giới bảo sẽ lo visa đi làm đầy đủ cho chị ấy. Các cụ mợ thông thái bên trời Tây xác nhận cho em tin này có đúng không ko ạ. Vì em sợ thông tin này không chính xác nên em mạo muội lập thớt này hỏi giúp tính xác thực của mức lương trên cho chị ấy ạ.

Em cảm ơn các cụ mợ trước.
Cảm ơn cụ có câu hỏi để tôi được tìm hiểu kỹ thêm về chuyện này.

Trả lời câu hỏi của cụ thì tôi chắc chắn là không có chuyện đi làm giúp việc hoặc trông trẻ kiểu như vậy ở Đức.
Đi theo chương trình Au-Pair chỉ cho người Việt từ 18-26 tuổi (công dân EU thì tới 30) và phải có bằng tiếng A1 trở lên.
Đi theo chương trình học nghề thì chỉ có nghề giáo viên nhà trẻ và đòi hỏi tiếng Đức cũng như các điều kiện khác của đi học nghề.

Theo tôi được biết thì Đức không có chương trình nhập khẩu lao động ngành giúp việc hoặc trông trẻ tại gia.

Một hình thức đưa người sang Đức có điều kiện na ná với trường hợp này là đưa sang các nước khác như Hungari, Rumani,... bằng hợp đồng lao động khống trên giấy tờ rồi sang Đức làm việc bất hợp pháp.

Cụ nên nói với cô giúp việc phải tỉnh táo. Nếu còn trẻ và có khả năng thì nên học tiếng Đức rồi đi học nghề hoặc muốn mỳ ăn liền thì đầu tư app, nâng cấp ảnh avatar tung lên các trang hẹn hò online lùa được 1 anh Đức thì khả dĩ hơn nhiều là nộp tiền ngu cho mấy thằng dịch vụ dẻo mồm kia.

prado2012

Xe điện
Cảm ơn cụ có câu hỏi để tôi được tìm hiểu kỹ thêm về chuyện này.

Trả lời câu hỏi của cụ thì tôi chắc chắn là không có chuyện đi làm giúp việc hoặc trông trẻ kiểu như vậy ở Đức.
Đi theo chương trình Au-Pair chỉ cho người Việt từ 18-26 tuổi (công dân EU thì tới 30) và phải có bằng tiếng A1 trở lên.
Đi theo chương trình học nghề thì chỉ có nghề giáo viên nhà trẻ và đòi hỏi tiếng Đức cũng như các điều kiện khác của đi học nghề.

Theo tôi được biết thì Đức không có chương trình nhập khẩu lao động ngành giúp việc hoặc trông trẻ tại gia.

Một hình thức đưa người sang Đức có điều kiện na ná với trường hợp này là đưa sang các nước khác như Hungari, Rumani,... bằng hợp đồng lao động khống trên giấy tờ rồi sang Đức làm việc bất hợp pháp.

Cụ nên nói với cô giúp việc phải tỉnh táo. Nếu còn trẻ và có khả năng thì nên học tiếng Đức rồi đi học nghề hoặc muốn mỳ ăn liền thì đầu tư app, nâng cấp ảnh avatar tung lên các trang hẹn hò online lùa được 1 anh Đức thì khả dĩ hơn nhiều là nộp tiền ngu cho mấy thằng dịch vụ dẻo mồm kia.
Chị ấy gần 50 rồi cụ ơi. Đúng là sẽ nuôi giấy tờ ở hung rồi sang Đức trông trẻ cho ng Việt. Nếu vậy vó tính bất hợp pháp ko cụ? Đi chuyến cuối lấy tiền dưỡng già thôi cụ. Học hành gì

prado2012

Xe điện
Em thấy chị ấy kể vậy nên bán tín bán nghi cụ ạ. Nếu cụ biết chuyện thạt không đùa về mức lương thì giúp ng ta thông tin thôi. Chỉ ngại bị lừa. Còn Việt nam ở thành phố nhà nào chả thuê giúp việc trông trẻ, có điều lương thấp hơn thôi.

sinichit52

Xe container
Chị ấy gần 50 rồi cụ ơi. Đúng là sẽ nuôi giấy tờ ở hung rồi sang Đức trông trẻ cho ng Việt. Nếu vậy vó tính bất hợp pháp ko cụ? Đi chuyến cuối lấy tiền dưỡng già thôi cụ. Học hành gì
Vấn đề nuôi giấy ở Hung lại phải gặp cụ hoviba rồi. Cụ ấy tiếp xúc nhiều với trường hợp này mợ ơi.

