Hỏi về mua bán nhà không có giấy phép xây dựng

haisha122

Đi bộ
Chào các cụ các mợ.

Em lơ mơ gà mờ, nay có chút chuyện xin phép thỉnh giáo các cụ các mợ.

Chả là nhà em gom góp mãi mới được ít lúa, muốn mua cái nhà Hà Nội cho con cái tiện học hành, đi xem nhà chán chê gần đây mới tìm được 1 cái ưng ý. Nhà trong khu Doãn Kế Thiện, nhà 4 tầng xây từ năm 2012, nói chung là nhà cũng tạm ổn, vợ chồng em cũng mong muốn múc em nó tuy nhiên khi hỏi chủ nhà mới biết nhà hồi xưa xây không có giấy phép xây dựng, hiện giờ sổ đỏ vẫn đang là nhà cấp 4 1 tầng từ năm 2009.

Các cụ cho em hỏi nếu mua nhà mà không có giấy phép như vậy khi làm hợp đồng chuyển nhượng công chứng có vấn đề gì không ạ? Đăng ký thường trú tạm trú có bị làm khó không, và nếu em muốn làm các thủ tục để sửa đổi sổ đỏ là nhà 4 tầng như hiện tại thì có được ko ạ?

Em cảm ơn ạ

ajax

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ các mợ.

Chả là nhà em gom góp mãi mới được ít lúa, muốn mua cái nhà Hà Nội cho con cái tiện học hành, đi xem nhà chán chê gần đây mới tìm được 1 cái ưng ý. Nhà trong khu Doãn Kế Thiện, nhà 4 tầng xây từ năm 2012, nói chung là nhà cũng tạm ổn, vợ chồng em cũng mong muốn múc em nó tuy nhiên khi hỏi chủ nhà mới biết nhà hồi xưa xây không có giấy phép xây dựng, hiện giờ sổ đỏ vẫn đang là nhà cấp 4 1 tầng từ năm 2009.

Các cụ cho em hỏi nếu mua nhà mà không có giấy phép như vậy khi làm hợp đồng chuyển nhượng công chứng có vấn đề gì không ạ? Đăng ký thường trú tạm trú có bị làm khó không, và nếu em muốn làm các thủ tục để sửa đổi sổ đỏ là nhà 4 tầng như hiện tại thì có được ko ạ?

Em cảm ơn ạ
1. Chuyển nhượng k vấn đề... cần dịch vụ call em
2. Hộ khẩu cần làm.xác nhận nhà ở trên đất ạ

haisha122

Đi bộ
1. Chuyển nhượng k vấn đề... cần dịch vụ call em
2. Hộ khẩu cần làm.xác nhận nhà ở trên đất ạ
Hộ khẩu cần làm xác nhận nhà ở trên đất, nhà hiện tại không đúng như trên sổ có bị lôi ra phạt hoặc làm khó , không xác nhận cho không cụ?
Cụ làm dịch vụ cho em hỏi luôn, nếu giờ cần làm hồ sơ để đăng ký quyền sở hữu nhà 4 tầng hiện tại có làm được ko ạ?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ các mợ.

Em cảm ơn ạ
Không vấn đề gì cả mua tốt cụ nhé. Chỉ hơi vất vả tốn kém tí lúc cụ cần xin phép sửa nhà thôi ạ.

haisha122

Đi bộ
Không vấn đề gì cả mua tốt cụ nhé. Chỉ hơi vất vả tốn kém tí lúc cụ cần xin phép sửa nhà thôi ạ.
Cụ Moonlife ơi, cho em hỏi nếu nhà ko có GPXK thì lúc làm sổ hộ khẩu có bị làm khó không ạ? Vì em thấy bẩu trong hồ sơ nhập khẩu cần có cả giấy phép xây dựng để xác nhận tình trạng nhà ở.
Nếu muốn thay đổi sổ, tức đăng ký đúng hiện trạng nhà bây giờ có khó không và có cần thiết ko ạ?

drhung

Xe buýt
Xây nhà 4 tầng mà không có giấy phép xây dựng thì chủ cũ đã gặp mặt cán bộ phường rồi, nên cụ cứ yên tâm mà mua bán, không vấn đề gì cả, đỡ được 10 củ tiền thuế nhà rồi còn gì.

