[Funland] Hỏi về kinh nghiệm làm bánh Trung Thu

matizvan2009

Xe ba gác
Đầu tiên là cụ phải xác định phân khúc bánh và quy mô xưởng thì mới tính tiếp dc. Công thức bánh Xuân Đỉnh thì cơ bản k ai truyền, muốn học lỏm thì mua về rồi pha vo theo định lượng và tinh chỉnh theo thị hiếu khách thôi. Còn các loại nhân khác thì cũng tương tự. Vấn đề lớn nhất nằm ở chỗ đây là sản phẩm thời vụ, tối ưu dc chi phí cũng chết dở đầu ra. Nổi như bánh Đông Phương, xách tay tận nơi lên cho bọn e còn vứt xó k ăn nên e thấy ngày dưng đi mua bánh trung thu nó hơi phiêu
Mẹ em ngày xưa nổi tiếng (và kiếm tiền cũng khá) nhờ việc bán dưa cải muối và cà pháo muối. Bà bán theo từng túi nilon thời đấy từ 2k đến 5k một túi nhưng sản lượng theo đơn vị ngày là 100kgs đến 150kgs cải tươi. Bà bán tốt là vì nhiều người tiện mua chứ không tự muối dù hiện nay (hoặc thời đấy- cách đây 20 năm) cũng không muối vại như thời bao cấp nữa mà muối bằng lọ nhựa cỡ 1-3kgs cải tươi thôi nhưng cũng thừa vì dưa hiện nay mua để nấu canh hoặc ăn kèm thôi, không phải là món chủ lực như thời nghèo khó. Mẹ em thường muối dưa vào cái chậu giặt to hoặc cái thùng nước cỡ 70l với lượng rất lớn nên nếu hôm nào cải "có vấn đề" thì dễ hỏng lắm, kiểu "dưa khú" ấy nhưng nếu các mẹ các chị làm 1-2kgs hỏng không sao, mẹ em bị hỏng thì mất nhiều tiền và mất doanh thu nên dần dần bà có kinh nghiệm, thậm chí là "bí kíp" chữa cháy đối với các mẻ dưa bị lỗi. Cái đấy chắc chắn không ai có được. Đương nhiên nhà em không ai theo nghiệp (dù tiếc) của mẹ em nên các bí kíp của mẹ em đã đi theo bà rồi.
Một số người muốn thay chỗ mẹ em bán dưa như thế, có xin bà truyền bí kíp (kèm dần dần, hướng dẫn dần) với con số "chục triệu" nhưng mẹ em không thích, không truyền.

DucHoan

Xe tăng
Nếu để kinh doanh kiếm tiền.Cụ làm luôn đại lý bánh cho 1 số hãng như Kinh Đô, Maison, Madam Hương cho nhanh . Chứ làm thủ công vất chết luôn
Kinh nghiệm buôn bánh 6 năm của e đó😎
Vất vả nhưng nhà em có sẵn mặt băng nhân công cũng của nhà có luôn, máy móc thì em xác định đầu tư thay cho sức lao động ạ. Vấn đề là em chưa có kinh nghiệm, chưa có công thức bí mật gia truyền ạ.

DucHoan

Xe tăng
Lại sắp đến mùa cuộc đua làm hộp đẹp, chạy quảng cáo mạnh, viết lời giới thiệu quảng cáo tâm tư sâu sắc.
Chuẩn đấy cụ, toàn làm thương mại nhưng nhận là xưởng nhà tự làm. Dùng phụ gia các kiểu nhưng luôn cho là sạch, ko chất bảo quản...

