Hỏi về mua nhà

manurock86

Xe máy
Chào các bác. Cho em hỏi thủ tục khi mua nhà với ợ.
Ví dụ mình ra công chứng làm thủ tục mua nhà và bên bán kê khai tiền nhà thấp hơn nhiều giá trị thực tế. Ký xong hợp đồng mà sau khi mình chuyển 2/3 tiền mà bên bán họ lại không muốn bán nữa thì có được phép ko. Và nếu phải ra toà thì sẽ đc giải quyết ntn nhỉ. Vì 2/3 số tiền mình trả nó nhiều gấp mấy lần số tiền kê khai công chứng. Trường hợp ng ta ko bán mà toà bắt bồi hoàn số tiền mà họ chỉ bồi hoàn theo như giấy tờ kê khai thì ng mua sẽ thiệt hại rất nhiều. ko biết là có ai bị như vậy chưa các bác nhỉ???

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể hẹn cọc 1 phát đầu tầm 10% thôi rồi trả 100% tiền đồng thời ký công chứng mua bán luôn. Về cơ bản thì chỉ khi cụ xuống đủ 100% chủ nhà mới ký HĐ công chứng mua bán và giao sổ đỏ cho cụ. Khi cụ có HĐ công chứng mua bán và sổ trong tay thì cái nhà đã là của cụ, cụ hoàn tất mấy thứ thủ tục thuế má chờ lấy sổ mới là xong.

manurock86

Xe máy
nếu trả 100% mà bên bán chưa đóng các loại phí thuế theo quy định thì sổ đỏ cũng ko thể làm đc. Vì thế mình định đóng trc 2/3 sau khi công chứng thôi. 1/3 mình trả sau khi thủ tục sang tên cho mình đã xong. Vậy thì có vấn đề gì ko nhỉ. Cái mình thắc mắc nữa là lên công chứng ng bán khai giá trị cái nhà thấp đi rất nhiều. như vậy có nguy cơ gì cho ng mua hay ko??

baygiodulao

Xe buýt
Chẳng sao đâu cụ ah, bình thường em thấy có cách dư lày:
- HĐ đặt cọc 20-50 củ, tuỳ 2 bên;
- làm toàn bộ thủ tục mà chưa chuyển tiền. Bên bán vẫn cầm đầy đủ bộ HSo đến khi Bên mua giao tiền (tiền mặt, hoặc bên Mua mở cho bên Bán 01 sổ tkiem bằng số tiền thực tế trừ đi tiền đặt cọc)

Xong phát giao ngay bộ hồ sơ thôi.
Từ khi ra công chứng đến khi giao tiền trong 1 buổi sáng, 2 bên cặp nhau đi làm.

theway

Xe tải
nếu trả 100% mà bên bán chưa đóng các loại phí thuế theo quy định thì sổ đỏ cũng ko thể làm đc. Vì thế mình định đóng trc 2/3 sau khi công chứng thôi. 1/3 mình trả sau khi thủ tục sang tên cho mình đã xong. Vậy thì có vấn đề gì ko nhỉ. Cái mình thắc mắc nữa là lên công chứng ng bán khai giá trị cái nhà thấp đi rất nhiều. như vậy có nguy cơ gì cho ng mua hay ko??
Ai chịu bán nhà cho cụ kiểu này, nếu người mua không trả 1/3 kia nữa thì người bán đòi kiểu gì?

manurock86

Xe máy
phải làm hợp đồng ghi như trên chứ bác. Bây giờ em đóng hết mà thuế má , tiền phí các loại ng ta ko chịu đóng thì ntn hả bác

ajax

[Tịch thu bằng lái]
Chuâ
Chào các bác. Cho em hỏi thủ tục khi mua nhà với ợ.
Ví dụ mình ra công chứng làm thủ tục mua nhà và bên bán kê khai tiền nhà thấp hơn nhiều giá trị thực tế. Ký xong hợp đồng mà sau khi mình chuyển 2/3 tiền mà bên bán họ lại không muốn bán nữa thì có được phép ko. Và nếu phải ra toà thì sẽ đc giải quyết ntn nhỉ. Vì 2/3 số tiền mình trả nó nhiều gấp mấy lần số tiền kê khai công chứng. Trường hợp ng ta ko bán mà toà bắt bồi hoàn số tiền mà họ chỉ bồi hoàn theo như giấy tờ kê khai thì ng mua sẽ thiệt hại rất nhiều. ko biết là có ai bị như vậy chưa các bác nhỉ???
Chuẩn thì
1. Giao nhà và tiền nhận 90% số còn lại treo 10% ra sổ trả nốt
2. Nếu cọc thì công chứng chứng thực
3. Dịch vụ tư vấn triển khải a đến z 0936804148

