Hỏi về kỹ thuật lùi xe khi trời tối

Nếu lùi chỉ để quay đầu thì em kết hợp nhiều thứ:

- Ngắm trước địa hình, cái này quan trọng nhất, ước lượng được chỗ có thể đưa đuôi xe vào đó.
- Lùi thật chậm, kết hợp mọi giác quan :D
- Mở kính để nghe tiếng kêu (Nếu va phải cái gì đó, kể cả người :P)
- Nhìn gương hậu (Cả 3 gương) nên chỉnh 2 gương ngoài hơi chếch xuống.
- Thỉnh thoảng đá phanh phát để nhìn rõ hơn.

Đấy là xe em không có camera lùi, cơ bản em hay đi xe cao, ít khi đi sedan, em thấy nhiều cái camera lùi nó rõ như ban ngày, loại đấy chắc không tính :D

Xe2009

Xe tải
E hay chạy khách nên thường xuyên đi vào buổi tối,nhiều khi đi vào đường làng đường ngõ không có đèn đường,trời tối quá lúc muốn lùi ra rất vất vả mặc dù xe e có camera lùi và cảm biến lùi(Kia Forte),cứ được vài chục cm là e lại phải nhá phanh cho sáng để nhìn đường.E định đấu 1 dải dây LED dán ở cuối xe,điện ăn theo đèn lùi nhưng không biết có được không...
Sáng nay gặp Nisan X-Trail biển đỏ lắp thêm 2 đèn ở gầm sau, mỗi đèn to cỡ bàn tay người lớn chắc để xử lý việc lùi buổi tối nơi không đèn. Cụ chủ thớt thử suy ngẫm xem

dht

Xe điện
Cụ ra chợ giời mua cái đèn 30 nghìn về lắp cùng đèn lùi, đảm bảo chiếu sáng phía sau xe 10m rất an toàn.

Nó giống cái này:

Muon_biet

Xe cút kít
E hay chạy khách nên thường xuyên đi vào buổi tối,nhiều khi đi vào đường làng đường ngõ không có đèn đường,trời tối quá lúc muốn lùi ra rất vất vả mặc dù xe e có camera lùi và cảm biến lùi(Kia Forte),cứ được vài chục cm là e lại phải nhá phanh cho sáng để nhìn đường.E định đấu 1 dải dây LED dán ở cuối xe,điện ăn theo đèn lùi nhưng không biết có được không,mong các cụ chỉ giáo cho e vài chiêu"lùi quyền" e sẽ vodka nhiệt tình các cụ.
Đèn hậu các xe đều tối nhất là xe đời mới sử dụng đèn led, muốn lùi xe trời tối nên xuống xe quan sát khu vực xe lùi vào để ước lượng khoảng cách trước khi lùi cho an toàn.

Khonghieu

Xe container
em thấy đèn lùi của xe rất sáng cơ mà ? hay cụ quên bật đèn hoặc đèn lùi của cụ tiêu mất rồi , hơn nữa khi lùi bao giờ cụ cũng phải hạ kính mới dễ quan sát chứ em thấy nhiều người có thói quen để nguyên kính để lùi
Chỗ hẹp mà thò đầu ra lùi có ngày mất cổ cụ ạ. Hai gương căn thật tốt, và tốt nhất là quay hẳn lại mà nhìn chứ đừng nhìn gương trong xe. Mà cẩn thận nữa thì xuống xe quan sát.

