[Funland] Hỏi về kinh nghiệm xử lý dầu mỡ bám trên vỉ máy hút mùi

thientudolong

Xe container
cứ 1 tuần cho vào máy rửa bát 1 lần là xong :D

Kiabuoisang

Xe container
cái lưỡi đấy có mấy lớp , cụ làm thế chỉ sạch bên ngoài thôi .
Sạch hết cụ ạ. Chính vì nó có 4 lớp nên mới dùng tia 25 độ vừa ko làm hỏng lưới, vừa sạch sẽ không thì vết. Nếu pha nước rửa chén vào thùng và dùng máy sửa xe hút phụt thì siêu sạch luôn :D

ngocvt

Xe buýt
Nếu cụ không tháo ra thì mới chỉ sạch bên ngoài cụ nhé. Ở giữa nó có thêm 2 lớp nữa, mà mở ra thì kinh thôi rồi. Muốn sạch tinh thì cụ phải tháo cái viền nhôm ra, tách các tâm lưới ra rồi ngâm xà phòng đặc 1 ngày. Sau đó dùng xịt rửa xe mà xịt thì mới bay hết được.
E cũng thấy chỉ sạch đc bên ngoài, nhưng sợ tháo ra hỏng mất do nó có cái lẫy lò xo

chim-ưng

Xe tăng
Sạch hết cụ ạ. Chính vì nó có 4 lớp nên mới dùng tia 25 độ vừa ko làm hỏng lưới, vừa sạch sẽ không thì vết. Nếu pha nước rửa chén vào thùng và dùng máy sửa xe hút phụt thì siêu sạch luôn :D
cụ đã từng vệ sinh rồi ? .

Kiabuoisang

Xe container
cụ đã từng vệ sinh rồi ? .
Vâng, nhà em làm thường xuyên mà cụ. Cũng đã từng cho vào máy rửa bát và hậu quả là sạch nhưng hôi hết cả máy. Tối ưu nhất em thấy vẫn là dùng máy rửa xe mini ạ.

hairyscary

Xe điện
Cuối năm dọn dẹp, các bác có kinh nghiệm gì về xử lý vết dầu mỡ bám trên 2 cái vỉ của máy hút mùi không ạ, em đã thử mọi cách từ sử dụng dầu rửa bát, nước nóng + dầu rửa bát, ngâm 30p - 1 tiếng cũng không có tác dụng gì, vết bẩn quá cứng đầu, bí quá có 1lit xăng dư, em thử thì sạch, nhưng vẫn tốn thêm 1/2 chai dầu rửa bát nữa mới được có 90%. Hqua e mất 2 tiếng đồng hồ để xử lý cái này, đúng là quá mất việc
(Ảnh sau khi em đã xử lý gãy cả tay)

----------------------------------------------------------------------------------------------------------
Tham khảo các gợi ý em xin tổng kết các phương án:
1: Dùng máy rửa bát
2: Dùng banking soda hòa nước nóng và ngâm(an toàn, ko ảnh hưởng da tay)
3: Dùng hóa chất(ảnh hưởng da tay)
Em trộn 1 thìa muối + 1 thìa bột nở (baking soda, NaHCO3) + 2 thìa nước rửa bát, quậy sệt sệt rồi quệt lên. Để một lúc rồi phủ cái giấy ăn lên, xong xịt giấm lên trên. Có cái nó dính mấy lớp bên trong nhiều quá thì em cho vào cái khay, mặt khí hút vào úp xuống dưới, rắc muối + baking soda đều và nhiều hơn, xong đổ giấm vào cho xâm xấp.

Dân Tổ

Xe container
Ui giời, cụ cứ baking soda cho em, hòa nước rồi ngâm là sạch hết.

believeyou

Xe máy
Nếu cụ không tháo ra thì mới chỉ sạch bên ngoài cụ nhé. Ở giữa nó có thêm 2 lớp nữa, mà mở ra thì kinh thôi rồi. Muốn sạch tinh thì cụ phải tháo cái viền nhôm ra, tách các tâm lưới ra rồi ngâm xà phòng đặc 1 ngày. Sau đó dùng xịt rửa xe mà xịt thì mới bay hết được.
nhà em để lâu tháo ra nó dính như keo chuột, kéo các lớp ra cong hết nhôm đếch lắp lại được, lại phải lên shoppee mua lại nhưng hàng nhôm mỏng và ít lớp hơn hàng theo máy

ngocvt

Xe buýt
nhà em để lâu tháo ra nó dính như keo chuột, kéo các lớp ra cong hết nhôm đếch lắp lại được, lại phải lên shoppee mua lại nhưng hàng nhôm mỏng và ít lớp hơn hàng theo máy
thế chắc chơi bài baking soda xong dùng máy rửa xe phun mới ngon đc, e cũng k dám tháo, chữa thành lợn què thì toang :D

Dân Tổ

Xe container
thế chắc chơi bài baking soda xong dùng máy rửa xe phun mới ngon đc, e cũng k dám tháo, chữa thành lợn què thì toang :D
Cái này không chỉ là do em tự hứng mà làm với chia sẻ đâu cụ, ngâm baking soda là cách làm từ hồi 2004 em học của 1 bác Việt kiều bên Anh. Bác ấy có 1 đội thợ người Ấn với Bangladesh chuyên đi phụ bác ấy vệ sinh bếp của các nhà hàng Tàu và Việt mình bên đó. (máng quạt hút, bộ lọc, ống hút...) đủ cả.

Dĩ nhiên cũng có những dung dịch đặc biệt cho mỡ bám dạng khối để tan, hay những loại phun khử dầu bám trên tường, etc... đặc biệt trong công việc của bác ấy. Nhưng đơn giản nhất với mấy cái màng hút mùi là cứ ngâm với baking soda là sạch hết cụ ạ. Sau đó có máy xịt jet (kiểu xịt khô sau rửa xe của mình ấy) là long lanh luôn. Không cần phải tháo chi tiết mấy cái màng hút mùi đấy làm gì cụ ạ.

kt3x

Xe buýt
Dùng bột thông cống nhé, sạch bong!
Lâu lâu em tháo ra ngâm buổi tối với gói bột thông cống, sáng ra chỉ cần tráng qua nước lã chứ chẳng cần động tay vào kỳ cọ gì cả.

Dân Tổ

Xe container
Đây em share cho cụ chính xác luôn không nhiều cụ lại tư vấn linh tinh phí tiền mua các loại dung dịch khác:

ngocvt

Xe buýt
Đây em share cho cụ chính xác luôn không nhiều cụ lại tư vấn linh tinh phí tiền mua các loại dung dịch khác:

vâng e cảm ơn ạ. :D tại e mới rửa xong, tuần sau e triển vụ baking soda này xong sẽ báo kết quả với mn :D

zep.le

Xe buýt
Cụ cho vào trong máy rửa bát sạch tinh tươm