[Funland] Hỏi về máy giặt bị rò điện

PhungtheNghiep

[Tịch thu bằng lái]
chắc chắn dây điện cụ bị hở rồi, gọi thợ thôi cụ

STElectrics

Xe lăn
Nhiều máy giặt lúc mua mới về vẫn đỏ lừ khi dí bút điện cụ à.
Vấn đề khi điện đóm có vấn đề thì nên gọi thợ là chuẩn, chưa biết nhà cụ chủ lắp aptomat chống giật chưa nữa
Nhà em chung cư, hồi mới về em cũng đục lại đường điện thay tất tần tật. Làm thêm đường tiếp địa nối với tiếp địa của toà nhà nhưng cũng chả tin được cái hội làm tiếp địa toà nhà có chuẩn chỉ hay không nên ngoài attomat chống giật em còn lắp trước máy giặt một cái attomat thay cầu dao. Trước và sau khi giặt là tắt at cho an toàn. Bình nóng lạnh cũng thế, mỗi lần bật là sau 20ph tự tắt. Tắt xong mới tắm và bình thì cứ sau 5 năm là em thay mới không có sửa chữa vệ sinh gì hết ạ. Cũng may mình tự làm được hết nên đỡ tốn kém. :D

STElectrics

Xe lăn
An toàn trên hết cụ ơi. Lăn tăn 1-2 số điện/tháng làm gì cho mệt.
Cụ lắp Aptomat chống giật và cắm tiếp địa là ổn.
Cẩn thận hơn thì mượn đồng hồ Mega Ôm về đo điện trở tiếp đất, càng nhỏ càng tốt. Em nhớ láng máng là <4 Ôm là tiêu chuẩn dùng cho tiếp địa dân dụng.
Cụ hiểu sai về tác dụng của tiếp địa rồi ạ. Tiếp địa mang tính bảo vệ khi sự cố xảy ra chứ không phải dùng để khắc phục sự cố ạ. Việc của cụ chủ là tìm và xử lý nguyên nhân gây ra rò rỉ điện trước sau đó mới lắp tiếp địa để phòng tránh sự cố xảy ra lần nữa thôi ạ. Mà đo điện trở tiếp địa họ có đồng hồ đo điện trở đất chứ không dùng đồng hồ megaohm đâu cụ ơi.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em tưởng các thiết bị điện khi yêu cầu đấu dây mát thì cái phích cắm của nó phải có 3 chân chứ cụ nhỉ?
Bản chất nó là dây tiếp địa, để triệt tiêu dòng điện rò.
Để dây tiếp địa có tác dụng thì nó phải được kết nối với hệ thống tiếp địa tòa nhà, và cái này chỉ triệt tiêu dòng rò nhỏ thôi.
Trường hợp như cụ chủ nên gọi thợ kiểm tra thì hơn.

uoat_LX

Xe điện
Trường hợp bình nước nóng bị rò điện, thử bút đỏ xong đổi lại phích cắm thì hết, sờ không giật thì nguyên nhân là gì vậy các cụ?
Ấy chết ,cụ tìm hiểu kiểu em yêu khoa học thì được chứ tuyệt đối không đổi ngược ổ cắm để sử dụng nhé ,cực kỳ nguy hiểm .Cụ cứ hình dung nôm na thế này : khi bình nước nóng chưa bị rò điện ra vỏ ,khi đóng điện , dòng điện đi từ dây dương sang dây âm,thông qua điện trở nhiệt của máy ( ấy là nói cho dễ hình dung ,chứ với dòng xoay chiều thì khái niệm âm dương khác 1 chiều ) . Lúc này nếu cụ đo điện áp thì dây dương so với đất là 220 v ,dây âm so với đất là vài vôn . Nhưng khi vỏ đã bị rò điện từ cực dương hoặc âm thì vỏ đều có điện thế rất lớn ,sờ vào là nó giật toi ngay.