Ducky Momo

Xe buýt
Trời mưa thì chắc chắn phải đóng kính mà lùi rồi, chưa kể gương chiếu hậu bên ngoài bị bám nước mưa không soi được gì. Giải pháp tốt nhất vẫn là lắp thêm một cái đèn lùi bên ngoài + camera lùi nữa là giải quyết hết mọi v/đ

pham minh

Xe container
Chỗ hẹp mà thò đầu ra lùi có ngày mất cổ cụ ạ. Hai gương căn thật tốt, và tốt nhất là quay hẳn lại mà nhìn chứ đừng nhìn gương trong xe. Mà cẩn thận nữa thì xuống xe quan sát.
cụ đọc ko kĩ rồi , em đâu có bảo thò đầu ra ngoài và bản thân lái xe cũng chẳng ai thò đầu ra ngoài mà lùi bao giờ . em bảo là phải hạ kính cửa mới dễ quan sát vì đây cũng là yêu cầu mà các lái xe cần thiết phải làm kể cả khi lùi ban ngày

Chỉnh sửa cuối:

Boo Boo

Xe hơi
Cụ thay cam lùi bằng loại cam sony của cụ jing trên of plaza, đắt nhưng ổn áp cụ ợ (hơn 2 củ). e đang dùng loại này, nét vô đối luôn. kèm thêm thay bóng led đèn soi biển số. Nếu chưa an tâm, cụ độ thêm đèn led luxenon gắn vào cản sau, đấu với cam,

Kenvelo

Xe buýt
Bật đèn báo khẩn cấp lên, mỗi lần nó nháy là sáng 1 ít rồi.
Trời mưa đèn lùi bẩn hiệu quả ánh sáng không cao, trong đường rừng mất điểm mù ngang xe ( cành cây, thân cây mọc ngang ) nên sử dụng thêm đèn Hazard tăng cường hiệu ứng và cảnh báo vật cản chủ động... Không nên lắp thêm đèn lùi ngoại trừ các xe Dịch vụ.
Ý kiến của cụ rất tốt...

chienthang5678

Xe buýt
Cụ thay cam lùi bằng loại cam sony của cụ jing trên of plaza, đắt nhưng ổn áp cụ ợ (hơn 2 củ). e đang dùng loại này, nét vô đối luôn. kèm thêm thay bóng led đèn soi biển số. Nếu chưa an tâm, cụ độ thêm đèn led luxenon gắn vào cản sau, đấu với cam,
kính cụ 1 ly,ý cụ hơi cầu kỳ với e,nhưng e sẽ châm cứu vụ này.

GBDB

Xe tải
Xuống xe quan sát địa hình trước là ok rồi. Mấy lần đi qua chỗ tối e toàn thế. Cũng chả mất công gì lắm

tuanprado

Xe tăng
cụ đọc ko kĩ rồi , em đâu có bảo thò đầu ra ngoài và bản thân lái xe cũng chẳng ai thò đầu ra ngoài mà lùi bao giờ . em bảo là phải hạ kính cửa mới dễ quan sát vì đây cũng là yêu cầu mà các lái xe cần thiết phải làm kể cả khi lùi ban ngày
Tôi không bao giờ phải hạ kính cửa để lùi xe kể cả lùi xe ban ngày lẫn ban đêm.
Theo tôi: Không có qui định nào là phải hạ kính cửa cả khi lùi xe.

hao100

Xe hơi
theo ngu ý của em thì cụ cứ lùi 1 đoạn lại nhảy xuống nghía 1 tý

haminh791

Xe máy
cam lùi của em buổi tối còn rõ hơn ban ngày

DENSOVN

Xe tải
Em dính ca khó đẻ hơn các cụ nhiều. trời mưa, gương dính nước mưa ko nhìn thấy gì, kính sau cũng mờ tịt, kính cửa em dám 3m đểu cũng đen xì. hic hic em quyết định vừa nhắm mắt vừa lùi.

balop

Đi bộ
Cho em hóng với các cụ

chienthang5678

Xe buýt
Em dính ca khó đẻ hơn các cụ nhiều. trời mưa, gương dính nước mưa ko nhìn thấy gì, kính sau cũng mờ tịt, kính cửa em dám 3m đểu cũng đen xì. hic hic em quyết định vừa nhắm mắt vừa lùi.
hix,cụ cứ làm a e hồi hộp,nhỡ có sao thì vẹo mít xe cụ ah