DucHoan

Xe tăng
Mẹ em ngày xưa nổi tiếng (và kiếm tiền cũng khá) nhờ việc bán dưa cải muối và cà pháo muối. Bà bán theo từng túi nilon thời đấy từ 2k đến 5k một túi nhưng sản lượng theo đơn vị ngày là 100kgs đến 150kgs cải tươi. Bà bán tốt là vì nhiều người tiện mua chứ không tự muối dù hiện nay (hoặc thời đấy- cách đây 20 năm) cũng không muối vại như thời bao cấp nữa mà muối bằng lọ nhựa cỡ 1-3kgs cải tươi thôi nhưng cũng thừa vì dưa hiện nay mua để nấu canh hoặc ăn kèm thôi, không phải là món chủ lực như thời nghèo khó. Mẹ em thường muối dưa vào cái chậu giặt to hoặc cái thùng nước cỡ 70l với lượng rất lớn nên nếu hôm nào cải "có vấn đề" thì dễ hỏng lắm, kiểu "dưa khú" ấy nhưng nếu các mẹ các chị làm 1-2kgs hỏng không sao, mẹ em bị hỏng thì mất nhiều tiền và mất doanh thu nên dần dần bà có kinh nghiệm, thậm chí là "bí kíp" chữa cháy đối với các mẻ dưa bị lỗi. Cái đấy chắc chắn không ai có được. Đương nhiên nhà em không ai theo nghiệp (dù tiếc) của mẹ em nên các bí kíp của mẹ em đã đi theo bà rồi.
Một số người muốn thay chỗ mẹ em bán dưa như thế, có xin bà truyền bí kíp (kèm dần dần, hướng dẫn dần) với con số "chục triệu" nhưng mẹ em không thích, không truyền.
Hơi tiếc cụ nhỉ, giờ bán mấy cái đồ tưởng đơn giản, giá trị thấp nhưng lại siêu lợi nhuận. Chỗ em có ông bán cá kho thôi, mà giàu ác luôn ạ

Fan gentra

Xe điện
cần câu cơm gia truyền mà cụ lên đây hỏi kể cũng vui phết ..kkaka
em không biết làm bánh nhưng em biết quay vòng sản phẩm ..VD : 1 sản phẩm mứt tết ,ô mai ---------> bánh nướng,dẻo .v.v.v :D :D :D

vừa đi vừa láii

Xe container
Em biết có cơ sở làm bánh rất ngon, chất lượng rất cao mà giá cũng rất đắt. Quà trung thu mà rất sang :D
Bí quyết thì đơn giản, đặt hàng bên TQ ;;)

matizvan2009

Xe ba gác
Em biết có cơ sở làm bánh rất ngon, chất lượng rất cao mà giá cũng rất đắt. Quà trung thu mà rất sang :D
Bí quyết thì đơn giản, đặt hàng bên TQ ;;)
Bí kíp này mới là bí kíp 'làm thế nào để mọi người tin rằng bánh tq rất ngon, chất lượng rất cao, rất sang và giá đấy là xứng đáng '

Dungha

Xe điện
Nhà em làm thủ công để ăn mà thấy nếu bán với giá thị trường thì vẫn lãi to lắm.

matizvan2009

Xe ba gác
Hơi tiếc cụ nhỉ, giờ bán mấy cái đồ tưởng đơn giản, giá trị thấp nhưng lại siêu lợi nhuận. Chỗ em có ông bán cá kho thôi, mà giàu ác luôn ạ
Mẹ em lấy công làm lãi thôi
Hơn 50 bà mới khởi nghiệp. Bọn em trưởng thành có nghề nghiệp khác nên thất truyền

DucHoan

Xe tăng
cần câu cơm gia truyền mà cụ lên đây hỏi kể cũng vui phết ..kkaka
em không biết làm bánh nhưng em biết quay vòng sản phẩm ..VD : 1 sản phẩm mứt tết ,ô mai ---------> bánh nướng,dẻo .v.v.v :D :D :D
Mua ấy chứ cụ chứ em có xin đâu ạ. Các ngành khác thì muốn học rất dễ, cứ nộp tiền đến tận nơi học, chỉ tay thực hành luôn ạ.

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ có thể chia sẻ cơ sở đó được không ạ
Không cụ ơi ;)

Họ có thương hiệu tốt, rất nổi tiếng.
Nhưng bánh trung thu nhu cầu nhiều mà thời gian ngắn nên họ không SX mà đặt bên gia công. Tất nhiên họ quản lý chất lượng rất tốt. Mấy năm liền em ăn rất ngon :)