haisha122

Đi bộ
Xây nhà 4 tầng mà không có giấy phép xây dựng thì chủ cũ đã gặp mặt cán bộ phường rồi, nên cụ cứ yên tâm mà mua bán, không vấn đề gì cả, đỡ được 10 củ tiền thuế nhà rồi còn gì.
Hix, em sợ là sợ sau này bị khó dễ không cho đăng ký hộ khẩu, hay một ngày đẹp trời, một bác phường nào đó cho cái giấy phạt vì nhà không phép cụ ạ :(

drhung

Xe buýt
Hix, em sợ là sợ sau này bị khó dễ không cho đăng ký hộ khẩu, hay một ngày đẹp trời, một bác phường nào đó cho cái giấy phạt vì nhà không phép cụ ạ :(
đăng ký hộ khẩu không liên quan gì đến xây nhà không phép cả, làm hộ khẩu gặp ông Công an phường quản lý khu vực mình ở hỏi ông ấy làm hộ khẩu chọn gói bao nhiêu? là xong ( thường thì 3 củ/ hộ khẩu)
mà cụ mua nhà mà lớ ngớ thế này thì nên nhờ bên tư vấn luật hoặc phòng công chứng uy tín nào họ tư vấn giải quyết cho.

Duc012009

Xe tải
Chào các cụ các mợ.

Em cảm ơn ạ
Chuyển nhượng binh thường ko sao cả, kể cả nhà xây có GPXD khi xây xong chẳng ai giữ để làm j. Có GPXD mà ko xây sau một thời gian Cũng hết hạn thành tờ giấy lộn. Bác cứ yên tâm mà mua

drhung

Xe buýt
Còn vấn đề phạt xây dựng không phép, trước nhà em xây đã đưa cho ông địa chính phường 20 củ để xây không cần giấy phép nhà 4 tầng, sau khoảng 1 năm quận Hoàng Mai rà soát kiểm tra lại phát hiện nhà em xây dựng không phép, ông địa chính phường kia đến nhà nói em trợ giúp 1 phần để làm hồ sơ xin phép xây dựng cho hợp thức trước khi quận về kiểm tra, em trả lời: đ.éo quan tâm, đã đưa rồi 20 củ rồi, không có chuyện đưa nữa. về sau lão ấy phải bỏ tiền túi ra để làm giấy phép cho nhà em, không quận nó kiểm tra thì lão ấy cũng đứt. Còn đôi lần phải mượn sổ đỏ nhà em để sửa, em còn đ.éo cho mượn, năn nỉ xin bản pho to vài lần em mới cho.

Ntlam2790

Đi bộ
Còn vấn đề phạt xây dựng không phép, trước nhà em xây đã đưa cho ông địa chính phường 20 củ để xây không cần giấy phép nhà 4 tầng, sau khoảng 1 năm quận Hoàng Mai rà soát kiểm tra lại phát hiện nhà em xây dựng không phép, ông địa chính phường kia đến nhà nói em trợ giúp 1 phần để làm hồ sơ xin phép xây dựng cho hợp thức trước khi quận về kiểm tra, em trả lời: đ.éo quan tâm, đã đưa rồi 20 củ rồi, không có chuyện đưa nữa. về sau lão ấy phải bỏ tiền túi ra để làm giấy phép cho nhà em, không quận nó kiểm tra thì lão ấy cũng đứt. Còn đôi lần phải mượn sổ đỏ nhà em để sửa, em còn đ.éo cho mượn, năn nỉ xin bản pho to vài lần em mới cho.
Bác cho e xin số đt để e hỏi bác ít kinh nghiệm
Nhà e cũng ở hoàng mai đã xây nhà từ 2011 ko GPXD, a chủ cũ cũng bảo mất 15tr cho địa chính để xây
Bg phường phát hiện ra nhà mình ko phép e có bị phạt ko ạh
E muốn xin xác nhận đã có nhà trên đất có đc k ạh

bilic

Xe buýt
Bác cho e xin số đt để e hỏi bác ít kinh nghiệm
Nhà e cũng ở hoàng mai đã xây nhà từ 2011 ko GPXD, a chủ cũ cũng bảo mất 15tr cho địa chính để xây
Bg phường phát hiện ra nhà mình ko phép e có bị phạt ko ạh
E muốn xin xác nhận đã có nhà trên đất có đc k ạh
Nếu đúng quy định thì quá 2 năm là hết thời hiệu xử phạt hành chính (Phạt tiền). Tuy nhiên vẫn phải khôi phục tình trạng ban đầu của đất hoặc xin giấy phép XD bổ sung trong vòng 60 ngày. Cụ có thể google nghị đinh 139 nhé
https://nld.com.vn/thoi-su/go-the-bi-cho-nha-xay-sai-phep-20180612222139489.htm

Chỉnh sửa cuối: