Hỏi về lẫy khóa cửa xe !

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Các bác cho em hỏi với :
Xe : Laceti đời 2006
Hỏng hóc : Lẫy khóa cửa trước bên tài không theo khóa trung tâm ( Bên lái ) kể cả sử dụng lẫy khóa trung tâm bằng tay hay bằng điều khiển , hai cánh cửa sau vẫn hoạt động bình thường . Bị mấy hôm nay rồi nhưng bận quá chưa mang đi kiểm tra được , em định buổi tối lúc nào rảnh thì tự mày mò xem nó làm sao .
Các bác cho em hỏi là nó bị làm sao ạ , khắc phụ như thế nào để em thử tự xử lý xem sao .

ndpc

Xe hơi
Em nhờ thớt của cụ chút:
Xe em Spark: ko mở được 1 cửa trước từ bên ngoài, bên trong vẫn ok.
Liệu có tự sửa dc ko các bác? em cũng đang định mày mò...

binhnt0788

Xe hơi
mang ra thợ họ sửa cho bác ạ....chứ bác tự mày mò là dễ bị......:102: lắm..hehe.Chúc vợ 2 của bác sớm khỏi bệnh..(b)(b)

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Em LAC chắc tại "con chuột" không họat động vì lý do nào đó, không có điện đến nơi, kẹt, chết rồi,... Hoặc có hoạt động nhưng bị mất truyền động tới chốt cửa. Bác tháo ra quan sát biết liền.
Em Spark có lẽ tuột thanh truyền nối tới khóa.
Tự làm đi bác, nếu bác có thời gian, dễ mà.

Chỉnh sửa cuối:

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Em LAC chắc tại "con chuột" không họat động vì lý do nào đó, không có điện đến nơi, kẹt, chết rồi,... Hoặc có hoạt động nhưng bị mất truyền động tới chốt cửa. Bác tháo ra quan sát biết liền.
Em Spark có lẽ tuột thanh truyền nối tới khóa.
Tự làm đi bác, nếu bác có thời gian, dễ mà.
Thank's cụ , để em thử tháo ra xem sao , tính em cũng hay tò mò , còn nhớ năm 1989 ông già em mua cho cái xe Mô-kích của đông Đức , mới đi được mấy trăm Km em thử bổ máy xem bên trong cấu tạo như thế nào , kết quả là phải gói vào túi nilon , dắt xe ra tiệm thuê họ lắp lại cho :21::21::21: .

babarbian

Xe hơi
Các bác cho em hỏi với :
Xe : Laceti đời 2006
Hỏng hóc : Lẫy khóa cửa trước bên tài không theo khóa trung tâm ( Bên lái ) kể cả sử dụng lẫy khóa trung tâm bằng tay hay bằng điều khiển , hai cánh cửa sau vẫn hoạt động bình thường . Bị mấy hôm nay rồi nhưng bận quá chưa mang đi kiểm tra được , em định buổi tối lúc nào rảnh thì tự mày mò xem nó làm sao .
Bác nói cái cửa phụ phải ko, cơ bản là nếu bác khóa 1 mình cái đó nó còn hoạt động ko, nếu nó vẫn chạy 1 mình nó thì xem cục điều khiển, nếu cái cửa đó ko hoạt động hoàn toàn thì xem nó có điện ko,có mất mát gì đó ko, và như trên.

Em nhờ thớt của cụ chút:
Xe em Spark: ko mở được 1 cửa trước từ bên ngoài, bên trong vẫn ok.
Liệu có tự sửa dc ko các bác? em cũng đang định mày mò...
Tháo ra tự sửa cũng được bác ạ, mày mò cho nó vui,chỗ đó nó cũng chả có gì phức tạp đâu (b)

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Chiều nay thứ bảy mới rỗi để tháo ra được , nhưng các bác cho em hỏi thêm một câu hơi ngu một tý là khi mình dùng khóa tổng thì các khóa khác nó đóng ( Hoặc mở ) theo khóa tổng bằng điện hay bằng cơ ???

babarbian

Xe hơi
Chiều nay thứ bảy mới rỗi để tháo ra được , nhưng các bác cho em hỏi thêm một câu hơi ngu một tý là khi mình dùng khóa tổng thì các khóa khác nó đóng ( Hoặc mở ) theo khóa tổng bằng điện hay bằng cơ ???
Cái khóa tổng khóa truyền tín hiệu về cục điều khiển tổng, từ đó truyền tín hiệu đến các cửa bác ợ, còn mỗi cửa có cục cơ riêng biệt (y)

ndpc

Xe hơi
Báo cáo các cụ em đã tự làm xong rùi ợ.
Cũng đơn giản thôi: tháo phần tapi nhựa xong, kiểm tra xem xẻt,..
Nguyên nhân dc xác định là thanh truyền từ tay nắm đến chốt hành trình hơi ngắn nên ko đủ để mở chốt.
Xử lý: Tháo chốt nhựa, điều chỉnh thanh truyền, sau đó cố định chốt nhựa... OK

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Em thì chưa sửa được các bác ạ , em tháo ra rồi , đã sờ thấy cái bộ đóng mở lẫy khóa cửa , thấy có dây điện đi vào , thử tháo ra , lắp vào cái giắc cắm nhưng không có tác dụng gì , mỗi khi ấn khóa tổng thì ba cánh cửa kia vẫn hoạt động ngon lành chỉ cửa trước bên tài năm im lìm , hay là tèo cái mô tơ rồi :^)