bai

Xe điện
Cụ hiểu sai về tác dụng của tiếp địa rồi ạ. Tiếp địa mang tính bảo vệ khi sự cố xảy ra chứ không phải dùng để khắc phục sự cố ạ. Việc của cụ chủ là tìm và xử lý nguyên nhân gây ra rò rỉ điện trước sau đó mới lắp tiếp địa để phòng tránh sự cố xảy ra lần nữa thôi ạ. Mà đo điện trở tiếp địa họ có đồng hồ đo điện trở đất chứ không dùng đồng hồ megaohm đâu cụ ơi.
Vầng, em thấy dùng cái đồng hồ quay tay để đo điện trở tiếp đất, có thể em gọi tên sai. Mời cụ chén nhạt.
Em thấy đa số các thiết bị dân dụng đều bị dò điện gây giật tê tê khi sờ vào vùng kim loại. Cắm tiếp địa chính là bảo vệ cái lỗi đó thôi cụ.

uoat_LX

Xe điện
Tiếp đất bằng dây chống sét. Sét nó đánh trúng thì vui.
Không sao cả , nếu dây chống sét luôn có điện trở đất ( đo thí nghiệm ) < 1 ôm , thì nối vào đó vẫn an toàn .

STElectrics

Xe lăn
Vầng, em thấy dùng cái đồng hồ quay tay để đo điện trở tiếp đất, có thể em gọi tên sai. Mời cụ chén nhạt.
Em thấy đa số các thiết bị dân dụng đều bị dò điện gây giật tê tê khi sờ vào vùng kim loại. Cắm tiếp địa chính là bảo vệ cái lỗi đó thôi cụ.
Cụ làm em tò mò đến mức đang ốm cũng phải bò dậy đi sờ nắn tất cả thiết bị điện trong nhà từ lò vi sóng, tủ lạnh, máy giặt trong nhà. May mà chưa cái nào cho em tung tay cả. :D
Còn laptop hay các thiết bị điện sử dụng nguồn xung thì việc thỉnh thoảng sờ vào hơi tê tay thì do dòng điện tần số cao (cỡ MHz) gây ra rồi, cái này thì hiển nhiên nối đất không cần phải sửa ạ.

bai

Xe điện
Cụ làm em tò mò đến mức đang ốm cũng phải bò dậy đi sờ nắn tất cả thiết bị điện trong nhà từ lò vi sóng, tủ lạnh, máy giặt trong nhà. May mà chưa cái nào cho em tung tay cả. :D
Còn laptop hay các thiết bị điện sử dụng nguồn xung thì việc thỉnh thoảng sờ vào hơi tê tay thì do dòng điện tần số cao (cỡ MHz) gây ra rồi, cái này thì hiển nhiên nối đất không cần phải sửa ạ.
Cụ làm e ngại quá, em múa rìu qua mắt thợ :D .
Nhà e có mỗi cái cát sét học tiếng Anh của F1 là ko tê tê. Từ TV, tủ lạnh, máy giặt, lò, bếp, ... đều phê nếu đi chân đất mà sờ vào nó.
Thế nên em nối đất 100% cho tất cả các thiết bị dùng điện trong nhà, trừ mấy cái ... đèn :D

STElectrics

Xe lăn
Cụ làm e ngại quá, em múa rìu qua mắt thợ :D .
Nhà e có mỗi cái cát sét học tiếng Anh của F1 là ko tê tê. Từ TV, tủ lạnh, máy giặt, lò, bếp, ... đều phê nếu đi chân đất mà sờ vào nó.
Thế nên em nối đất 100% cho tất cả các thiết bị dùng điện trong nhà, trừ mấy cái ... đèn :D
Việc gì phải ngại cụ ơi! Chúng mình mỗi người một lĩnh vực, lên trên này chém là để bổ xung kiến thức cuộc sống cho nhau thôi mà. Mà em cẩn thận hơn cụ ở chỗ đèn em cũng có tiếp địa. :D

Nhiều người nối đất bằng cách nối dây điện giữa thùng máy với ống nước. Xin các cụ có chuyên môn cho ý kiến giúp, xem làm thế có lợi hại gì?