manurock86

Xe máy
Chuâ
Chuẩn thì
1. Giao nhà và tiền nhận 90% số còn lại treo 10% ra sổ trả nốt
2. Nếu cọc thì công chứng chứng thực
3. Dịch vụ tư vấn triển khải a đến z 0936804148
các bác trả lời cái em đang thắc mắc với ợ.

thrang

Xe tải
cụ cẩn thận thì viết đúng giá trị mua bán và chịu thêm phần phí chuyển nhượng chênh lệch giữa giá bên bán định viết giảm đi cho nó yên tâm.
qui trình giữ lại 1/3 thì quá an toàn cho bên mua rồi. em mà là người bán cụ chỉ đc giữ lại gấp 2-3 lần số tiền làm thủ tục nộp thế, sang sổ

Altis09

Xe hơi
mua bán đều khai số tiền chuyển nhượng thấp hơn nhiều mà, để giảm thuế. còn bên thuế ngta có khung rồi.

promisboy

Xe hơi
Thông thường khi đặt cọc chỉ đặt ít thôi, khoảng vài chục đến 100tr là cùng. Khi công chứng xong có thể trả 2/3 là vô tư vì đã công chứng xong là đất của mình rồi. Ngay cả khi ko sang đc tên do chưa nộp thuế thì cái sổ đỏ đó vẫn là của mình chứ người mua làm j còn quyền ở đó nữa.

manurock86

Xe máy
Thông thường khi đặt cọc chỉ đặt ít thôi, khoảng vài chục đến 100tr là cùng. Khi công chứng xong có thể trả 2/3 là vô tư vì đã công chứng xong là đất của mình rồi. Ngay cả khi ko sang đc tên do chưa nộp thuế thì cái sổ đỏ đó vẫn là của mình chứ người mua làm j còn quyền ở đó nữa.
ví dụ trả 2/3 xong ng ta lại ko chịu giao nhà. Đến lúc ra toà thì rõ ràng hợp đồng mua bán số tiền kê khai bị ít đi rất nhiều. Nếu toà xử cho bên bán trả lại tiền theo như công chứng thì có phải ng mua bị thiệt ko??? Mình nghĩ như thế có khi nào xảy ra ko.

ví dụ trả 2/3 xong ng ta lại ko chịu giao nhà. Đến lúc ra toà thì rõ ràng hợp đồng mua bán số tiền kê khai bị ít đi rất nhiều. Nếu toà xử cho bên bán trả lại tiền theo như công chứng thì có phải ng mua bị thiệt ko??? Mình nghĩ như thế có khi nào xảy ra ko.
Cụ lo là người ta chưa đóng thuế gì? Thu nhập, thuế đất...? Nếu lo như vậy thì cụ mang sổ đỏ người ta lên tài nguyên và thuế hỏi trước khi giao dịch. ổn rồi thì cụ mua. Mấy ông cò vạc, môi giới, dịch vụ... rất thạo cái này, sẽ chiều cụ hết lòng. Còn cụ mua bán trực tiếp thì tự đi hỏi trước. Thêm một cách nữa là nếu chủ nhà đóng thuế rồi thì cụ xin họ cái biên lai. Bán nhà rồi ai giữ biên lai làm gì.
Không ai họ cho cụ bớt tý tiền nào khi cụ cầm trong tay sổ đỏ và hợp đồng mua bán đâu. Có gì cụ cứ phải làm rõ ràng trước.

Đặt cọc xong thì họ phải dọn ra khỏi nhà mới tiếp tục nhé, không thì khó mời họ ra khỏi nhà lắm. :D

Nhân văn 90

Xe máy
E vừa mua xong. Lúc chưa mua cũng ậm ờ lo lắng như cụ. Của e thì e ko phải đặt cọc. Hẹn ngày ra công chứng rồi giao 100% tiền luôn. Nếu viết trong hd tiền ít thì sẽ tính thuế ít. Cụ mà viết nhiều thì tiền thuế nhiều lắm. Nếu cụ chịu thuế hết thì bên bán mới chịu cho viết trong hd đúng giá trị của nhà. E thì viết trong hd có 100tr. Ra nộp thuế mất tổng 7tr5.

0914014354

Xe điện
HĐ do công chứng viên soạn. Họ sọan hđ theo đơn giá đất nn đưa ra mỗi đầu năm, theo từng kv và vị trí riêng. Ra công chứng viên họ cứ ốp vào giá đó mà làm thoai . các cụ lo gì giá cao thuế cao. Đơn giá nn là đơn giá thấp nhất có thể đưa ra trong hđ, còn cụ chủ muốn cao hơn, ok ngay, thuế nhiều hơn, nhưng thấp hơn đơn giá nn thì ko đc .
Khi 2 bên ký xong hđ công chứng rồi thì bên mua thường phải ghom đủ 90-100% số tiền thực tế mà, lúc đó nhà đã là của bên mua rồi, họ mới sợ cụ ko chuyển tiền mà bỏ chạy ấy.
Ko bán làm sao đc khi họ đã ký vào hđ được chứng nhận và có công chứng viên làm chứng, hòan tòan hợp pháp và PL đã thừa nhận căn nhà là của cụ . lúc ấy họ chây ì ko ra khỏi nhà cụ thì cụ có tòan quyền , kể cả đuổi họ ra .
Năm kia có bà cụ trên phố cổ đấy, con cái vay nợ p bán nhà, bán xong xuôi, cụ ấy ko ra, giáp tết chủ nợ (đã là chủ nhà) sai ng khuân giường cụ già ra cửa, cụ ấy nhất định ko đi đâu , nằm đó, nói phải tội, khổ thân cụ thật, cơ mà về luật nhà của ng ta mà, c.a có mặt chỉ để ổn định tt, con cái có nhà muốn đưa cụ đi mà ko đc, cụ nằm đó mấy đêm đâu tới 5 tết thì mất, yếu quá rồi, mấy ng chủ mới xét về tình thì (có thể nói) là quá đáng, cơ mà nhà của họ rồi họ làm gì thì PL cũng ko csn thiệp đc...

manurock86

Xe máy
Vậy là em yên tâm rồi. Cơ bản em chả hỉu luật mấy mà cái nhà này mất bao mồ hôi mới mua nổi. Bị lừa cái là xong đời ngay. Thank các bác

0914014354

Xe điện
Cụ kiếm cái vp công chứng nào gần bank ấy .
Cẩn thận thì làm con 7 chỗ, 2 nhà leo lên, kiếm cụ mợ làm công chứng nào quen (nhờ gt) gặp họ nói chuyện trước nhờ tư vấn, nếu phải đi xa, mà cụ chưa yên tâm, 2 nhà cùng leo lên con 7c là ngon, nếu công chứng đòi cả con cáii đi để ký, hốt hết lên 1 xe là ngon .

Mr Hoàng Tuấn

Xe đạp
Cụ được giữ 1/3 tiền là bên bán quá tốt rồi ấy. Cụ cứ yên tâm là đã ra hợp đồng công chứng rồi thì nhà đã gần như là của cụ. Cụ chỉ càn cầm cái hợp đồng đó mà đi sang tên sổ đỏ thôi. Còn chủ nhà lúc đó có muốn cầm sổ đỏ cũ làm gì cũng không được. Vì văn phòng công chứng đã vào số giao dịch rồi. Cụ cứ yên tâm.
P/s: Trường hợp xấu là chủ nhà cắm sổ cho tín dụng đen. Cái này thì khó xử lắm.

ajax

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kiếm cái vp công chứng nào gần bank ấy .
Cẩn thận thì làm con 7 chỗ, 2 nhà leo lên, kiếm cụ mợ làm công chứng nào quen (nhờ gt) gặp họ nói chuyện trước nhờ tư vấn, nếu phải đi xa, mà cụ chưa yên tâm, 2 nhà cùng leo lên con 7c là ngon, nếu công chứng đòi cả con cáii đi để ký, hốt hết lên 1 xe là ngon .
Gặp em ne cụ:))