Patriots

Xe lăn
Để em ới cụ Patriots, YarisVerso vào giúp cụ chứ em không biết ạ
Đi trông trẻ chính ngạch ở bên này gọi là Au Pair, có hướng dẫn trên trang của sứ quán thì bao ăn , ở, bảo hiểm và 300€ nữa, tương đương 8 triệu. Đi làm Erzieher thì phải qua đào tạo. Làm cái kiểu cụ hỏi là làm riêng thì vô cùng lắm, không cụ thể được, nhưng với mức lương đó là rất cao. Mà Au Pair thì các cháu trẻ dưới 26 mới tham gia được

kienvinh

Xe lăn
Chị giúp việc nhà em 4x đầu cuối , không biết ngoại ngữ, mong là đi trông trẻ Việt nam thôi. Nguyện vọng là bao ăn ở với mức lương vnd 37 tr cho 1 trẻ và 47 tr cho 2 trẻ một tháng. Giấy tờ thì sang có visa làm việc đàng hoàng, nếu trông trẻ chắc nuôi giấy tờ riêng. Như vậy liệu có khả thi không ạ?
Như này tôi thấy ngoại ngữ là rào cản chính vì với người ở độ tuổi như vậy học tiếng Đức để lấy một cái chứng chỉ có giá trị "thông quan" là gần như không thể.

Hôm nọ tôi có hỏi hộ một người quen. Người được đào tạo điều dưỡng ở VN và có chứng chỉ hành nghề của VN cấp: Họ trả lời: nếu có bằng tiếng Đức B2 thì có thể tự ra đại sứ quán Đức xin Visa sang bển tìm việc. Nếu chỉ có B1 thì phải đăng ký qua công ty môi giới, sang đấy vừa học vừa làm rồi mới được tự do.

B1 là gì? Các bác có thể tìm hiểu định nghĩa về nó trên mạng, nhưng tôi có thể giới thiệu sơ: mấy cháu 20 tuổi đang nói tiếng Anh rào rào cũng phải mất 1 năm học cường độ cao mà cũng có cháu thi được, có cháu không.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chào các cụ mợ. Em có chị giúp việc đang háo hức đi Đức vì nghe nói mức lương trông 2 em bé cả ngày là 47-48 tr/ tháng bao ăn ở, một bé thì 37tr/ tháng bao ăn ở. Bên môi giới bảo sẽ lo visa đi làm đầy đủ cho chị ấy. Các cụ mợ thông thái bên trời Tây xác nhận cho em tin này có đúng không ko ạ. Vì em sợ thông tin này không chính xác nên em mạo muội lập thớt này hỏi giúp tính xác thực của mức lương trên cho chị ấy ạ.

Em cảm ơn các cụ mợ trước.
Mợ hỏi nguồn đâu cho e đi với :D

YarisVerso

Xe tải
Bất hợp pháp 100% cụ ạ. May mắn không bị kiểm tra giấy tờ ở Đức thì thoát, không may thì sẽ bị yêu cầu quay về Hung.
Tiền công trông 2 trẻ khoảng 1700 - 1800Euro là có thể, nhưng sẽ phải trừ đi tiền nuôi giấy tờ ở Hung. Xác định không đóng thuế, không bảo hiểm xã hội ở Đức thì sẽ không có quyền lợi lúc thất nghiệp, ốm đau không đi khám bệnh...
May mắn vào được gia đình nào ổn thì có thể làm vài năm. Chứ còn nếu vài hôm bị tống ra đường không người cưu mang thì cũng mệt đấy.

danleduc

Xe điện
Luổn phuổn thế nhỉ.... :))

prado2012

Xe điện
Bất hợp pháp 100% cụ ạ. May mắn không bị kiểm tra giấy tờ ở Đức thì thoát, không may thì sẽ bị yêu cầu quay về Hung.
Tiền công trông 2 trẻ khoảng 1700 - 1800Euro là có thể, nhưng sẽ phải trừ đi tiền nuôi giấy tờ ở Hung. Xác định không đóng thuế, không bảo hiểm xã hội ở Đức thì sẽ không có quyền lợi lúc thất nghiệp, ốm đau không đi khám bệnh...
May mắn vào được gia đình nào ổn thì có thể làm vài năm. Chứ còn nếu vài hôm bị tống ra đường không người cưu mang thì cũng mệt đấy.
Vâng em cảm ơn cụ

CaptainMT

Xe buýt
Em góp ít thông tin thêm về cv aupair như một số cụ đã nói,m: lương chỉ tầm 200-300e bao ăn ở (ở cùng chủ). Thường yêu cầu là các bạn nữ trẻ tuổi, và sẽ là chăm 2-3 đứa nhỏ lận (thế thì gđ họ mới tìm ng trông).
(Em quen 3 trường hợp thực tế như vậy, tại Hà Lan, nơi mà mặt bằng thu nhập cao hơn hẳn Đức)

starsn

Xe điện
Vâng em cảm ơn cụ
Cô giúp việc nhà chị tính thế là hợp hoàn cảnh, em đoán người V tuổi cô sang như thế người ta mới đi, em cũng không ngạc nhiên nếu có đường dây. Ai đi làm au pair tuổi đấy. Ở Mỹ với Úc giúp việc từ 25-35$/h cứ thế nhân lên.